ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์แล้วรับราชการไม่ได้  (อ่าน 11905 ครั้ง)

ออฟไลน์ donutt

• ตติยะ
    • อีเมล
จริงรึเปล่าครับ ผมจะลงหมึกพรุ่งนี้ครับ แต่กลัวเรื่องนี้ครับ เพราะผมเรียน รัฐศาสตร์อาจ ได้รับราชการครับ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สักยันต์แล้วรับราชการไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 02:32:50 »
ผมกำลังจะเรียนเหมือนกัน ครับ ยังไงดีอ่า .....เคยถามเพื่อน ครับ บอกเส้นดีก็เข้าได้ เหอะๆ จริงป่าวไม่รู้ ครับ

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ตอบ: สักยันต์แล้วรับราชการไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 02:37:37 »
สักน้ำมันสิครับ
เข้มขลังเหมือนกันเลย
ในวงราชการบางที่ คบหากันอยู่ดีๆ ไปเล่นกีฬาต้องอาบน้ำห้องรวมด้วยกัน พอถอดเสื้อออก ยันต์ลายพร้อยไปหมด
เพื่อนที่รู้จักก็ยังคบหา แต่เพื่อนใหม่มองแปลกๆแถมเอาไปนินทา นายเรียกมาเตือนอีกต่างหาก ผู้หญิงที่รู้จักห่างๆมองแปลกๆ
มาเล่าให้ผมฟังก็ไม่รู้จะว่ายังไง ยันต์เมตตาเต็มหลัง ทำไมโดนอย่างนี้ ผมกับเพื่อนๆก็ยังงง สงสัยมีลายแต่ไม่รักษาไว้

เล่าให้ฟัง เพื่อใช้วิจารณญานครับ
ผมพึ่งเจอประสบการณ์จากหลวงพ่อเปิ่น เกิดศรัทธามาก เพิ่งได้มาฝากตัวเป็นศิษเรียบร้อย ก็เลือกสักน้ำมันครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 03:04:52 »
สักน้ำมันไปก่อนเลยครับ  สังคมบางแห่งยังรับไม่ได้กับหลังเขียวๆ

ซ่อนน้ำมันไว้แน่นอนที่สุดครับ สบายใจ มีของดี ไม่มีใครรู้ .. :005:  :005:  :005:

ออฟไลน์ กอไผ่

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 04:28:59 »
ผมว่า.....เป็นข้าราชการก่อนแล้วจัดให้เต็มหลังเลย พี่น้อง :100:
(ดีมั้ยครับพี่น้อง)
ทำดีไม่ได้ดีจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 04:36:53 »
อดใจไว้ก่อนครับ สักน้ำมันก็พุทธคุณเหมือนกับสักหมึก ไว้ได้การงานที่มั่นคงก่อนค่อยลงหมึกก็ยังไม่สายครับ ของดีอยู่กับตัวกลัวอะไร  สังคมไทยยังไม่ค่อยยอมรับพวกตัวเขียวๆครับ :002:

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 06:52:05 »
แนะนำ ให้สักน้ำมันครับ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:23:38 »
ผมมีเพื่อนบางคนรับราชการเค้าสักหมึกแต่ทั้งหมดอยู่ที่หลังไม่มีใครเห็นครับเพราะไม่ได้ตรวจร่างกาย
แต่ข้าราชการที่เป็นทหารหรือตำรวจเวลาเข้ารับจะต้องมีตรวจร่างกายอาจจะไม่ผ่านได้ครับ
ตามที่คุณ Korn rangbua บอกผมว่าดีน่ะครับ :002: :002:
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:33:41 »
สักน้ำมันไปก่อนนะครับเมื่อรับราชการแล้วค่อยลงสีครับ 31;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:34:04 »
'ผมลงหมีกแล้วจะทำไงดี ครับ  :067:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 07:44:55 »
สักน้ำมัน ดีกว่าครับ
ไม่ตัดอนาคตตัวเองดี เพราะบางหน่วยงานเค้าไม่รับคนสักยันต์ที่เห็ฯเป็นหมึก
เข้าทำงานน่ะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:20:06 »
จริงรึเปล่าครับ ผมจะลงหมึกพรุ่งนี้ครับ แต่กลัวเรื่องนี้ครับ เพราะผมเรียน รัฐศาสตร์อาจ ได้รับราชการครับ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
ผมก็เรียนรัฐศาสตร์อยู่ครับ สักน้ำมันเหมือนกันครับผม พุทธคุณไม่แตกต่างกันครับ โชคดีครับผม  :001:

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 09:28:45 »
เท่าที่ทราบมานะครับ สถานที่ราชการหลายแห่งก็รับคนที่สักเข้าทำงานแล้วนะครับ

ซึ่งต่างจากเมื่อก่อนที่ไม่รับคนสักเข้ารับราชการ เพราะเรื่องการสักเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ

แต่ไม่ควรให้เห็นชัดนะครับ ควรจะสักในร่มผ้าดีกว่าครับ อย่างเช่น สักเต็มแขนแล้วทำงานเป็นหมอ มันยังงัยๆอยู่นะครับ^^

ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 11:15:19 »
คำเตือน พึงระวังอย่างยิ่ง ในสายรัฐศาสตร์ เส้นทางอาจจะไปเกี่ยวข้องกับแวดวงราชการ ที่ต้องตรวจร่างกายนะคับท่าน ( ถ้าดวงคนจะรับราชการ จะสักหมึกหรือน้ำมัน อะไรก็มาฉุดไม่อยู่คับ เชื่อผมสิ ) ปล. จากข้าราชการคนนึง  :015:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 11:16:39 »
อืม ม แต่ขอให้อยู่ในร่มผ้าก็ดีนะ  :007:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 12:40:49 »
สักไปเถอะ
   ชีวิตเรา เราเลือกเอง

ออฟไลน์ บูรพาไร้พ่าย

• ตติยะ
  • หมื่นปีมีข้าคนเดียว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 11:15:58 »

ท่าน Gearmour   พูดมา สั้นๆ แต่โดนใจครับผม

บูรพาไร้พ่าย ..... หมื่นปีมีข้าคนเดียว

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 03:08:08 »
ผมก็เรียนรัฐศาสตร์กับนิติอยู่เหมือนกัน
แต่ผมสักหมึกเรื่องนี้ผมไม่ค่อยกังวล
เพราะคิดว่าถึงเราไม่สักหมึกถึงเวลามันไม่ได้มันก็ไม่ได้
แต่ถ้าเราสักหมึกถึงเวลาถ้ามันจะได้มันก็ต้องได้ว่ามั้ยครับ
แต่ก็อย่างที่รู้ๆเส้นดีเงินดีก็ฉลุยอีกเหมือนกัน
แต่ว่าก็อีกแหล่ะทั้งหมดก็อยู่กับบุญพาวาสนาส่ง555+
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ TigeR_KinG

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ก.ค. 2553, 05:25:26 »
ผมเรียนสายครูครับ แต่ยังไม่จบ อยากสักหมึกครับ แต่ก็กลัวสมัครงานไม่ได้คับ แล้วผมจะสักได้ไหมครับ
ตอบทีน่ะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ (สักในร่มผ้า ได้ไหมครับ
)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ก.ค. 2553, 07:09:30 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ
เพราะงานรับราชการที่ไม่ใช่ ทหาร หรือตำรวจ ส่วนใหญ่ก็รับสมัครได้นะครับ

ปล. มีรุ่นน้องผมก็สักยันต์ เห็นก็ไปสมัครครูเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ chawalit

• ตติยะ
  • เป็นหัวหมาดีกว่า เป็นหางราชสีห์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ก.ค. 2553, 08:56:49 »
อย่าว่าแต่ราชการเลย บริษัทบางแห่งยังไม่รับเข้าทำงานเลย
ไม่รู้ว่าใครเป็นคนคิด ฝ่ายบุคคล หรือกรมแรงงาน จริงใหมพี่น้อง 07;

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 ก.ค. 2553, 01:48:53 »
ลงน้ำมันก่อนก็ได้ครับพอเป็นครูแล้วค่อยจัดเติม
แต่ถ้ามีอยู่แล้วคงต้องระวังตัวหน่อยครับ..ไม่มีใครเข้าใจ

ออฟไลน์ momo2525

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 ก.ค. 2553, 03:45:13 »
สักนำมันสิคะ แต่มันมีขนาดระบุนะว่าสักได้เท่าไหร่ขนาดเท่าไหร่ต้องถามผู้รู้จริงอีกทีนะ แต่เจ็บทั้งทีเอาไว้เข้าได้แล้วค่อยตัดไปให้เต็มจ้า

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 ก.ค. 2553, 04:21:25 »
ถ้าคิดจะไปสายราชการแนะนำให้สักน้ำมันไปก่อนครับ ได้เป็นข้าราชการแล้วค่อยไปลงหมึกก็ไม่เสียหลายครับ  ซึ่งจริงๆแล้วหน่อยงานราชการไม่ได้มีระเบียบหรือข้อกำหนดบังคับไว้เลย  แต่สาเหตุที่หน่วยงานราชการส่วนใหญ่ไม่รับคนสักยันต์เข้าทำงาน  คงมีสาเหตุเนื่องมาจากประเพณีปฏิบัติแต่อดีตที่ผ่านมา และพื้นฐานความคิดดั้งเดิมของสังคมไทยในอดีตที่อาจมองว่าคนสักยันต์จะเป็นพวกนักเลงหรืออันธพาล จึงไม่กล้ารับเข้าทำงาน  แต่ปัจจุบันนี้ความคิดและทัศนคติของคนไทยเปลี่ยนแปลงไปเยอะ และสังคมส่วนใหญ่เริ่มเข้าใจแล้วว่าผู้ที่สักยันต์มิได้เป็นนักเลงหรืออันธพาลไปเสียทุกคน ที่เค้าสักยันต์ก็เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้ประพฤติตัวเป็นคนดี เคารพคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ แต่ยังมีคนบางส่วนที่ยังไม่เข้าใจ ฉะนั้นพวกเราในฐานะที่เป็นคนรุ่นใหม่ และได้รับการสักยันต์(หมึก) ลงบนร่างกายก็ควรที่จะประพฤติตัวให้เป็นตัวอย่างที่ดี คือเป็นคนดีของสังคม เป็นคนดีมีศีลธรรม อ่อนน้อมถ่อมตนเคารพและให้เกียรติผู้ที่อาวุโสกว่า ช่วยเหลือเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ซึ่งกันและกัน  เพื่อให้คนในสังคมในส่วนที่ยังมองพวกเราในแง่ไม่ดี ให้เปลี่ยนความคิดและทัศนคติใหม่หันมามองพวกเราในแง่ดีๆบ้าง

จริงๆแล้วไม่ใช่หน่อยราชการเพียงอย่างเดียวที่ปฏิเสธการรับคนสักยันต์เข้าทำงาน หน่อยงานเอกชนหลายๆแห่งยังปิดกั้นตรงนี้อยู่ ตัวผมเองเคยเจอกับตัวเองตอนเรียนจบ ป.ตรี (ม.รามคำแหง) และกำลังจะเข้ารับปริญญาบัตร  แต่ระหว่างที่อยู่ในห้องรวมเพื่อเตรียมขึ้นรับปริญญา ปรากฏว่าอาจารย์ที่ควบคุมดูแลบัณฑิตใหม่ หันมาเห็นรอยสักที่มือผม (ธนูมือ + ยันต์กงจักร) ก็เข้ามาต่อว่าต่างๆนาๆ จนเพื่อนๆร่วมรุ่นที่อยู่ในห้องได้ยินก็พากันมองผมด้วยสายตาแปลกๆ อาจารย์บอกว่าจะไม่อนุญาตให้ขึ้นรับปริญญา หากไม่มีอะไรปิดบังให้ไปหาพลาสเตอร์มาติดทับไว้ไม่งั้นจะไม่ให้ขึ้นรับปริญญา เพราะเกรงจะสะท้อนเข้าพระเนตรของสมเด็จพระเทพฯ  (แล้วตรูจะไปหาพลาสเตอร์จากที่ไหนฟะ) ซึ่งผมก็ชี้แจงไปว่าในวันซ้อมอาจารย์ไม่ได้ว่าและไม่ได้บอกอะไร สุดท้ายมีเพื่อนข้างๆ เอาพลาสเตอร์ที่เธอนำมาเพื่อติดรองส้นเท้ากันรองเท้ากัด มาให้ผมติดทับรอยสักไว้ ผมจึงได้ขึ้นรับปริญญาบัตร

อีกครั้งตอนเข้าทำงานที่บริษัท(ที่ปัจจุบัน) ตอนสมัครและสัมภาษณ์งาน ผมก็ใส่เสื้อแขนยาวผูกไทม์ และที่มือก็ติดผ้าพันแผลไว้ แกล้งว่าเป็นแผล จนเจ้านายรับเข้าทำงาน ซึ่งก็ไม่มีอะไรจนกระทั่งผ่านทดลองแล้ว เรื่องมาแดงตอนไปตรวจงานที่ต่างจังหวัด ได้พักห้องเดียวกับเจ้านาย ตอนจะเข้าห้องน้ำอาบน้ำเจ้านายมองเห็นรอยสักที่ตัว ถึงกับอึ้ง มึงไปสักตั้งแต่เมื่อไหร่ (ก็ลายสักมันเต็มตัวทั้งหน้าและหลัง) ผมก็บอกความจริงไป  เจ้านายบอกตรูก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน แต่สักน้ำมัน คราวหลังไปวัดชวนตรูด้วยนะ  สรุปเจ้านายก็เป็นศิษย์หลวงพ่อเหมือนกัน เลยสบายเท่าทุกวันนี้ครับ

:004: :004: :004: :004:

ออฟไลน์ noom501

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 ก.ค. 2553, 06:15:29 »
เพื่อความสบายใจ สักน้ำมันก่อนดีกว่าครับ เข้ารับราชการเมื่อไหร่ค่อยสักหมึกก็ได้ เรื่องสักนั้นอาจมีผลกับการรับราชการทหาร ตำรวจนะครับ
เวลาตรวจร่างกาย (ประสบการณ์ตรง) แต่ปัจจุบันนี้ผมก็รับราชการอยู่ครับ เป็นข้าราชการพลเรือน (กพ) เรื่องสักไม่มีปัญหาเท่าไหร่!!!!!ขออย่าให้
ออกมานอกร่มผ้าละกันครับ!!!!!!.....

tonpai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 ก.ค. 2553, 04:53:52 »
สวัสดี
สักยันต์แล้วรับราชการไม่ได้ ไม่จิงนะ มีข้อแม้อยู่ว่า อย่าสักนอกร่มผ้าหรือที่เห็นได้ชัดเจน เพื่อความสบายใจทำตามที่noom501 ตอบ #24
แนะนำก่อนก็ได้นะ เราก็สัก ตรงข้อมือขวาเลย ตอนรายงานตัวก็ใส่นาฬิกาปิดเอา ทำตัวสำรวมตอนตอบคำถามด้วยการนำมือซ้ายจับข้อมือขาวไว้
เราก็ทำแบบนี้ เพราะสักตั้งแต่เรียนอยู่ ปวช. (พ.ศ. 2541) โน้นแล้วนะ ตอนนี้รับราชการอยู่ที่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ชิว ๆๆ น้อง ถ้าคิดจะสัก
ทุกปัญหามีทางออก    อืมลืมบอกอีกอย่าง รับปริญญาหรือยัง เพราะถ้ายังลำบากนิดนึงต้องหาอะไรปะไว้ กรณีโผล่ออกมาจากร่มผ้านะ เราเกือบแย่อยู่เหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาได้ 55555555555555555555

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 08:22:06 »
ขอบคุณทุกคนครับ ที่ให้คำแนะนำ
สรุป ถ้าในร่มผ้า ไม่เป็นไร ใช่มั้ยครับ
(จะจัดให้เต็มหลังเรย ครับ)
ขอบคุณมาก ครับ 555+

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 12:22:43 »
อีกอย่างมีใครพอจะรู้เกี่ยวกับ ยันต์เสือเจ็ดป๊อด มั้งครับ
ขอเป็น วิทยาทานหน่อยน่ะครับ
สนใจมาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dhong

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 ก.ค. 2553, 04:59:38 »
อย่าคิดมากเลยครับ กังวลมากๆก็สักน้ำมันเท่านั้นเองพุทธคุณไม่ได้อยู่ที่หมึกแต่อยู่ที่การทำตัวของเราเองว่าจะประพฤติปฎิบัติตัวยังไงมากกว่าครับ