ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียด  (อ่าน 4790 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
อยากทราบรายละเอียด
« เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 10:08:36 »
ผมเห็นคนงานเอาพระมาคาดเอว ผมบอกทำไมมาคาดต่ำจัง คนงานตอบผมว่า นี่ไม่ใช่พระ คือ ไอ้งั่ง ผมมองยังไงก็พระเถียงกันอยู่พักใหญ่ จะได้รู้ว่านี่เป็นไอ้งั่งจริงๆ ที่นี่ผมอยากรู้ว่ามันเป็นของแนวไหนเจ้าของอายุ56 ก็ตอบไม่ได้ จึงอยากเรียนถามผู้รู้ในเว็บช่วยอธิบายหน่อยครับ
                                          ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2552, 10:11:51 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: อยากทราบรายละเอียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 10:25:42 »
เรื่องนี้เป็นที่ถกเถียงกันมานานและครับ บ้างก้ว่า งั่งคือพระทางเขมร บ้างก้ว่าไม่ใช่

ผมขอแยกเป็น 2 ประเด็นง่ายและกัน ครับ
1.งั่งที่ทำคล้ายๆ พระ ผมถือว่าไม่ควรแขวนเอว
2.งั่งเป้นรูปผู้ชาย โชว์อวัยวะเพศ...แขวไนด้ครับ

ในรูปไม่เหมาะสม ครับ ผิดถูกก็ขออภัย ......รอผู้อื่นมาแสดงความคิดเห็นอีกที ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 10:27:08 »
น่าจะงั่งอะนะครับแต่เศียรทำไมไม่ยาวหว่า พิมพ์นี่ไปทางงั่งมากเลยครับ เป็นของต่ำ อะนะครับ  :001:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 10:31:43 »
เขาเรียกว่า พระชัยสงครามเป็นสมัยอยุทยาศิลปะทรงเครื่องเป็นพระที่ แขวนช้าง เวลา ออกรบไม่ใช่ของต่ำจึงห้ามคล้องต่ำกว่าเอว :016:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 10:50:33 »
งั่งเศียรโล้นครับพี่น้องคับ ผมเคยเห็นมาเหมือนกันคับ   เป็นของต่ำถ้าจำไม่ผิดจะเน้นไปทาง ญ นะคับพี่น้องคับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2552, 10:52:09 โดย porpar »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.พ. 2552, 11:04:14 »
งั่งตัวจริงลักษณะนี้ครับพี่น้อง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.พ. 2552, 01:06:02 »
 :067:  อืมม .. เจ้าของท่าทางจะใช้มานาน เนื้อสุก เหลืองอร่ามเชียว   

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบพระชัย(ในทางวิชาการ) หรืองั่ง (ในความเข้าใจของชาวบ้าน) เนื้อนี้นะครับ ชอบเนื้อออกสัมฤทธิ์หรือดำๆ สวยดี

พระลักษณะแบบนี้ ถ้าไปเจอตามท้องถิ่น แทบทุกองค์ถูกจัดวางไว้ในที่ต่ำๆ มาแล้วทั้งนั้น ของสูงกลายมาเป็นของต่ำ เพราะความเข้าใจ

แต่ในรูปกำ่ำำกึ่งครับ  บางท่านบอกลักษณะนี้เป็นงั่ง บางท่านก็บอกว่าพระชัย

ส่วนตัวถ้าเจอแบบที่มีเศียรแหลม ทรงเทริด จะอาราธนาขึ้นโต๊ะหมู่บูชาครับ

ของดีนะครับ  อย่าทิ้งนะครับ เสียดาย อนุรักษ์ไว้ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.พ. 2552, 10:05:07 »
ถ้าเป็นงั่งจริงๆนี่ วิธีทดสอบที่ผมได้ยินมาก็
ไม่ยากครับ เอาวางให้นอนหงายแล้วให้ผู้หญิงเดินข้าม
ถ้าลุกตั้งได้เองละก็ ของแท้แน่นอน หุๆๆ
งั่งนี่นอกจากดีทางเสน่ห์สุดๆแล้ว เรื่องอุดปากกระบอกปืนก็ทำได้ครับ
แต่ผมดูแล้วมันออกไปในทางของต่ำ ของเขมร ที่บ้านห้ามเอาเข้าบ้านครับ
ปู่บอกว่าสมัยก่อนเวลาจะใช้งั่งก็เอามาคาดเอว พอจะเข้าบ้านก็จะถอดฝังดินไว้
หน้าบ้านครับ ไม่เอาเข้าบ้านเด็ดขาด แหะๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ก.พ. 2552, 12:09:47 »
เพิ่งเคยเห็นครับ งั่งแบบนี้อ่ะครับ ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งกันชมครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา