ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลงนะหน้าทองครับ  (อ่าน 10920 ครั้ง)

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
ถ้าจะนำทอง 108 แผ่นไปให้หลวงพ่อท่านลงนะหน้าทองให้ สามารถทำได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: สอบถามเรื่องการลงนะหน้าทองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.พ. 2552, 06:59:51 »
ใจเย็นๆนะครับ  :075: แผ่นเดียวก็สุดยอดละครับ เยอะอยู่นะครับตั้ง 108 แผ่น  :075: ท่านคงไม่สะดวกอะนะครับ  :075:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
ตอบ: สอบถามเรื่องการลงนะหน้าทองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.พ. 2552, 08:41:07 »
ลงครั้งละเก้าแผ่นก็พอครับ เรื่อยๆไม่ต้องรีบ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 05:51:19 »
ขอบคุณครับ  :054:

จริงๆ แล้วที่อยากลงทีเดียว ๑๐๘ แผ่นนี่ก็เพราะอยู่ไกลจากวัดครับ ขับรถก็ไม่เป็น กว่าบุญวาสนาจะพาให้ไปถึงวัดบางพระแต่ละครั้งต้องบอกว่านานทีปีหนจริงๆ ครับ เรื่องของเรื่องคือเคยไปลงกับท่านเจ้าอาวาสมาแล้ว 2 ครั้ง หลังจากนั้นมารู้สึกแปลกมากๆ เหมือนมีบางอย่างมาคอยเตือนสติเวลาจะโกรธใครโมโหใคร หรือแม้แต่เวลาจะถอนเห็บบนคัวหมายังคิดแล้วคิดอีกเลยครับ จนกระทั่งไปรู้ข้อมูลมาว่าควรจะลงให้ครบ ๑๐๘ แผ่นจะยิ่งเข้มขลัง ผมเลยเตรียมจะสั่งแผ่นทองคำเปลวจากโรงงานอยู่วันสองวันนี้แล้ว แต่ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่าจะรบกวนหลวงพ่อท่านเกินไปไหมถึงได้เข้ามาสอบถามในเว็บบอร์ดก่อนจะสั่งนี่ล่ะครับ อีกอย่างคือไม่เกินสองเดือนข้างหน้านี้ผมต้องส่งโปรเจกต์สำคัญให้ผู้ใหญ่เมตตาพิจารณาตีพิมพ์เป็นรูปเล่มครับ ผมตั้งใจมาก ทุ่มแรงกายแรงใจกับมันมากๆ (แต่สิ่งที่มากกว่าความตั้งใจคือผู้ใหญ่จะเมตตาให้โอกาสหรือเปล่าน่ะสิ) ...เครียดๆๆ ต้องการพุทธาคมในทางเมตตามหานิยมมาเป็นที่พึ่งทางใจอย่างที่สุดแล้วครับ  :086:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 05:55:24 »
แล้วถ้าจะลงทีละ ๙ แผ่น ต้องเตรียมแผ่นทองไปเองไหม ต้องลงกับท่านเจ้าอาวาสหรือหลวงพ่อหลวงพี่รูปไหนครับ ...แนะนำหน่อยครับ  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 06:58:41 »
เก้าแผ่นเค้ามีจัดเป็นชุดๆครับ ชุดละ 99 หรือเปล่าผมก็จำไม่ค่อยได้
ลงได้ที่กุติหลวงพี่ติ่งครับ เดินไปหน่อยจะเห็นมีพี่ผู้หญิงขายอยู่
บอกเค้าว่าลงนะ ชุดใหญ่ครับ เพราะมันมีให้เลือกว่าจะสักอย่างเดียว
ลงนะชุดเล็ก สามแผ่น หรือชุดใหญ่เก้าแผ่นครับ
การจะลงให้ได้ครบ 108 แผ่นนี่ยากมากๆครับ คนสมัยก่อนนี่กว่าจะลงได้ครบ 108 แผ่น
หลายๆท่านใช้เวลานานมากครับ หลายปีครับกว่าจะครบ 108 แผ่น
ถ้าลงทีเดียวมันจะเหนื่อยพระอาจารย์ท่านด้วยครับ เพราะต้องใช้สมาธิสูงในการลงให้ครบ 108 แผ่น
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 07:16:26 »
ขอบคุณครับ :001:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 09:17:20 »
ถามอีกนิดครับ (อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ) บังเอิญเจอข้อห้ามหลังจากการลงนะหน้าทองในเว็บหนึ่งครับ

1. ห้ามกล่าวว่าบุพการี, ครูบาอาจารย์,  ผู้มีพระคุณ
2. ห้ามคนเล่นศรีษะ
3. ห้ามลอดใต้ราวผ้า
4. ห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่น แต่ทานร่วมกับผู้อื่นได้
5. ห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่น
6. ห้ามทานเครื่องเซ่นไหว้, ของแจกทาน, ของงานศพ
7. ห้ามแช่งด่า, ใส่ร้าย, ใส่ความผู้อื่น
8. ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมเด็ดขาด

ตกลงข้อไหนจริงข้อไหนเท็จบ้าง หรือจริงทุกข้อครับ  :064:

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 10:00:10 »
 :074: ข้อห้ามเยอะจัง
รอฟังครับ
เคยได้ยินมาว่าห้าม.. ด้วยเวลาปฏิบัติกิจกาม ไม่ทราบว่าจิงแท้ประการใด(เคยอ่านเจอในเว็บนี้ง่าครับ)

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 10:42:46 »
:074: ข้อห้ามเยอะจัง
รอฟังครับ
เคยได้ยินมาว่าห้าม.. ด้วยเวลาปฏิบัติกิจกาม ไม่ทราบว่าจิงแท้ประการใด(เคยอ่านเจอในเว็บนี้ง่าครับ)

แหม๋ท่าน....เขาก็ไม่ได้ห้ามอะไรมากมาย มันเป็นเรื่องของปกติมนุษย์ทางโลก เพียงแต่ห้ามผิดลูกผิดเมียเขา แค่นั้นเอง ถ้าไม่ทำอะไรโลดโผนโจนทะยานจนดูเป็นการลบหลู่ เช่น ลงสาริกาลิ้นทองแล้วยังเอาลิ้นไปเยี่ยมชมดอกไม้ เอาเท้าข้ามหัว ฯลฯ แค่แบบเบสิกๆก็ไม่ผิดอารัยหรอกครับ ลองค้นดูกระทู้เก่าๆมีท่านผู้รู้ตอบ สถานที่อารัยที่สุจริตชนทั่วๆไปเขาว่าเป็นทางอโคจรก็อย่าไปปฏิบัติกิจครับ  :095:

ถามอีกนิดครับ (อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ) บังเอิญเจอข้อห้ามหลังจากการลงนะหน้าทองในเว็บหนึ่งครับ

1. ห้ามกล่าวว่าบุพการี, ครูบาอาจารย์,  ผู้มีพระคุณ
4. ห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่น แต่ทานร่วมกับผู้อื่นได้
5. ห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่น
6. ห้ามทานเครื่องเซ่นไหว้, ของแจกทาน, ของงานศพ
7. ห้ามแช่งด่า, ใส่ร้าย, ใส่ความผู้อื่น
8. ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมเด็ดขาด

ตกลงข้อไหนจริงข้อไหนเท็จบ้าง หรือจริงทุกข้อครับ  :064:

ถามได้ครับ ศิษย์พี่ท่านในบอร์ดนี้ใจดีทุกท่านครับ  :015:

การลงนะหน้าทองเป็นการลงสายเมตตา อะไรที่ทำแล้วคนทั่วไปไม่เมตตาก็ควรหลีกเลี่ยง

อันนี้เป็นข้อห้ามหลักเลย บุพการี เป็นผู้มีพระคุณสูงสุด ครูอาจารย์ ยังไม่เคารพนับถือ ชีวิตนี้คงหามงคลให้กับชีวิตตัวเองไม่ได้แล้ว
ศีรษะเป็นของสูง ไม่ควรเล่นกันครับ คนโบราณเขาถือ
คนที่มีเครื่องรางของขลังในตัว ปกติเขาก็ไม่ลอดราวตากผ้า ไม้ค้ำกล้วย ต้นมะเฟืองกันอยู่แล้วครับ ยกเว้นจะหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
อันนี้เป็นข้อห้ามของคนที่สักของบางสำนักที่ไม่กินเดนผู้อื่น สำนักวัดบางพระไม่ห้ามเรื่องการทานก่อน-หลัง แค่ไม่ทานของที่เขากินเหลือแล้วทิ้งไว้ครับ
โบราณเขาเกรงว่าจะมีการใส่อะไรลงไปลองของในแก้วน่ะครับ สมัยนี้กันไว้ก็ดีครับ มีหลายโรคที่มาจากน้ำลายน่ะครับ
อันนี้ก็ค้นดูได้ตามกระทู้เก่าๆครับ ตอบไว้ดีมากๆ ลองเสริทค้าหาดูครับ อยู่ที่หน้าบนซ้ายครับ
คิดดี ทำดี สังคมดีครับท่าน ลงของสายเมตตาถ้ากระทำแบบนี้แล้วจะมีใครเขาเมตตาไหมเนี่ย งงงงง
โบราณท่านว่าถ้าลงสาริกาลิ้นทองห้ามถ่มน้ำลายลงในสถานที่สกปรกจะทำให้คำเสื่อมครับ

แค่พอรู้นิดๆแต่อยากตอบอะครับ :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 2552, 10:51:26 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ก.พ. 2552, 09:01:26 »
ลงนะหน้าทอง ถ้าสะดวก การลงเป็นระยะๆ บ่อยๆ จะดีกว่าลงครั้งเดียวนะครับ เป่าๆ บ่อยๆ ดีครับ

ข้อห้ามต่างๆ ให้เป็นไปตามสำนักที่เรารับมาครับ สำนักไหน ครูบาอจารย์สั่งไว้อย่างไรก็ให้ปฎิบัติตามนั้นจะสะดวกกว่า

พื้นฐานที่สำคัญ คือ การสวดมนต์ไหว้พระ ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ ครับ

หลักปฎิบัติ ตั้งอยู่ในหลัก ศีล ๕ และสัจจะบารมี

ข้อห้ามสำคัญ ถือ การด่าบุพการีทั้งของตนและผู้อื่น กับไม่ผิดลูกเมียผู้อื่น เป็นหัวใจสำคัญ

ข้อห้ามนอกจากนี้ หากครูบาอาจารย์บอกหรือสั่งไว้ รับได้็ก็รับมาปฎิบัติ 

ข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์ของเรามิได้สั่งไว้  หากมั่นใจว่าทำได้ก็ตั้งใจรักษา หากเกินกำลังก็ไม่เสียหายมากครับ

ปฎิบัติทีละอย่างจะง่ายกว่ารับทั้งหมดมาทำพร้อมกัน  ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 09:17:19 »
เก้าแผ่นเค้ามีจัดเป็นชุดๆครับ ชุดละ 99 หรือเปล่าผมก็จำไม่ค่อยได้
ลงได้ที่กุติหลวงพี่ติ่งครับ เดินไปหน่อยจะเห็นมีพี่ผู้หญิงขายอยู่
บอกเค้าว่าลงนะ ชุดใหญ่ครับ เพราะมันมีให้เลือกว่าจะสักอย่างเดียว
ลงนะชุดเล็ก สามแผ่น หรือชุดใหญ่เก้าแผ่นครับ
การจะลงให้ได้ครบ 108 แผ่นนี่ยากมากๆครับ คนสมัยก่อนนี่กว่าจะลงได้ครบ 108 แผ่น
หลายๆท่านใช้เวลานานมากครับ หลายปีครับกว่าจะครบ 108 แผ่น
ถ้าลงทีเดียวมันจะเหนื่อยพระอาจารย์ท่านด้วยครับ เพราะต้องใช้สมาธิสูงในการลงให้ครบ 108 แผ่น
ครับ อันนี้ถกต้องที่สุดครับท่าน ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา