ผู้เขียน หัวข้อ: หาทางสามแพร่ง  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ jjtt

• ปฐมะ
  • *
หาทางสามแพร่ง
« เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:18:18 »
คืออยากจะถามน่ะค่ะ คือเพื่อนเขาจะทำพิธีแก้เคล็ดน่ะค่ะ ทีนี้เขาต้องหาทางสามแพร่งที่ยังเป็นทางดินน่ะค่ะ เพื่อนอยู่ที่ชลบุรี ไม่ทราบว่ามีท่านใดที่พอจะรู้ไหมคะ ว่ามีอยู่ตรงไหนบ้าง หรือจังหวัดใกล้เคียงก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: หาทางสามแพร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 11:48:46 »
นึกถึงถนนไว้ครับ ลักษณะก็เป็นทางสามแยกทั่วๆไปน่ะครับ จะเจาะจงจุดคงยาก ในชลฯคงมีเป็นหมื่นๆแห่งมังครับ   11;

เอาเป็นว่าจุดที่เป็นซอยแยก  และเป็นทางคนใช้เดินทางผ่านไปมาได้ เป็นทางสามแพร่งทั้งหมดครับ  :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2552, 11:59:07 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ jjtt

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 12:38:35 »
แล้วที่เป็นทางเล็กๆ ตามทุ่งนาได้ไหมคะ เพราะต้องเป็นทางสามเเพร่งดินน่ะค่ะ

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 01:09:06 »
เป็นถนน-ซอยเส้นทางที่คนใช้สัญจรโดยทั่วไปน่ะครับ ไม่ใช่แบบหัวคันนาน๊ะครับ  :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 08:11:04 »
 :075: เอ่อ.... ลองหาดูละแวกบ้านก็น่าจะมีนะครับ  :075: ทางสามแพร่งคือเป็นทางแยกที่ทางตัดผ่านอ่ะครับ  :075:

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 10:29:59 »
ที่ ชลฯ เยอะมากนะครับ

อย่างทางไปอ่างศิลา ก็ทางสามแพร่งนะครับ

บริเวณนั้นเป็นเขาย่อมๆด้วย มีดินแน่แน่ น่าจะใช้ได้นะครับ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 11:10:15 »
หลังกระทรวง มีอยู่หลายแพร่ง ลองหาดู ส่วนใหญ่ขายหนังสือ เขาว่ามา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ม.ค. 2552, 11:15:33 »
หลังกระทรวง มีอยู่หลายแพร่ง ลองหาดู ส่วนใหญ่ขายหนังสือ เขาว่ามา

55+ :004:  ฮาดีครับ แพร่งภูธร  แพร่งสรรพศาสตร์ ใช่หรือเปล่าครับ พี่สายัน   :005:

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 02:18:55 »
เขาว่ากันว่า ถ้าเป็นบ้านที่ตั้งอยู่ตรงทางสามแพร่งจะไม่ดี

แต่เขาบอกว่าถ้าเป็นร้านค้า หรือสถานที่ขายของถ้าตั้งอยู่ตรงทางสามแพร่ การค้าจะดีหรอค่ะ

อันนี้จริงรึเปล่าไม่รู้ แต่เชื่อค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 08:25:51 »

55+ :004:  ฮาดีครับ แพร่งภูธร  แพร่งสรรพศาสตร์ ใช่หรือเปล่าครับ พี่สายัน   :005:

ต๊ายยยยย........ท่าน อนุรักษ์ของเก่า โบ' อ่ะ :007:

เขาว่ากันว่า ถ้าเป็นบ้านที่ตั้งอยู่ตรงทางสามแพร่งจะไม่ดี

แต่เขาบอกว่าถ้าเป็นร้านค้า หรือสถานที่ขายของถ้าตั้งอยู่ตรงทางสามแพร่ การค้าจะดีหรอค่ะ

อันนี้จริงรึเปล่าไม่รู้ แต่เชื่อค่ะ

ตามหลักฮวงจุ้ย เขาว่าอย่างนั้นน่ะครับ ถ้าเป็นร้านค้าจะดีเพราะมีแรงปะทะเข้ามาตลอด หลักก็คือคนเห็นเด่นชัด ตรงหัวมุมก็ค้าขายได้ทั้งสองด้าน แต่ถ้าเป็นบ้านอยู่อาศัยเขาก็ต้องดูอีกว่าอยู่ตรงจุดไหนของทางสามแพร่ง ถ้าเป็นมุมก็ไม่เป็นไรเท่าไร ถ้าพูดถึงหลักความจริงตามหัวมุมต่างๆก็มักจะเกิดอุบัติเหตุจากการเฉี่ยวชนได้บ่อยครั้ง แต่ถ้าเป็นจุดที่ตรงกับทางวิ่งตรงมาพอดีตามหลักฮวงจุ้ยไม่ดีแน่ๆครับ เพราะจะมีเรื่องเดือดร้อนวุ่นวายเข้ามาตลอด ไฟหน้ารถส่องเข้าบ้านนอนหลับก็ไม่เป็นสุข และที่สำคัญแถวบ้านผมมีให้เห็นบ่อยๆ รถจะวิ่งเข้ามาชนรั้ว-ชนกระจกร้านเพราะมาด้วยความเร็วแล้วเลี้ยวไม่ทันครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 01:40:31 »
ถ้าคนที่อยู่ในคอนโด อพาร์ทเม้น

ห้องที่อยู่ใกล้ทางบรรไดและตรงข้างกับลิฟ

นั่นก้อคือเปนทางสามแพร่งค่ะ

พี่ป๋องดีเจรายการเดอะช็อคเค้าบอกมางี้ค่ะ :001:

:086:

อ้อลืมไปว่าต้องเปนทางสามแพร่งดิน

โททีคร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2552, 01:43:22 โดย KwAnG »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 12:24:24 »
ทางที่เป็นลักษณะรูปตัว  T  เค้าเรียกว่าทางสามแพร่งครับ(ผมเข้าใจถูกมั๊ยอ่ะ หุหุหุ)...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 03:40:35 »
 :065: