ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อห้ามเมื่อได้สักต์ที่บางพระแล้วครับ  (อ่าน 2638 ครั้ง)

ออฟไลน์ donutt

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
http://www.bp.or.th/tattoo.html
ประพฤติตนเป็นคนดีอยู่ในศีลธรรม สร้างแต่กรรมดี ย่อมส่งผลให้ชีวิตประสบแต่ความสุขครับ  :001:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เวลาผิดศีล ข้อ 5 ห้ามโชว์ลายสัก ต่อหน้าธารกำนัน :048:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
เวลาผิดศีล ข้อ 5 ห้ามโชว์ลายสัก ต่อหน้าธารกำนัน :048:
ผมขอสงสัยครับ ว่ามีกฏข้อนี้ด้วยรึครับ มีเหตุผลไหมครับว่าทำไมถึงห้าม รึกลัวคนอื่นหมั่นไส้ ครับ
ส่วนขอตอบกระทู้ว่าถือศีล5 (ข้อ5นี่ผมทำไม่ได้)หมั่นสวดมนต์ ไหว้พระ ไม่ผิดคำครูบาอาจารย์ คำสั่งสอน บิดามารดา ไม่เอาวิชาที่ร่ำเรียนมาไปรังแกผู้อื่น ไม่อวดอ้างลองของ โดยเฉพาะศิษย์สำนักเดียวกัน ต้องรักสามัคคีกัน ของเหลือ ของไหว้งานศพ ฟัก แฟง แตง บวบ มะเฟืองห้ามทาน ราวตากผ้าห้ามลอด ห้ามผู้หญิงขึ้นค่อม  เท่าที่ผมเคยได้ยินมาก็ประมาณนี้ หากไม่ครบ ขาดข้อใด รบกวนท่านสมาชิกท่านอื่นๆช่วยเสริมด้วยนะครับ และ หากการเขียนของผมจัดวางไม่ดีไม่มีหัวข้อก็ขออภัยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2552, 06:45:49 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
อ้างถึง
เวลาผิดศีล ข้อ 5 ห้ามโชว์ลายสัก ต่อหน้าธารกำนัน

อ้างถึง
ผมขอสงสัยครับ ว่ามีกฏข้อนี้ด้วยรึครับ มีเหตุผลไหมครับว่าทำไมถึงห้าม รึกลัวคนอื่นหมั่นไส้ ครับ

ผมว่าใส่เสื้อกินดีกว่าครับ อย่าถอดเลยไม่งั้นจะมีคนมาถามว่า  สักกันอะไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2552, 06:34:46 โดย neokidman »
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กลัวจะเป็นแบบในข่าวน่ะครับ
นั่งถอดเสื้อกินเหล้าอยูดีๆ พวกแทงซะงั้น
เพราะอยากลองของ เห่อเวรกรรมแท้ๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
เคยได้ยินมาเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น้องๆ   รุ่นใหม่บางกลุ่ม ไม่เข้าใจ มักไม่เชื่อว่าเพื่อนสักเพราะศรัทธา โชว์กันมากๆ ลองซะหน่อย ของดีแค่ไหน เฮ้ออ ... อนิจจัง

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
แห๊ะๆๆ ห้าม ลอดไม้ค้ำกล้วย  ห้ามให้ผู้หญิงสะบัดผ้าถุง  ใส่ 
  ห้าม ลอดใบกล้วย  (ข้อนี้ไม่แน่ใจเท่าไร)   ห้าม ด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อืน
 ห้ามกินของเหลือ ต้องกินก่อนเสมอ  ห้าม ให้ผู้หญิงเล่นหัว เล่นบ่อยมากไม่ดี
ห้าม ลอดสะพานหัวเดียว  ห้ามลอด ระหว่างขาใคร  (ข้อนี้ไม่รุน่ะ)
ห้ามให้ผู้หญิงข้ามหัว   และตอนสักมาใหม่ๆๆ อย่าให้ผู้หญิง ลูบ โดนรอยสัก
และวันพระควรอยู่ในศีลในธรรม ศีล 5 ทั้งหลาย
 ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น    ถ้าที่ดี ไม่ทำบาป ด้วย  ทำบุญ ด้วย(แต่วันพระผมจะไม่กินเนื้อสัตว์น่ะ)
ผมรู้มาแค่เนี่ยและครับ  จำได้แค่เนี่ยอ่ะ นึกไม่ค่อยออก

ข้อไหนผิดบ้างไป ต้องขอโทดด้วยนะที่นี้

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
และ อีกอย่าง

อย่า ลอง  อย่าท้า 

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
แห๊ะๆๆ ห้าม ลอดไม้ค้ำกล้วย  ห้ามให้ผู้หญิงสะบัดผ้าถุง  ใส่ 
  ห้าม ลอดใบกล้วย  (ข้อนี้ไม่แน่ใจเท่าไร)   ห้าม ด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อืน
 ห้ามกินของเหลือ ต้องกินก่อนเสมอ  ห้าม ให้ผู้หญิงเล่นหัว เล่นบ่อยมากไม่ดี
ห้าม ลอดสะพานหัวเดียว  ห้ามลอด ระหว่างขาใคร  (ข้อนี้ไม่รุน่ะ)
ห้ามให้ผู้หญิงข้ามหัว   และตอนสักมาใหม่ๆๆ อย่าให้ผู้หญิง ลูบ โดนรอยสัก
และวันพระควรอยู่ในศีลในธรรม ศีล 5 ทั้งหลาย
 ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น    ถ้าที่ดี ไม่ทำบาป ด้วย  ทำบุญ ด้วย(แต่วันพระผมจะไม่กินเนื้อสัตว์น่ะ)
ผมรู้มาแค่เนี่ยและครับ  จำได้แค่เนี่ยอ่ะ นึกไม่ค่อยออก

ข้อไหนผิดบ้างไป ต้องขอโทดด้วยนะที่นี้

ดีครับ ถือได้แบบนี้น่าชื่นชม ข้อห้ามต้องรักษาไว้ครับ  เป็นกำลังใจให้ครับผม

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ทำความดี  ละความชั่ว
ทำจิตใจให้ผ่องใส
รักษาศีลให้บริสุทธิ์
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
ครับ ขอห้าม ต้อง ระวังเลย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
แอดมาคุยกันได้ครับผ๋ม
gofmaruhi_as@hotmail.com   

ศิษย์บางพระเหมือนกันครับ
ท่าน อชิตะ  อยากรู้จักอ่ะครับ
คริคริ

• อัฏฐมะ
แอดมาคุยกันได้ครับผ๋ม
gofmaruhi_as@hotmail.com   

ศิษย์บางพระเหมือนกันครับ
ท่าน อชิตะ  อยากรู้จักอ่ะครับ
คริคริ

ยินดีครับ  :048:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ห้ามผู้หญิงขึ้นคล่อม รวมถึงห้ามภรรยาของเราหรือไม่ครับท่าน และห้ามใช้ปากทำให้ภรรยาด้วยใช่ไหม และถ้าเกิดว่าทำไปแล้วต้องแก้ยังไงครับ  และที่บอกว่าห้ามกินแตง รวมถึง แตงกวา แตงโม ด้วยหรือไม่ครับ เพราะปัจจุบันผมก็ไม่กล้ากิน ข้าวมันไก่(น้ำซุป)แล้วครับ ก๋วยเตี๋ยวก็ไม่ค่อยกินแล้ว กลัวครับ ไม่รุเขาใส่อะไรบ้าง
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• อัฏฐมะ
แตงทุกอย่าง บางพระไม่ได้ห้ามนี่ครับ ห้ามแค่ น้ำเ้ต้ากับมะเฟืองเท่านั้น   ทานได้ครับ

ถ้าัสักสำนักอื่นๆ ก็ต้องศึกษาข้อปฎิบัติครับว่าท่านห้ามอะไรบ้าง

ส่วนสตรีขึ้นคร่อมและใช้ชิวหานี่  นานาจิตตังครับ เสื่อมไหม??  อาจจะแค่อ่อนๆลงไป ที่อ่อนคือความขลังนะครับ อย่าเข้าใจผิด  :005: 

ที่ผ่านมาแ้ล้วก็ผ่านไป ไม่ได้ทำเพราะลบหลู่แค่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ สวดมนต์ไหว้พระ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ ให้ิจิตใจสบายครับ

สวดมนต์บ่อยๆ แล้วไปสักเพิ่ม จะทราบเองครับ ว่าเป็นยังไง   :048:  :048:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
แห๊ะๆๆ
แตงกวา แตงโม   ก็ว่ากันไป๊
 บ้ารึป่าว
คริคริ
 แค่ น้ำเต้า มะเฟือง  ฟัก ห้ามกินครับ
 เห๊อะๆ 

ไม่ได้ว่าน่ะ

*-* :054: :054: :054: