ผู้เขียน หัวข้อ: แมลงกินพระ ภัยที่คุณอาจไม่ทันระวัง  (อ่าน 5487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **

ผมจะกล่าวถึงเรื่องแมลงกินพระ ซึ่งเกิดขึ้นกับบุคคลคนหนึ่ง เป็นเซียนพระอยู่ที่ท่าพระจันทร์ ขอเรียกชื่อนามสมมุติว่า คุณ สน
เรื่องมีอยู่ว่าวันหนึ่งคุณ สนได้ปวดหัวอย่างรุนแรง และได้เข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง คุณ หมอได้ทำการตรวจเช็คหลายต่อหลายครั้งก็ไม่พบสาเหตุ จนคนไข้ เริ่มมีอาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ถึงกับเข้าห้อง i.c.u. ทำการเอ็กซเรย์อย่างเร่งด่วน ก็พบที่สมองมีสิ่งแปลกปลอม แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไรหลังจากตรวจอย่างละเอียดอีกครั้งและสอบประวัติคนไข้ ก็ได้ข้อมูลจากญาติของคนไข้ว่า
ส่วนใหญ่กิจวัตรประจำวันที่ได้ทำคือ นำพระมาตรวจเช็คโดยการเข้ากล้องส่องพระ หมอได้ข้อมูลมาอย่างละเอียด จึงสันนิฐานว่า
เกิดจากตัวแมลงกินพระได้เข้าทางจมูกโดยการหายใจแรงๆเข้าไป ทำให้แมลงไปใข่ทิ้งไว้ในสมอง จึงได้ทำการผ่าตัดด่วน หลังจาก
ผ่าตัดแล้วเสร็จ ปัจจุบันคนไข้เริ่มมีอาการดีขึ้นเรื่อยๆ หมอบอกว่าโชคดีที่ตรวจเช็คเจอก่อนที่จะสายเกิน แมลงกินพระชนิดนี้ปรับตัวอยู่ได้ทุกสถานะการณ์ ลองคิดดู ขนาดพระเลี่ยมกรอบพลาสติกกันน้ำไม่มีอากาศ ก็ยังอยู่ได้คิดดูมันน่ากลัวขนาดใหน ผมจึงเอาเรื่องที่เกิดขึ้นมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกต้องระวังตัวไว้ด้วย เวลาเข้ากล้องอย่างน้อยเพื่อนสมาชิกควรจะป้องกันตัวเองได้อย่างไร ขอเชิญแสดงความเห็นได้เต็มที่ครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: แมลงกินพระ ภัยที่คุณอาจไม่ทันระวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:33:58 »
ยิ่งเล็กยิ่งร้ายจริงๆ 

ขอบคุณครับ สำหรับเรื่องราวดีๆ    :054:  :054:

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: แมลงกินพระ ภัยที่คุณอาจไม่ทันระวัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:35:18 »
เอ่อ  วิธีแก้เอาการบูรหรือกลิ่นขมิ้นเลือกเอาที่แมลงไม่ชอบตั้งไว้ในตู้นั้นก็ได้

ดูๆกันหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะใสเจียแบบพ่อผม  โดนลป.ทวด97ไป  จ๋อมไปเลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2552, 08:16:45 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:37:24 »
ขอบคุณครับ สำหรับเรื่องราวดีๆ     :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:37:51 »
ดีมากเลยครับ เรื่องนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:48:27 »
ไม่ทันแล้ว ของพ่อผมโดนไปเยอะเลย เห้อ ขอบคุณท่านตรับ มีวิธีแก้ให้ด้วย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 05:53:25 »
ผมเคยเจอเหมือนกันครับไอ้แมงกินพระเนี่ย
พระอยู่ในซองพลาสติก แบบซองยา สุญญากาศ
แท้ๆ มันยังมีชีวิตอยู่ได้อีก :093:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 06:09:43 »
น่าขนลุกมากเลย น่ากลัว รองจากโจรขโมยพระเลยครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 06:30:24 »
อีกหน่อยถ้าต้องใส่ผ้าคาดปากไปส่องพระ  :004: :004: :004: :004: :004:
แต่น่ากลัวจริงๆ แต่อ่านๆดุแล้วผมโทรไปหาเจ้าหมอเพื่อนผม
มันบอก โอกาส ที่จะเข้าทางโพรงจมูกแล้วรอดในสมอง น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เคยเจอหรือได้ยินถ้าเป็นก็ 1ในพันล้านคนครับ
ดังนั้นไม่ต้องกังวล อย่างที่ท่านข้างบนว่าไว้ ว่าป้องกันดีกว่า เช่น ฉีดยารอบๆที่เก็บอาทิตย์ละครั้งและหาลูกเหม็นมาไว้ในตู้ด้วย

การที่แมลงจะเข้าทางหูปากจมูกก้นตาแล้วสามารถแพร่พันธุ์ได้ แทบเป็นไปไม่ได้โดยเฉพาะจมูกและปากครับ(แพทย์ว่าไว้)
ส่วนใหญ่จะเข้าทางเนื้อเยื่อครับคือผิวหนัง ที่แตกปริเป็นแผลแล้วค่อยไชเข้าไปฝังบริเวณหนังชั้นในเพื่อฟักตัว
ที่เคยได้ยินว่าเห็บเข้าหูไปโตในสมอง นั่นไม่จริงครับ แค่เข้าไปดดนเนื้อเยื่อหูคนก้ทนไม่ได้แล้วครับเจ็บปวดมาก
แต่ไม่สามารถผ่านกระเเสเลือดต่างๆหรือกรดต่างๆจากปากและกระเพาะไปได้ครับ เคสนี้หมอบอกว่า 1ในพันล้านคนครับ

ปล.การที่จะเข้าทางผิวหนังแล้วแพร่พันธุ์ได้นี่คนๆนั้นต้องสกปรกมากๆหรือวิกลจริตจริงๆ นานๆ ตามบ้านนอกไกลๆถึงจะเกิดสักครั้งครับ

ดังนั้น ไม่ต้องกังวลมากครับ
ตัดตอนในต้นเหตุฉีดยาซะ ทำบริเวณให้สะอาดแมลงพวกนี้มากับฝุ่นอยู่ในที่มีฝุ่น ดังนั้นไม่มีฝุ่นซะก้ไม่ต้องกลัวอีกต่อไป

:001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 07:18:27 »
[bgcolor=#c40000]เป็นภัยที่ไม่ควรมองข้ามคับต้องระวัง[/bgcolor]

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 07:26:42 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 07:31:59 »
ขอบคุณครับ ไม่เคยทราบเลยนะครับนี่ ตอนนี้ก็ต้องระวังไว้ก็ดีครับ  :001:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 07:53:59 »
ขอบคุณครับ ของผมก็โดนเขากินไปหลายองค์เหมีอนกันครับส่วนมากที่เขาชอบประเภทเนี้อว่านครับต้องระวังอย่างแรงครับ 31;

ออฟไลน์ fungfon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ก.พ. 2552, 04:32:02 »
น่ากลัวมาก ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ก.พ. 2552, 09:00:51 »
ผมก็เคยเจอครับ ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยครับ
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ก.พ. 2552, 09:09:37 »
ดีครับข้อมูลนี้  จะได้เป็นข้อคิดเตือนใจสำหรับใครหลายๆคนครับ   ซึ่งบางทีเวลาส่องพระเนื้อผงแล้วชอบนำมาดม  บางทีผมถามว่าดมทำไม  เขาตอบว่าดมดูว่าพระใหม่หรือเปล่า?  ถ้าเป็นพระใหม่จะมีกลิ่นน้ำมันตังอิ๋ว   5555  (ถ้าเป็นพระเก่าเจอแมงสัก 2 ตัว  จะเป็นไงต่อครับนี่)  แค่คิดก็หนาวแล้วครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ก.พ. 2552, 09:23:56 »
ขอบคุงครๅบบบบบบบบบบบบ

น่ๅกลัวจริงๆ

ขอตัวไปเกะกล่องพระดูก่อนดีก่ๅ

:093:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ก.พ. 2552, 10:35:48 »
ขอบคุณมากครับ

อย่างงี้ต้อง :093:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ก.พ. 2552, 09:53:36 »
ดีครับข้อมูลนี้  จะได้เป็นข้อคิดเตือนใจสำหรับใครหลายๆคนครับ   ซึ่งบางทีเวลาส่องพระเนื้อผงแล้วชอบนำมาดม  บางทีผมถามว่าดมทำไม  เขาตอบว่าดมดูว่าพระใหม่หรือเปล่า?  ถ้าเป็นพระใหม่จะมีกลิ่นน้ำมันตังอิ๋ว   5555  (ถ้าเป็นพระเก่าเจอแมงสัก 2 ตัว  จะเป็นไงต่อครับนี่)  แค่คิดก็หนาวแล้วครับ

เจอแมง2ตัวเอามาทอดกินเลยดีไหมครับท่านอเมซิ่ง   คงอร่อยน่าดูได้กินว่านไปในตัว :007:

ส่วนใหญ่จะเจอในเนื้อว่านครับ     ขอให้มีความสุขกับการส่องพระนะครับทุกๆท่าน :003:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ก.พ. 2552, 11:15:49 »
ขอบคุณครับจะนำวิธีแก้ไปใช้

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ก.พ. 2552, 04:31:09 »
เล็กพริกขี้หนูจริง ๆนะ :093: แมลงพวกนี้ทำไม ไม่กลัวบาป กลัวกรรมบ้าง อย่างอื่นมีให้กินเยอะแยะ ไม่กินเนอะ มากินพระ ลามจนมากินคนด้วย   ถ้าบอกได้นะ จะให้กินเจ ซะเลย   :044: 31;

แต่สมัยนี้นะ มีแมลงที่แรงกว่าชนิดนี้อีก แมลงขโมย/แมลงโจร ไง 31; นั่นน่ะ เป็นทำกันเป็นบ่อ... ก็บ่อนทำลายศาสนาไง อย่างนี้ต้องให้ นรกกิน...กินกะบาลมันไง  31;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2552, 04:35:44 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 01:20:37 »
ใส่ยาเส้นไว้ในตลับพระครับ ภูมิปัญญาโบราณ คนเฒ่าคนแก่เก็บพระผงหรือพระเนื้อว่านในกระป๋องยาเส้นครับ รักษาเนื้อพระดีนักแล  :089:
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 02:32:31 »
ดีมากครับกับข้อมูลดีๆเเละเป็นประโยญกับสมาชิกทุกคนครับ :054:

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 09:50:53 »
อ่ะน่ะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับผม

ว่าแต่น่ะ

น่ากลัวจิงๆ

:010:  :010:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]