ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่านำเข็มสักของเราไปให้หลวงพี่สักได้มั้ยครับ  (อ่าน 2012 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
แค่อยากทราบจริงๆๆ
ช่วยบอกทีน่ะคับ
เข็มที่เราทำขึ้นเอง
นำไปให้หลวงพี่สักให้ได้มั้ย

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
คงไม่ถนัดสำหรับ หลวงพี่ มั่งครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันอ่าครับ
เพราะไม่เคยเห็นใครนำไปให้ท่านสัก
เท่าที่ผมสังเกตุ ท่านจะมีเข็มประจำของท่าน
คือพวกเข็มสักนี่ ก็ต้องใช้ของใครของมันแหล่ะครับ
เพราะแต่ละท่านก็ถนัดไม่เหมือนกัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :067: อืมม ถ้าเป็นการสักโดยทั่วไป การนำเข็มไปให้พระอาจารย์ท่านสักดูจะไม่เหมาะสมนะครับ

ทั้งนี้ก็อยู่ที่ว่า พี่มีความคุ้นเคยกับพระอาจารย์ท่านมากน้อยแค่ไหน  ถ้าแค่ผิวเผินแต่นำเข็มไปให้ท่านสัก ดูยังไงอยู่นะครับ ลองคิดถึงตัวเราเองดูน่านะครับ ว่าเจอแบบนี้แล้วเราจะคิดอย่างไร

กรณีที่เคยเห็น น่าจะเป็นว่า ศิษย์ที่พระอาจารย์ถ่ายทอดวิชาให้  มีเข็มสักของตนเองใหม่ๆ

ต้องการให้พระอาจารย์ลองน้ำหนักเข็มหรือสักเป็นการประเดิม ยกย่องครูบาอาจารย์ ก็ทำได้ครับ ทั้งนี้ท่านจะได้แนะนำเรื่องเข็มให้ศิษย์ต่อไป

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมก็ว่าไม่น่าจะไหวนะครับ หลวงพี่หรืออาจารย์ท่านมีเข็มประจำอยู่แล้ว ซึ่งอาจจะเป็นเข็มที่ใช้สืบทอดต่อๆกันมาในสำนัก
เพื่อความเป็นสิริมงคลและความขลังความศักดิ์สิทธิ์นะครับ
อย่าไปกังวลหรือกลัวเรื่องจะไม่สะอาดหรืออะไรก็ตามเลยครับ
พี่ๆน้องๆทุกท่านที่สักมาก็ไม่เห็นมีใครเป็นโรคหรือเป็นอะไรเลยครับ สบายใจได้100%ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ถ้ามีลูกศิษย์ที่พอจะมีฐานะมั่นคง สร้างเข็มสักแบบที่เป็นด้ามเปลี่ยนหัวเข็มได้หลายๆหัวหลายๆขนาดหลายๆชุดและมีน้ำหนักกระชับมือสำหรับพระอาจารย์แต่ละท่านก็คงดีน๊ะ หลวงพี่ท่านใช้เสร็จก็ถอดเปลี่ยนปลายออก แล้วก็ล้างแช่ลงไปในแอลกอฮอร์เลย ไม่เกะกะด้วย  :015:

แต่ที่ทำได้ตอนนี้ก็ช่วยๆกันเอาแอลกอฮอร์-ทิชชู่ ไปถวายหลวงพี่ท่านบ้าง แค่ท่าน-กลุ่มละขวด ก็จะช่วยให้สุขอนามัยภายในกุฏิอยู่ในขั้นดีเยี่ยมแล้วครับ  :002:

ผิดพลาดหรือก้าวล่วงไปขออภัยด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
นักดาบซามูไร ก็ยัง ต้องมีดาบประจำตัว  :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
โหะๆ ไม่เคยเห็นมีมาก่อนนะครับ  :075: เอาตามที่พระอาจารย์ท่านถนัดผมว่าดีอยู่แล้วนะครับ ถ้าไม่คุ้นมือแล้วออกมาไม่งามโทษกันไม่ได้น๊า  :075:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
เข็มมีครูครับ...      :057:
ถ้ากังวลเรื่องความสะอาด...
ผมช่วยการันตีอีกหนึ่งเสียงครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ คนบางแวก

• ปฐมะ
  • *
  • ตัวจริงเสียงจริง
ไม่เหมาะและไม่ควรอย่างยิ่งครับ

พุดใด้สั้นฯ จบ
หน่วยตบเกรียน.....  วัดบางพระ

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
สะอาดคับอย่าไปกลัว

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ใชครับไม่ต้องไปกลัวผมเองก็เล่นเต็มตัว ก็อยู่สบายดีไม่ต้องกังวลครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ต้องกลัวครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เข็มแต่ละท่านแต่ละที่แต่ละสำนักแต่ละประจุแต่ละครูอาจารย์ ถ้าเอาเข็มโบราณของตนเองมาสัก เกรงว่าไม่เป็นการควรขอรับ คนละครูกันจ้ะ
สักมั่วสักซั่ว เข้าตัวทั้งคนสักและ คนไปรับสัก ถ้าเป็นพระก็ไม่โดน เพราะศีลท่านคุ้ม แต่คนที่โดนสักไม่ดีจ้ะ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็