ผู้เขียน หัวข้อ: กรรมวิธีสร้างพระขรรค์ (ควายเผือก)  (อ่าน 5541 ครั้ง)

ออฟไลน์ อัตตา

• ทุติยะ
  • **
อ่านเจอในเน็ตอีกเช่นเคย  เผื่อมีบางท่านสนใจครับ ^^

กรรมวิธีการสร้างพระขรรค์
ขั้นที่ ๑ ตามตำราของท่านกำหนดว่าเขาควายนั้นจะต้องประกอบด้วยลักษณะดังนี้
- เขาควายเผือก (ควายธรรมดาใช้ไม่ได้)
- ต้องตายโหง คือ ถูกยิงตาย ขวิดกันเองตาย หรือถ้าถูกฟ้าผ่าตายได้ก็ยิ่งวิเศษ
- เขาควายนั้น จะต้องไม่ถูกต้มมาก่อน กล่าวคือเมื่อควายตายลงก็ต้องชำแหละตัดเขาออกสดๆ ไม่ต้องรอให้แล่ควายออกเป็นส่วน ๆ แล้วจึงนำหัวมาต้มเพื่อเอาเขาออกได้ สะดวกท่านว่าใช้ไม่ได้
- แกะเป็นรูปพระขรรค์ (โดยด้ามจับไม่ทวนเขาควาย) ในที่นี้หมายความว่าเวลาแกะให้ตัดออกเป็นชิ้นพอเหมาะกับการแกะ ให้จำไว้ว่าทางไหนทางโคนเขา ทางไหนทางปลายเขาให้ทำเครื่องหมายไว้ เวลาแกะให้แกะจากโคนเขาไปหาปลายเขา เป็นทางเดียวตลอดเวลาการแกะจนสำเร็จ ถ้าทวนแม้แต่ครั้งเดียวใช้ไม่ได้ต้องทิ้งไป
ขั้นที่ ๒ นำมาลงอักขระ ในที่นี้จะแยกออกเป็นสองลักษณะเพราะเป็นการลงเต็มและย่อ ทั้งนี้และทั้งนั้นก็เนื่องมาจาก พระขรรค์ของหลวงพ่อมีทั้งขนาดใหญ่บูชาประจำบ้าน ไม่เหมาะสำหรับติดตัวและขนาดเล็กที่จะติดตัวได้สะดวก การลงถ้าอันใหญ่จะลงเต็มบท ถ้าขนาดเล็กจะลงหัวใจเท่านั้น
บทเต็มสำหรับลงพระขรรค์ใหญ่มีดังนี้
พุทโธ ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ
ธัมโม ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ
สังโฆ ปัพพะชายาโน สัพพะศัตรู วินาสสันติ
สำหรับพระขรรค์ขนาดใหญ่ที่จะลงบท
พระขรรค์เขาควายเผือกนี้
มีอานุภาพใช้สำหรับป้องกัน
อันตรายเมื่อติดอยู่กับตัวผู้ใช้
ผ่อนหนักให้เป็นเบา...

ขอบคุณแหล่งที่มาครับผม http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?t=4433&page=7

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
ตอบ: กรรมวิธีสร้างพระขรรค์ (ควายเผือก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 02:10:32 »
ขอบคุณที่หามาให้อ่านจร้า เอาเป็นเป็นความรู้ได้^^
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: กรรมวิธีสร้างพระขรรค์ (ควายเผือก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 08:10:43 »
ขยันหาความรู้มาให้อ่านนะท่าน อัตตา :002: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 09:35:31 »
เป็นความรู้ไปอีกแบบครับ  :016:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 12:20:29 »
อีเผือก เขาเก เตรียมตัว โดนเสียบ เสร็จแล้ว ก็เอาไปตุ้น เปือย ชิ้น ตับ ไม่งอก :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 07:11:52 »
เขาควายเผือกฟ้าผ่าตาย สุดยอดหายากเลยครับนั่น ขอบคุณครับผม  :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 08:59:01 »
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

พูดถึงพระขรร ที่วัดตุ๊กตาตาก็มี ครับ แกะจากไม้พญางิ้วดำ (เขาว่าไม้ชนิดนี้มีดีในตัวครับ)
(ไม่ต้องไปทรมานสัตว์ด้วยครับแหะๆ)

จารและปลุกเสก โดยหลวงพ่อเพี้ยน สวยงามมาก ครับ แต่พอดีตังไม่พอเลย อดเช่ามา ง่า ๆ
พี่น้องคนไหน สนใจไปชมที่วัด ตุ๊กตาตรงข้ามวัดกลางบางแก้วได้นะครับ เช่าแล้วไปให้หลวงพ่อเสกอีกทีก็ดี ครับ
ได้บุญด้วย ครับ สาธุ

นำภาพมาให้ชมจากเวปเพื่อนบ้าน ครับ ต้องขอขอบคุณ ณที่นี้ด้วย ครับ

http://romphosai.com/forums/23284-post9.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2552, 09:08:45 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 09:37:17 »
วาสนานะนั้น คงมีวาสนากับเขาบ้างนะ    :005:

ขอบคุณครับ  น่าสนใจอย่างแรง  :005:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ม.ค. 2552, 10:13:56 »
พระขรรค์ในตำนานก็ต้องยกให้ของหลวงพ่อโศก วัดปากคลองบางครกละครับ
แต่ปัจจุบันที่สร้างได้เข้มขลังอีกรุปหนึ่ง ซึ่งท่านมรณะภาพไปแล้วผมว่าก็คงไม่พ้น
หลวงปู่แล วัดพระทรงครับ ของๆท่านศักดิ์สิทธิ์เข้มขลังมากครับ  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 03:52:10 »
แบบนี้ใช่หรือไม่ครับบ

ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 05:55:52 »
แน่นเลย ครับ สุดยอด  :015:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 08:58:10 »
โอ้วนี่แหละครับ ของหลวงปู่แลแน่นอน สุดยอดครับมีหลายเล่มเลย :005:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ก.พ. 2552, 09:33:21 »
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

พูดถึงพระขรร ที่วัดตุ๊กตาตาก็มี ครับ แกะจากไม้พญางิ้วดำ (เขาว่าไม้ชนิดนี้มีดีในตัวครับ)
(ไม่ต้องไปทรมานสัตว์ด้วยครับแหะๆ)

จารและปลุกเสก โดยหลวงพ่อเพี้ยน สวยงามมาก ครับ แต่พอดีตังไม่พอเลย อดเช่ามา ง่า ๆ
พี่น้องคนไหน สนใจไปชมที่วัด ตุ๊กตาตรงข้ามวัดกลางบางแก้วได้นะครับ เช่าแล้วไปให้หลวงพ่อเสกอีกทีก็ดี ครับ
ได้บุญด้วย ครับ สาธุ

นำภาพมาให้ชมจากเวปเพื่อนบ้าน ครับ ต้องขอขอบคุณ ณที่นี้ด้วย ครับ

http://romphosai.com/forums/23284-post9.html

แหม แหม..น้องเอ็มสุดหล่อ..วันหลังไม่ต้องไปหาจากเว็บเพื่อนบ้านหรอก....พี่โชวก็มีรูปงามๆ คมๆ ...จัดไว้ให้นะ...อ่ะเอาไปสิ!   :008:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2552, 09:38:41 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.พ. 2552, 09:49:46 »
[shake]คุณโชวขอเขียนบทความเล็กๆ น้อย...ฝากไว้เพื่อเอาบุญ หากคุณจะมีโอกาสได้ไปไปนครปฐม...นะ[/shake]

เมื่ออิ่มเอมกับ ยาวาสนา จินดามณีจากวัดกลางบางแก้วแล้ว เดินข้ามถนนมาเยื้องๆ กัน..จะเจอวัดชื่อน่ารัก น่าเอ็นดู ?วัดตุ๊กตา?  09;ที่นี่มีอะไรให้ค้นหา? รูปปั้นตุ๊กตา ที่จำลองจากของเดิมตั้งอยู่ทางเข้า เขาเล่ากันว่ามีตุ๊กตาลอยน้ำมาที่นี่..อันเป็นที่มาไร้ข้อกังขาของชื่อวัด

พบ พระขรรค์ไม้งิ้วดำ อยู่ในตู้กระจกแบบเปิดฝาด้านบน คล้ายหีบสมบัติโบราณ หันไปหยิบขึ้นมาก็ฉงนสนเท่ห์ในความลึกลับของไม้งิ้วดำทันที หลวงพ่อเพี้ยน วัดตุ๊กตา จังหวัดนครปฐม ศิษย์ก้นกุฏิของ ลพ. เนตร?.. ไม้งิ้วดำ? อะไรคือพุทธคุณแสนล้ำเลิศวิเศษกันเล่า? ?

?ต้นงิ้วดำเป็นต้นไม้วิเศษที่มีเทพธิดารักษา เกิดอยู่ในป่าลึก โดยเฉพาะป่าที่มีอาถรรพ์เร้นลับยากที่มนุษย์จะเข้าไปถึงได้ง่ายๆ เนื้อไม้มีสีดำสนิทแข็งแกร่งมาก เล่ากันว่าหลายร้อยปีทีเดียวจึงจะเกิดมีขึ้นสักต้นหนึ่ง จัดเป็นของทนสิทธิ์มหาวิเศษชั้นดีชนิดหนึ่ง ซึ่งเมื่อถึงเวลาอันควรเทพาอารักษ์ที่ปกปักรักษาดูแลจะพลีต้นยืนตายพรายทิ้งไว้ให้เพื่อรอผู้มีบุญญาบารมีนำไปทำประโยชน์เพื่อพระศาสนา ยิ่งหากกลายสภาพเป็นหิน (คด) เมื่อใดก็ยิ่งมีพลังอานุภาพแรงกล้าเป็นทวีคูณ อานุภาพดีเด่นทางมหาอุด คงกระพัน แคล้วคลาด โชคลาภ เมตตามหานิยม ป้องกันคุณไสยมนต์ดำ?เสนียดจัญไร?

อัน คำว่าป้องกันเสนียดจัญไรนั้น โดนใจ?! คุณโชว..เธอยิ่งนัก?

ดังนั้น จึงไม่แปลกอะไร หากเธอนำพระขรรค์ไม้งิ้วดำขึ้นแท่นบูชาที่โต๊ะทำงานของเธอ...

หมายเหตุ พระขรรค์ไม้งิ้วดำ ลพ.เพี้ยน วัดตุ๊กตา ขนาดบูชา : เล็ก กะใหญ่, จำนวนสร้าง ไม่รู้ จำไม่ได้ เช่ามาหลายปีแร้ว, เช่ามา 399 บาท? และอีกหนึ่งวัตถุมงคลที่เป็นที่กล่าวขาน คือ ?ตุ๊กตาหน้ารถ? ใครไปแล้วเช่ามาช่วยเอามาโพสให้ชมหน่อยนะคะ ไม่กล้าเช่า?เค้าบอกเอาไว้เฝ้ารถ หรือบ้านโดยเฉพาะ..เจอกันทุกราย ?

คุณโชว?เจี๋ยวววว ? ?   15;

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2552, 09:51:22 โดย cho presley »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ก.พ. 2552, 12:30:04 »
ขอบคุณพี่โชว์สุดสวย ครับ .....ได้มาหลายปีและก็ไม่บอก  งามทั้งวัตถุมงคล และ เจ้าของเลยนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ก.พ. 2552, 10:10:07 »
โอ้ว ต้องลองแวะเข้าไปดูบ้างซะแล้วนะครับ ขอบคุณข้อมูลมากครับผม ท่านเอ็มงั้นเหรียญ19ของเราก็ไม่ธรรมดาแล้วหล่ะครับ  :002:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 01:16:19 »
ขอบคุณครับได้รับความรู้อีกแล้วครับพี่น้อง 31;