ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องหน้าเศร้าและเข้าใจผิด  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ blc_18

• ฉัฏฐะ
  • *
  • วันเวลาหมุนเวียนเปลี่ยนไปแต่หัวใจดวงเดิม
    • อีเมล
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น  3 วันหยุดที่ผ่านมา กระผมได้ไปนอนที่วัด ได้พบเห็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมที่วัดเกี่ยวกับการสัก คือ มีการเรียกราคาภาพและไม่สักยันเก้ายอดในวันเสาร์-อาทิตย์ ที่กุฏิหน้าห้องน้ำครับ ซึ่งทำให้เสียชื่อเสียงวัดมากๆ  เรียกราคาภาพเช่น สัก จิ่งจก ตัวละ 100 บาท ต้องสักรอบเอว 29 ตัว ในสมัยหลวงพ่อถ้าเป็นแบบนี้โดนไล่ออกจากวัดไปนานแล้วครับ  และก็จิ่งจกของหลวงพ่อก็มีตัวเดียว  ขอฝาก พี่ๆเพื่อนๆน้องๆช่วยประชาสัมพันธ์ให้ลูกศิษย์ที่จะไปวัดใหม่ให้เข้าใจด้วยว่ากุฏิไหนเป็นกุฏิไหนนะครับ(เพราะมีการป้ายสีมาว่าเป็นกุฏิหลวงพี่ติ่งซึ่งไม่เป็นความจริงและกันคนเข้าใจผิด) ของแท้ซื้อดอกไม้ใส่ค่าบูชาครู 25 บาทเท่านั้น....ทำบุญเพิ่มแล้วแต่ศรัทธา...จึงแจ้งให้หลายๆคนที่เป็นสมาชิกทราบมานะที่นี้ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เรื่องหน้าเศร้าและเข้าใจผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 02:56:14 »
ค่าครูใส่พาน ๒๕ บาท แน่นอนที่สุดครับ ครูบาอาจารย์บอกสั่งไว้แี่ค่นั้น

น้องใหม่ไปสักเดินสำรวจให้แน่ใจก่อนก็ดีครับ  จะได้ไม่เสียความรู้สึกตอนหลัง   

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องหน้าเศร้าและเข้าใจผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 03:04:04 »
ไม่บอกก็รู้ว่ากุฏิ ส...ย ผมไม่ชอบเลยที่รู้มาค่าครูก็ไม่เข้าวัด
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 03:37:24 »
อ้าวมีอย่างนี้ด้วยหรือครับ
ทำไมหล่ะ ตกลงคนสักเป็นพระในวัดหรือฆราวาสแฝงมาครับ
ผมลูกศิษใหม่ ศรัทธาหลวงพ่อเปิ่นมากเพราะเจอประสบการณ์
ได้รับรู้อย่างนี้ รู้สึกแปลกๆ

แล้วข้างบนที่ให้ตัวย่อนี่ ใช่กุฏิพระอาจารย์ที่เป็นหลานแท้ๆหลวงปู่หรือเปล่าครับ

ช่วยให้ความกระจ่างด้วย ผมไปด้วยใจศรัทธา100%เลย ไม่อยากได้ยินอย่างนี้เลยครับ
วันผมไป25บาทค่าครูดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ 40-60บาทแล้วแต่มุม
ทำบุญอาจารย์ที่เมตตาสักให้ตามกำลัง และไปทำบุญให้หลวงพ่ออางตอนเป่าครอบ ใส่ซองชมพูตามกำลังครับ หลวงพี่หลวงพ่อไม่เห็นเรียกร้องเงินทองเลย
โดยเฉพาะหลวงพ่อสำอางค์เจ้าอาวาส ท่านใจดีมากๆครับ

ท่านสมาชิกเก่าและทางวัดช่วยชี้แจงให้ละเอียดด้วยครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 03:50:46 »
ท่าน blc_18 ถ้าท่านจะกล่าวถึงกุฏิใด ก็เจาะจงลงไปได้เลย ที่ท่านว่ากุฏิหน้าห้องน้ำน่ะตรงไหนใครที่ไม่รู้จะเหมารวมเอาได้ว่า กุฏิหลวงพี่ญา-หลวงพี่นันท์ ท่านอยู่กุฏิใหญ่ด้านหลังก็เป็นห้องน้ำรวมเหมือนกันน๊ะครับ  หลวงพี่ญาและหลวงพี่นันท์ ท่านเมตตาสักให้ศิษย์ทุกคนเสมอภาคกัน ตามคำบูรพาจารย์ ในราคา ค่าครู25บาท+พานไหว้ครู ตามประเพณีของวัดบางพระครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 04:22:19 »
คงต้องใช้พิจรนญานของทุกคนแล้วละครับ เพราะตอนนี้หลวงพ่อไม่อยู่อะไรก็เกิดขึ้นได้
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 04:47:55 »
คงต้องใช้พิจรนญานของทุกคนแล้วละครับ เพราะตอนนี้หลวงพ่อไม่อยู่อะไรก็เกิดขึ้นได้

ผมอยากรู้ความจริงมากๆเลยครับ ทำไมปล่อยให้มีฆราวาสมาเรียกเก็บค่าสักในวัดได้ล่ะครับ
แล้วครูบาอาจารย์ว่าอย่างไร ศรัทธาหาย
วัดท่านสร้างมากับมือ ทำไมทำกันอย่างนี้

ท่านใดรู้รายละเอียด ช่วยบอกผมหน่อยทางกล่องข้อความก็ได้ครับ
ผมเตรียมจะทำบุญทำนู่นทำนี่ให้วัดเยอะแยะเลย เพราะได้เจอประสบการณ์มา จากคนไม่เคยเชื่อเรื่องสักเรื่องเครื่องลาง
กลับต้องมาปวารณาเป็นศิษบางพระ ตอนอายุเยอะเเล้ว ทั้งๆที่สายที่ผมนับถือก็มีเมตตากับผมเหมือนกัน
แต่จากประสบการณ์ที่ได้เจอทำให้ผมต้องมาฝากตัวเป้นศิษบางพระให้ได้ และก็สมหวังไปแล้วด้วยความราบรื่น ดั่งที่ขอหลวงพ่อเปิ่นก่อนจะมาปวารณาเป็นศิษที่วัดต่อหน้าสังขารท่าน

ได้ยินอย่างนี้ ไม่ชอบมากๆครับ บอกความจริงด้วยครับ
ไม่อย่างนั้น องค์เดียวที่ทำบุญได้คุยเรื่องงานบุญได้ถวายปัจจัยเยอะๆได้ก้ต้องหลวงพ่ออางคนเดียวเลยสิครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 04:54:41 »
มีแบบนี้ด้วยแฮะ  มันไม่สร้างสรรค์เลยนะ ทางที่ดี ไปหาหลวงพี่ตามกุฎิดีกว่า  :054:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 06:16:33 »
ที่รู้ๆผมก้อพบเจอมาเหมือนกันมีฝรั่งมาสัก5แถวเรียกตังจำนวน200บาท

ผมเห็นยังงงเลยครับฮุฮุ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 06:24:00 »
ที่รู้ๆผมก้อพบเจอมาเหมือนกันมีฝรั่งมาสัก5แถวเรียกตังจำนวน200บาท

ผมเห็นยังงงเลยครับฮุฮุ

บอกไม่ได้หรือครับว่าที่กุฏิไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 06:50:40 »
คนไม่ดีก็แบบดีแหละครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:03:08 »
อืม ก็น่าคิดนะครับผมก็เคยสงสัยมานานว่าทำไมไม่เก็บค่าครูเหมือนกุติหลวงพี่ท่านอื่นๆ
แต่ด้วยความสบายใจของตัวผมเอง ผมก็สักเฉพาะกุติที่หลวงพี่ท่านเก็บค่าครู 25 บาทเท่านั้นครับ แหะๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:12:33 »
เฮ่อๆ

พิมพ์กำกวมกันไปมา

ทำให้ท่านอื่นเสียชื่อไปด้วยเลย

ใครเคยมีประสบการณ์อะไรมาก็เจาะจงเลยดีกว่าค่ะ

หรือไม่ก็

คิดในทางที่ดี

คิดซะว่าทำบุญค่ะ

ใครที่ทำอะไรไม่ดี เค้าก็ไม่ได้ดีหรอกค่ะ

สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ

ปล่อยวางค่ะ :001:

แต่ก็ดีค่ะที่มีเรื่องที่ไม่เหมาะไม่ควรแล้วมาบอกกล่าวกัน

จะได้ชี้แจงกันไป

จะได้ไม่มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสียชื่อ :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:45:26 »
ผมว่านะ ลางเนื้อชอบลางยาครับใครจะไปไหน กุฎิไหนก็เชริญครับเพราะพระอาจารย์ของเรารับศิษย์ไม่ทันไม่เป็นไรน่าท่านคณะกรรมการวัดคงจะดำการเองนะครับ เป็นหูเป็นตาด้วยอีกแรงก็ดีครับ 19;

ออฟไลน์ pae_tat2

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 09:08:59 »
ถ้าพูดไปตรงๆก็ไม่ดี เค้าก็คงไม่อยากพูด แต่เท่าที่พูดมาก็น่าจะรู้แล้วนะครับ คนที่เขาศรัทธาก็มีพูดไปพาลให้เกลียดคนพูดเอาด้วย เรื่องแบบนี้มันก็ไม่ใช่พึ่งจะเกิดมันก็เกิดมานานแล้ว  ความจริงยังไงก็คือความจริงลองดูต่อไป

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 11:08:48 »
แล้วแต่น้องๆ พี่ๆ จะชอบแบบไหน 25 บาท ได้ 1 ยันต์ แล้วเวียนพาน บางที่ขอยันต์ไม่ได้ตามเจตนา กับ
ตามราคา ขอยันต์อะไรก็ได้ เหมาะสำหรับ ผู้ไม่มีเวลา มาวัดบ่อยๆ แต่มีปัจจัย
ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าน้ำมันรถ ค่าโทรศัพท์มือถือ ค่าใช้จ่าลูกศิษย์  แล้วแต่ศัทธาจ๊ะ :114:

อีกอย่าง เรื่องนี้เขารู้ กันมาตั้งนานแล้ว จุจุ อย่าโฆษณาไป  เดี๋ยวสำนักอื่นเขาหัวเราะเยาะเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.พ. 2552, 11:16:20 โดย ???--สายัณ--??? »

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 11:26:42 »
อาจารย์ก๊อตที่เป็นฆราวาส ท่านทุกคนมีความเห็นว่าเช่นไร  :086: :086:

ออฟไลน์ บูรพาไร้พ่าย

• ตติยะ
  • หมื่นปีมีข้าคนเดียว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 11:30:10 »
แล้วแต่น้องๆ พี่ๆ จะชอบแบบไหน 25 บาท ได้ 1 ยันต์ แล้วเวียนพาน บางที่ขอยันต์ไม่ได้ตามเจตนา กับ
ตามราคา ขอยันต์อะไรก็ได้ เหมาะสำหรับ ผู้ไม่มีเวลา มาวัดบ่อยๆ แต่มีปัจจัย
ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าน้ำมันรถ ค่าโทรศัพท์มือถือ ค่าใช้จ่าลูกศิษย์  แล้วแต่ศัทธาจ๊ะ :114:

อีกอย่าง เรื่องนี้เขารู้ กันมาตั้งนานแล้ว จุจุ อย่าโฆษณาไป  เดี๋ยวสำนักอื่นเขาหัวเราะเยาะเอา

จุ๊ๆๆ นิ่งไว้ๆๆ ครับพี่น้อง

บูรพาไร้พ่าย ..... หมื่นปีมีข้าคนเดียว

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 02:24:28 »
ทำไม่ต้องแยกด้วยไม่ใช้ครูเดียวกันหรือไงครับ :043: :069:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 02:51:27 »
  ค่าครูก็ไม่ใช่
สักมา
  เจ็บตัว
    เสียหนังเปล่า

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 03:13:26 »
เห็นแล้วน้ำตาจะไหล :070:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 08:37:51 »
ท่านที่คิดจะไปสักก็ควรสำรวจตรวจสอบก่อนก็ดีครับ จะได้ไม่ผิดหวังและเสียความรู้สึกครับ
พี่ๆน้องๆในเว็ปนี้ใจดีกันทุกคน ให้คำปรึกษาได้ครับ
ส่วนเรื่องที่เราจะไปให้ใครสักนั้นก็ขึ้นอยู่กับวิจารณาญาญของแต่ละคนนะครับ
ไม่ขอเอยอะไรมากครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ก.พ. 2552, 09:53:10 »
ตามความคิดผมการสักไม่มีใครบังคับใครได้ การเสียค่าครูก็เหมือนกัน ไม่มีใครบังคับใคร หากยินยอมพร้อมใจที่จะเสียค่าครูแล้วได้สัก ผมว่าอาจารย์ที่สักให้ก็ไม่ผิด เพราะ เป็นการตกลงกันก่อนที่จะสัก ไม่ใช่สักแล้วมาขอขึ้นค่าครูทีหลัง กระผมก็เป็นศิษย์คนหนึ่งที่สัก มาหลายกุฎิ แล้วบางกุฏิก็เก็บค่าครูตามขนาด ซึ่งก็ยังเคารพในอาจารย์ที่สักให้ผมทุกรูปและทุกท่าน