ผู้เขียน หัวข้อ: เสียใจ เสียความรู้สึก อย่างมากมายค่ะ  (อ่าน 2897 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanena

• อีกเสี้ยวหนึ่งของชีวิตในต่างแดน
  • ตติยะ
  • ศิษย์น้องสะใภ้เมืองจิงโจ้
กราบสวัสดีบรรดาศิษย์วัดบางพระทุกท่าน
  ตามที่นู๋ได้บอกว่าตอนนี้อยู่ที่ออสเตรเลียและเตรียมซื้อตั๋วเครื่องบินกลับไปงานไหว้ครูปีนี้เรียบร้อยแล้ว  ประกอบกับตอนนี้นู๋กำลังตั้งครรภ์ตัวน้อยได้ ๗ เดือนนั้น  ทางบ้านของนุ๋ที่เมืองไทยเห็นสมควรพร้อมกับติงอยู่ว่าไม่ควรที่จะไปงานไหว้ครูเลย เพราะอาจจะมีการกระแทกกันขึ้นอาจจะเป็นอันตราย และที่สำคัญทางบ้านกลัวว่านู๋อาจจะโดนของจากการที่บรรดาศิษย์ฯ ทั้งหลายของขึ้น หรือมีการปล่อยของอาจจะไม่ปลอดภัยกับนุ๋และตัวน้อย (ทางบ้านหัวโบราณมากค่ะ)  และอีกประการคือตรงกับวันทำบุญครบรอบทำบุญหลวงตานู๋ที่เสียไปแล้วด้วยค่ะ
  เรียนถามบรรดาศิษย์พี่ทั้งหลายด้วยว่าจะทำไงดีคะ นู๋ตั้งใจไปอย่างมาก เสียอารมณ์ เสียใจ เสียดายอย่างมาก เพราะเป็นปีแรกของนู๋จริง ๆ   และถ้าไปหลังจากวันไหว้ครูแล้วต้องทำไงบ้างคะ  นู๋จะขอให้หลวงพี่นันที่เป็นอาจารย์สักของนู๋ช่วยทำพิธีครอบหรือเป่าเสกต่างหาก ได้ไม๊คะ
รบกวนศิษย์พี่ช่วยไขข้อข้องใจด้วยค่ะ
ศิษย์น้องสะใภ้แดนจิงโจ้

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ตอบ: เสียใจ เสียความรู้สึก อย่างมากมายค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 06:13:44 »
บุญอีกแบบคือทำให้คนที่รักเรา ไม่เป็นทุกข์ครับ
ทำบุญทำได้ตลอดเวลา ระลึกถึงครูบาอาจารย์ก็เป็นกุศลแล้ว วัดบางพระผมว่าอาจารย์ยินดีต้อนรับทุกวันและเมตตาเป่าให้ทุกวันครับ ไม่จำเป็นต้องวันครูครับ
ผมว่าหาฤกษ์สะดวกมากราบท่านก็ได้ กำลังท้องกำลังไส้ คนเยอะๆไม่สะดวก ให้ครอบครัวเป็นกังวล ตัวคุณเป็นทุกข์เพราะขยับตัวลำบากก็ไม่ได้บุญนะครับ
ลองพิจารณาดูอีกที

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เสียใจ เสียความรู้สึก อย่างมากมายค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:57:37 »
ทำใจให้สบายครับ ระลึกถึงครูบาอาจารย์แบบนี้ น่าดีใจมากๆ ครับ

อาจจะตั้งใจว่าจะมาร่วมงานไหว้ครูอย่างเต็มที่ พอมีเหตุให้มาไม่ได้ก็เสียความตั้งใจนิดหน่อยนะครับ เดียวคงปรับความรู้สึกได้เอง

เป็นกำลังใจให้ครับ เหตุผลที่ทางบ้านท้วงติงมา ล้วนแต่เป็นความหวังดีที่มีต่อตัวเรา  เราก็น่าจะตอบแทนท่านด้วยการทำตามนะครับ

วันพระไม่ได้มีหนเดียว ไหว้ครูก็มีทุกปีครับ   ยังได้อีกในปีต่อๆไป

หลังงานจะเ้ข้ามากราบหลวงพี่นันท์ให้ท่านเป่าให้ คงจะสะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 11:21:17 »
ผมว่า  ถ้าท้องแก่ ขนาดนั้น  ไม่สมควรอย่างยิ่ง เลยครับที่จะไปอยู่ใกล้ๆ พิธี  อาจเกิดเหตุ ไม่คาดคิดขึ้นมาใด้ คุณอาจจะเสียใจ ไปตลอด ชีวิต เลยก็ใด้ครับ

ขนาดผม ตัวไม่ใช่เล็กๆ  เวลาเขาเดิน เขาดันกันที  ตัวนี่แทบลอย ไม่ติดพื้นเลยครับ ยิ่งช่วง จบพิธี  แล้ว  ดันกันให้แน่นไปหมดเลยครับ

แล้วคิดดูครับ ในพิธี อะ  เดี๋ยวคนโน้น คำรามที  เดี๋ยวคนนี้ เต้นที เดี๋ยวคนนี้ กระโดดที  เดี๋ยวคนนั้นวิ่งเข้า ปรัมพิธี   ยิ่งช่วง เปิด เสียงหลวงพ่อเปิ่นนี่  มีขึ้น เป็นร้อยๆ คนครับ

ทุกคนที่ของขึ้น แทบจะวิ่งหาเสียงนั้น หน้าปรัมพิธี  ทั้งทหาร ทั้งอาสา  ต้องช่วยกันจับ และ ขยับใบหู  ให้ ค่อยๆลง  ตอนนี้ละครับ ที่ต้องระวังตัวที่สุด

เสียงคำราม กระหึ่ม  ผมนั่งกดคีบอร์ดอยู่นี่  ผมวูบๆวาบๆ ขึ้นหัว อยุ๋เลยครับ แค่นึกภาพ พิธี และเสียง หลวงพ่อเปิ่น

จากใจ  ด้วยใจคารวะ

ชาญ ครับ

ปล.พิธียังมีอีก ทุกๆปีครับ อย่าเอาตัวเราไปเสี่ยงขนาดนั้นเลยครับ  รอให้คลอดเสียก่อน ค่อยเอา บุตรและตัวคุณ ไปกราบท่านก็ใด้ครับ ให้อาจารณ์ เขาเป่าให้อีกที

แค่คุณ ตั้งใจไป  นึกถึงท่าน  กราบบอกท่านก็ใด้ครับ แจ้งความประสงค์ไป  ผมว่า ท่านอยู่ใกล้ๆเรานี่ละครับ  ผมชักขนลุกขึ้นหัว วูบๆมาอีกแล้ว พอก่อนครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 12:00:46 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท้องแก่มากแล้วอาจเป็นอันตรายได้ ......... อีกอย่างพิธีก็มีการเป็นทุกปี ผมว่าให้สะดวกกว่าจะดีครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 12:01:48 »
เป็นความปราถนาดีของทางครอบครัวก็ถูกต้องแล้วครับ รอให้คุณพร้อมมากกว่านี้ดีกว่านะครับทางวัดจัดทุกปีครับ บรรยากาศในพิธีก็อย่างที่พี่ชาญบรรยายนั่นแหละครับแต่ผมเชื่อในความตั้งใจและความศัทธาของคุณที่มีต่อครูบาอาจารย์และหลวงพ่อเปิ่น  ท่านรับรู้แน่ครับแรงครูมีจริงครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 12:05:39 »
โอกาสหน้ายังมีครับเอาที่พร้อมและสะดวก สิ่งใดที่อาจจะเป็นอันตรายแก่บุคคลอันเป็นเสมือนแก้วตาดวงใจเราได้ ก็งดและอย่าได้เข้าใกล้เลย ผู้ใหญ่ท่านเตือนถูกต้องแล้วครับ :015:

คิดถึงครูบาอาจารย์ แต่ไม่สามารถไปร่วมงานได้ ก็ช่วยๆสั่งจองเสื้อที่ระลึกที่จัดทำโดยเว๊ปบางพระของพวกเรา โดยนำรายได้ร่วมทำบุญถวายหลวงพ่อทั้งหมดครับ  :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 12:33:48 »
.ใว้ปีหน้าเค่ยไปก็ได้ครับ ยกมือบอกบารมี หลวงพ่อ แทนก็ได้ครับ  :002:

ออฟไลน์ mootongdang

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 12:41:13 »
ขออนุญาตให้คำปรึกษาครั้งแรกในเวปนี้ครับ...

ในเมื่อไม่สามารถไปร่วมงานไหว้ครูในปะรัมพิธีได้ แต่ก็สามารถจัดเครื่องบูชาครู ไหว้ัที่บ้านได้นี่ครับหรือถ้าอยากไปเอาบรรยากาศก็ไปร่วมได้แต่ให้อยู่นอกปะรำพิธี ที่ล้อมสาญสิญจ์เอาไว้ และสามารถไปรับการครอบครูตามกุฏิต่างๆได้นี่ครับ การครอบครูทีี่วัดบางพระรู้สึกจะจัดครอบตามกุฎิต่างๆก่อนงานไหว้ครูครับ...

ไม่ทราบว่าผมเกริ่นข้างต้นมาถูกหรือผิดนะครับ ผมเองก็ไม่้ได้สักทางวัดบางพระ แต่ก็ศรัทธาในวัตรปฏิบัติของหลวงปู่พระอริยะสงฆ์ นักพัฒนา เทพเจ้าแห่งนครไชยศรีเช่นกันครับ...

• อีกเสี้ยวหนึ่งของชีวิตในต่างแดน
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 01:22:21 »
กราบขอบพระคุณคำแนะนำของบรรดาศิษย์พี่ทุกท่าน  ใจจริงนู๋ก้อคิดอยู่แล้วค่ะว่าการที่ไม่ทำให้บิดา มารดา คนในครอบครัวทุกข์ใจนั่นแหล่ะคือการทำบุญที่ดีที่สุด  นู๋เข้าใจความหวังดีของบรรดาศิษย์พี่ที่ได้เกริ่นมาตอนต้นดีค่ะ  เพียงแต่รู้สึกว่าที่เราได้พูดไว้หรือรักษาสัญญาไว้แล้วทำไม่ได้นู๋กลัวว่าจะเป็นบาปค่ะ  แต่ใจก็คิดว่าหลวงปู่เปิ่นท่านเข้าใจดีอยู่แล้วค่ะ   
ขอบพระคุณมากนะคะที่ทำให้นู๋สบายใจขึ้น ถึงไปงานวันไหว้ครูไม่ได้ นู๋ก็จะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่ และหลวลงพี่นันท์ค่ะ  นู๋จะใช้เวลา ๖ อาทิตย์ที่เมืองไทยให้คุ้มค่าที่สุดและจะทำบุญให้ได้มากที่สุดเพื่อความสบายใจค่ะ 
ปล. อยู่ที่นี่แทบไม่มีโอกาสไปวัดไทยเลยค่ะ  แต่นู๋ใช้วิธีสวดมนต์ทุกคืนก่อนนอน และถวายน้ำพระ หลวงปู่เปิ่น บรมครูบาจารย์ทุกท่านที่ปกป้องคุ้มครองค่ะ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 01:26:06 »
ขออนุญาตให้คำปรึกษาครั้งแรกในเวปนี้ครับ...

ในเมื่อไม่สามารถไปร่วมงานไหว้ครูในปะรัมพิธีได้ แต่ก็สามารถจัดเครื่องบูชาครู ไหว้ัที่บ้านได้นี่ครับหรือถ้าอยากไปเอาบรรยากาศก็ไปร่วมได้แต่ให้อยู่นอกปะรำพิธี ที่ล้อมสาญสิญจ์เอาไว้ และสามารถไปรับการครอบครูตามกุฏิต่างๆได้นี่ครับ การครอบครูทีี่วัดบางพระรู้สึกจะจัดครอบตามกุฎิต่างๆก่อนงานไหว้ครูครับ...

ไม่ทราบว่าผมเกริ่นข้างต้นมาถูกหรือผิดนะครับ ผมเองก็ไม่้ได้สักทางวัดบางพระ แต่ก็ศรัทธาในวัตรปฏิบัติของหลวงปู่พระอริยะสงฆ์ นักพัฒนา เทพเจ้าแห่งนครไชยศรีเช่นกันครับ...

รบกวนถามศิษย์พี่mootongdang    หน่อยค่ะว่าการจัดเครื่องบูชาครูตามที่บอกนั้น ต้องใช้อะไรบ้างคะ  รบกวนพี่ตอบนู๋ด้วยนะคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 01:44:13 »
อยากไป..ก้อไปเถอะค่ะ...จะได้ไม่เสียใจนะคะ!

เหตุผลที่ทนเหงา.. (ถ้าไม่ได้ไป) ดูท่าจะทรมานจิตใจมิใช่น้อย...เกรงจะกระทบกระเทือนจิคใจเจ้าตัวน้อยในครรถ์แหน่ะค่ะ!

cho presley       

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 01:55:14 »
นี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
        คนท้องไม่หน้ามาร่วมงานครับ ท้องอยู่เดินนั่งก็ไม่สะดวกครับ แล้ววันงานคนแยอะมากๆอันตรายครับ ให้คลอดลูกแล้วค่อยมาดีกว่าครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 02:15:45 »
ถึงไม่ได้ไปยังงัยเราก็ระลึกถึงหลวงปู่ยังไงหลวงปู่ยังอยู่ในหัวจัยของศิษย์ทุกคนอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:14:53 »
มางานวันครอบครูที่กุฏิหลวงพี่ติ่งก็ได้นะครับ วันที่ 5 มีนาคม 2552 คนก็พอสมควรครับอาจจะไม่มากเท่าวันงานไหว้ครูใหญ่วันที่ 7 ครับผม โชคดีครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:51:08 »
ครับอย่างที่พี่เก่งบอก มาก่อนวันไหว้ครูจริงก็ได้ครับ
มีงานครอบครูที่กุติหลวงพี่ติ่ง วันที่ 5 ครับ
ไม่ได้ไปปีนี้ โอกาสหน้าก็ยังมีครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mootongdang

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 08:09:32 »

รบกวนถามศิษย์พี่mootongdang    หน่อยค่ะว่าการจัดเครื่องบูชาครูตามที่บอกนั้น ต้องใช้อะไรบ้างคะ  รบกวนพี่ตอบนู๋ด้วยนะคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ

เอาที่เราสะดวกครับ ครูบาอาจารย์ท่านไม่อยากให้เราเดือดร้อนหรอกครับ เช่นผลไม้ ขนมหวาน น้ำเปล่า น้ำชา มาตั้งโต๊ะกลางแจ้ง และจุดธูปบอกกล่าวครู บา อาจารย์ พอธูปหมดดอกก็ลาของมาทานกันในครอบครัวเพื่อเป็นศิริมงคล ตอนลาก็บอกกล่าวว่าลูก----ขอลาสิ่งเหล่านี่มาทานกันเพื่อเป็นยา และเป็นศิริมงคล ประมาณนี้ครับ...

เดี๋ยวคงมีท่านผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ...

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 06:36:09 »
มาไม่ได้ก็จุดธูปบอกท่าน อธิษฐานจิตเอาครับ ได้บุญแล้วครับ
ไหว้ครูปีนี้ไม่ได้มา ปีหน้ามาก็ได้ครับ รักษาร่างกายและลูกที่กำลังจะเกิดมาดีกว่าครับ
วันงานคนเยอะมากๆ แล้วเกิดผิดพลาดอะไรจะแย่ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 02:45:13 »
ผมมีวิธีแนะนำ อีกวิธีครับ

เอางี้ครับ ง่ายๆ  คุณก็ไปงาน ก็ใด้ครับ ถ้าอยากไป จริงๆ   แต่ ไม่ต้องเข้าไปนั่ง ในวงล้อมสายสินธิ์   เอาแค่ พานของที่ ทางวัดจัดไหว้ครู  ไปกราบหน้าองค์ หลวงพ่อเปิ่น  ตรงลานกว้าง

หน้าวัดนั่นละครับ  ที่เขาทำ พิธีกัน

เมื่อกราบไหว้เสร็จ  คุณก็ มายืนดู ห่างๆ ใว้ครับ  แล้วคุณจะเห็น สิ่งที่คุณ อาจไม่เคยเห็นเลย ในชีวิต ก็ใด้ครับ  ว่า คนเป็นร้อย เป็นพัน  ของขึ้นมา พร้อมๆกัน เป็นอย่างไร

มีเยอะไปครับ  ที่ไปแล้ว ไม่เข้าไปนั่งใน พิธี 

นี่คืออีก วิธีหนึ่งครับ  ที่ทำให้ คนที่อยากไป ใด้สมหวัง  และ ไม่ อันตราย

ไปเช้าๆ หน่อยก็ดีครับ  ไปกราบ อาจารณ์ ที่สักเรา ที่ กุฏิ ก่อน แล้วค่อย มา กราบ เข้าพิธี หน้าลานกว้าง หน้าวัดครับ

ปล.  อย่าลืมน๊ะครับ  อยู่ห่างๆ  นอกรอบสายสินธิ์ ใว้ครับ  รับรองปลอดภัย  ผมสังเกตุหลายปีแล้ว  คนที่ชอบของขึ้น มักจะอยู่ในวงล้อมสายสินธิ์ นั่นละครับ

จากใจเลยครับ  ชาญ :001:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 01:08:41 »
ผมมีวิธีแนะนำ อีกวิธีครับ

เอางี้ครับ ง่ายๆ  คุณก็ไปงาน ก็ใด้ครับ ถ้าอยากไป จริงๆ   แต่ ไม่ต้องเข้าไปนั่ง ในวงล้อมสายสินธิ์   เอาแค่ พานของที่ ทางวัดจัดไหว้ครู  ไปกราบหน้าองค์ หลวงพ่อเปิ่น  ตรงลานกว้าง

หน้าวัดนั่นละครับ  ที่เขาทำ พิธีกัน

เมื่อกราบไหว้เสร็จ  คุณก็ มายืนดู ห่างๆ ใว้ครับ  แล้วคุณจะเห็น สิ่งที่คุณ อาจไม่เคยเห็นเลย ในชีวิต ก็ใด้ครับ  ว่า คนเป็นร้อย เป็นพัน  ของขึ้นมา พร้อมๆกัน เป็นอย่างไร

มีเยอะไปครับ  ที่ไปแล้ว ไม่เข้าไปนั่งใน พิธี 

นี่คืออีก วิธีหนึ่งครับ  ที่ทำให้ คนที่อยากไป ใด้สมหวัง  และ ไม่ อันตราย

ไปเช้าๆ หน่อยก็ดีครับ  ไปกราบ อาจารณ์ ที่สักเรา ที่ กุฏิ ก่อน แล้วค่อย มา กราบ เข้าพิธี หน้าลานกว้าง หน้าวัดครับ

ปล.  อย่าลืมน๊ะครับ  อยู่ห่างๆ  นอกรอบสายสินธิ์ ใว้ครับ  รับรองปลอดภัย  ผมสังเกตุหลายปีแล้ว  คนที่ชอบของขึ้น มักจะอยู่ในวงล้อมสายสินธิ์ นั่นละครับ

จากใจเลยครับ  ชาญ :001:

เสริม อีกนิด ไปซื้อสานสิญจ์ แล้วโยงเอาสายสิญจ์ออกมานอกปรัมพิธี แล้วครอบศรีษะไว้ หาบริเวณที่ค่อนข้างว่างๆ ไม่มีคำว่าเสียหาย

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 04:50:24 »
เราคิดว่า ไม่สมควรเหมือนกัน เพราะอาจจะเกิดอันตรายได้ อย่างที่หลายๆ ท่านได้บอกไว้
เราเองก็ไม่ได้ไปเหมือนกัน และเป็นปีแรกด้วย เสียดาย ล่ะ แต่ก็รู้สึกไม่ต่างอะไรกับคุณหรอก ถึงไม่ได้อยู่ต่างแดน แต่อยู่ไกลเป็นพันกิโล
เป็นกำลังใจให้คุณนะค่ะ ปีนี้ไม่ได้ไปไว้ปีหน้าก็ได้ หรือไว้ไปหลังวันไหว้ครูสิ คนไม่พลุกพล่าน สะดวกด้วย จะได้ให้หลวงพี่ครอบครูให้   :053:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 05:38:43 »
รอฌอกาสหน้าครับไม่ต้องรีบร้อน งานไหว้ครูมีทุกปี