ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิมพ์สมเด็จพุทธไชยศรีซุ้มเรือนแก้วกรุพิเศษ(วัดกลางบางแก้ว)  (อ่าน 7452 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
อ่านแค่ชื่อก็น่าค้นหาแล้วใช่ไหมครับ พระชุดนี้ผมตามหาประวัติการสร้างมา 1 ปีแล้วเพิ่งเจอครับ ชมภาพก่อนแล้วเดี๋ยวค่อยเล่าประวัตินะครับ
...

...
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
งามครับผม ของดีของหลวงปู่เพิ่มอีกชิ้นนึง สุดยอดครับ  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ดูมีเสน่ห์และขลังนะครับ  น่าบูชามากๆครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เห็นเนื้อและมวลสารแล้ว สุดยอด ครับ+พระเถระศิลบริสุทธิ์ปลุกเสกด้วยแล้ว สุดยอดจริงๆ ครับ  :054:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล

...
อันนี้เป็นแบบเนื้อชินตะกั่ว ของผมเองครับ
...
          มาดูประวัติการสร้างเลยนะครับ ผมได้ยกเอาใบโบว์ชัวร์ที่แนบมาในซองใส่พระมาให้อ่านกันเลยนะครับ
...
           สมเด็จพุทธไชยศรีซุ้มเรือนแก้ว เนื้อว่าน 108 ( ว่านจากเขากะทะ ต.ตาชี อ.ยะหา จ. ยะลา ) มูลนิธิเพิ่มวิทยา วัดกลางบางแก้ว อ. นครชัยศรี จ.นครปฐม สร้างเป็นพิเศษจำนวน 8000 องค์ เพื่อเก็บใส่กรุไว้เป็นทุนสมบัติของมูลนิธิในอนาคต พระอาจารย์สมชาย พุทธสโร ศิษย์หลวงพ่อแจ๋ ติสสโร วัดโพธิ์เฉลิมรักษ์ บางน้ำเปรี้ยว ฉะเชิงเทรา ได้เมตตาช่วยผสมผงและพิมพ์องค์พระให้ ขณะเดียวกันได้สร้างแบบเนื้อชินตะกั่วขึ้นด้วยมีจำนวน 1000 องค์ มูลนิธิได้นำเข้าพิธีพุทธาพิเษกที่วัดกลางบางแก้ว ในวันพฤหัสบดีที่ 25 ธันวาคม 2518 ในระหว่างพรรษาปี 2519 ได้นำพระทั้งหมดนี้มอบให้พระอาจารย์นาค นาคเสโน ผู้เคร่งครัดในพระธรรมวินัยและธุดงควัตร ปลุกเสกเดี่ยวให้ตลอดพรรษา โดยทำการปลุกเสกทุกคืนตั้งแต่เวลา 03.00-06.00 (ตีสามถึงหกโมงเช้า) ด้วยมนต์บทสำคัญๆ หลายบท โดยเฉพาะอย่างยิ่งบทปาฏิโมกข์ ท่องเดินหน้าและถอยหลัง

...
          ได้นำพระชุดนี้ให้ผู้ทรงคุณวุฒิหลายท่านที่เชี่ยวชาญทางการตรวจสอบพระพุทธคุณทำการตรวจสอบทุกท่านยืนยันว่าขลัง ศักดิ์สิทธิ์ พุทธคุณสูงมากในทุกด้าน บางท่านถึงกับแนะนำว่าหากผู้ใดยังไม่มีพระสมเด็จแท้ของสมเด็จพุฒาจารย์ โต วัดระฆัง ก็ขอให้ใช้สมเด็จพุทธไชยศรีซุ้มเรือนแก้วนี้แทนได้เป็นอย่างดี
           ขอให้ท่านผู้ครอบครองพระสมเด็จพุทธไชยศรีซุ้มเรือนแก้วนี้จงประสบสุขและโชคดีตลอดกาล
...
          เป็นไงบ้างครับ ลักษณะการเขียนใบแนบแบบสมัยโบราณ อ่านแล้วอยากจะหามาไว้ใช้ให้จงได้เลยนะครับ เมื่อสองสามวันก่อน ผมได้ไปเที่ยวงานปิดทองที่วัดกลางบางแก้ว ได้โฉบๆไปชมแผงพระที่ตั้งอยู่ในศาลาโกหก เห็นแวบๆอยู่ สองสามองค์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2552, 11:38:01 โดย หอมเชียง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งามมากจริงๆ คนมองดูน่าชื่นชม คนครอบครองน่าชื่นใจครับ  :016:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
หลวงพ่อนาค นาคเสโนที่กล่าวถึงในใบแนบคือท่านนี้ครับ
...

...
หรือ พระครูโสภณประชานารถ วัดศรีโลหะราษฎรบำรุง ต.ท่าม่วง อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี เป็นหนึ่งในตำนานพระเกจิของเมืองกาญจน์ เจ้าของตำนานพระท่ากระดานอันโด่งดังครับ
...

...
ท่านเป็นอาจารย์ของคุณพ่อผมเองครับ(ผมเป็นคนเมืองกาญจน์ครับ) แล้ววันหลังจะนำประวัติของท่านมาเล่าให้เพื่อนๆได้ฟังกัน รับรองสนุกครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
พระอาจารย์สมชาย พุทธสโร ศิษย์หลวงพ่อแจ๋ ติสสโร วัดโพธิ์เฉลิมรักษ์ บางน้ำเปรี้ยว ฉะเชิงเทรา
ปัจจุบัน ท่านเป็นเจ้าอาวาส วัดโพรงอากาศ  เมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา ท่านได้ต่อสู้ก็บโจร ที่มาปล้นวัด
เป็นข่าว ลงหนังสือพิมพ์เกรียวกราว ท่านต่อสู้ ถูกยิง ถูกฟัน ไม่เข้า ส่วนพระลูกวัด มีทั้งมรณภาพ
และบาดเจ็บ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ยอดเยี่ยมตามเคยครับท่าน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ข้อมูลสุดยอดครับ ท่ากระดานก็งามมากครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เยี่ยมมากครับ จะรอฟังประวัติ นะครับผม   :016:

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ