ผู้เขียน หัวข้อ: งานไหว้ครู (อาจารย์ปุ้ม) วัดศาลาแดง  (อ่าน 3574 ครั้ง)

ออฟไลน์ โก้ แม่กลอง

• ทุติยะ
  • **
งานไหว้ครูบูรพาจาย์ ประจำปี ๒๕๕๒

พระอาจารย์นคร โฆสการี  (อาจารย์ปุ้ม) วัดศาลาแดง
ขึ้น 14 ค่ำ เดือน 6
วันพฤหัสบดี 7 พฤษภาคม 2552

โดย โก้ แม่กลอง

เปลี่ยนรูปให้แล้วนะครับ ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ      โองการยันนะรังสี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 09:46:16 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: งานไหว้ครู (อาจารย์ปุ้ม) วัดศาลาแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 05:49:22 »
ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร    งานไหว้ครูไม่พลาดแน่ๆ   ต้องไปครับผม 

เอ่อม .. ขออภัยนะครับ  แต่รู้สึกว่า การนำภาพพระสงฆ์ครอบเศียรฤาษีให้พระสงฆ์ จะดูไม่งามเท่าไร 

รู้สึกว่าจะผิดระเบียบบางอย่าง ค่อนข้างแรงด้วยครับผม

ควรเปลี่ยนรูปนะครับ  เดี๋ยวพี่ๆ ผู้ดูแลเขาจะมาลบรูปออกซะ   

อีกเรื่องครับ เป็นมารยาทในการให้เกียรติกระดานสนทนาที่เราใช้คุยกัน 

ไม่ควรใช้ชื่อ ศิษย์สำนักใด สำนักหนึ่งนะครับ   ทุกคนต่างมีครูบาอาจารย์หลายๆที่ครับ แต่เราก็ให้เกียรติกันเสมอมา  :027:  :027:

ตามนั้นครับ   ฝากด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 06:02:54 โดย อชิตะ »

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: งานไหว้ครู (อาจารย์ปุ้ม) วัดศาลาแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 06:19:30 »
ขอบคุณมากครับ  พี่โก้  :089:

ปีนี้งานไหว้ครูกุฎิคงเล็กไปถนัด ลูกศิษย์เพิ่มขึ้นมากมาย 

สาธุ...อนุโมทนาด้วยครับผม  :054:  :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 06:50:54 »
ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 08:46:16 »
ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร    งานไหว้ครูไม่พลาดแน่ๆ   ต้องไปครับผม 

เอ่อม .. ขออภัยนะครับ  แต่รู้สึกว่า การนำภาพพระสงฆ์ครอบเศียรฤาษีให้พระสงฆ์ จะดูไม่งามเท่าไร 

รู้สึกว่าจะผิดระเบียบบางอย่าง ค่อนข้างแรงด้วยครับผม

ควรเปลี่ยนรูปนะครับ  เดี๋ยวพี่ๆ ผู้ดูแลเขาจะมาลบรูปออกซะ   

อีกเรื่องครับ เป็นมารยาทในการให้เกียรติกระดานสนทนาที่เราใช้คุยกัน 

ไม่ควรใช้ชื่อ ศิษย์สำนักใด สำนักหนึ่งนะครับ   ทุกคนต่างมีครูบาอาจารย์หลายๆที่ครับ แต่เราก็ให้เกียรติกันเสมอมา  :027:  :027:

เห็นด้วยครับคุณอชิตะครับ  คุณโก้อาจจะไม่ทราบข้อบังคับการตั้งกระทู้ของเวปบางพระ  ไม่เป็นไรครับ 

การนำรูปพระสงฆ์ครอบเศียรบรมครูพ่อแก่ให้แก่พระสงฆ์นั้น  ทางมหาเถรสมาคมถือว่าไม่เหมาะสม เพราะทางลำดับชั้นทางพระพุทธศาสนาพระสงฆ์ย่อมอยู่สูงกว่าพระฤาษีทั้งหลาย  แต่เราในบรรดาลูกศิษย์ที่อยู่ในสายนี้จะทราบดี เราต่างนับถือพ่อแก่ฤาษีทุกๆพระองค์  แต่เราไม่นำรูปมาเผยแพร่ในเวปเท่านั้นเองครับ  เพื่อป้องกันทางมหาเถรสมาคมมาตรวจเจอ แล้วเรื่องจะบานปลายครับ

แต่ตอนนี้คุณโก้จะแก้ไขก็คงไม่ทันแล้วสินะ เพราะเลยช่วงเวลาแก้ไขไปแล้ว

คงต้องให้พี่ทางเวป ช่วยดำเนินการให้ครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ โก้ แม่กลอง

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 09:30:46 »
ต้องขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูง

ที่ผมไม่สามารถแก้ไขได้ทันเวลาที่กำหนด แจ้งไปทาง ระบบก็ไม่สามารถ แจ้งได้

ยังไงสมาชิกท่านใดสามารถแจ้ง Webmaster ได้รบกวนด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า

ปีที่แล้วใครไปงานไหว้ครูบ้างครับ ยกมือหน่อย ปีนี้คงได้เจอกันอีก

โก้ แม่กลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2552, 09:31:48 โดย โก้ แม่กลอง »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.พ. 2552, 10:01:52 »
ต้องขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูง

ที่ผมไม่สามารถแก้ไขได้ทันเวลาที่กำหนด แจ้งไปทาง ระบบก็ไม่สามารถ แจ้งได้

ยังไงสมาชิกท่านใดสามารถแจ้ง Webmaster ได้รบกวนด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า

ปีที่แล้วใครไปงานไหว้ครูบ้างครับ ยกมือหน่อย ปีนี้คงได้เจอกันอีก

โก้ แม่กลอง

ปีที่แล้วได้ไปร่วมงานครับ  ครอบเศียรตอนบ่าย คนเยอะ นั่งกันหน้ากุฎิพอสมควร  ได้ตะกรุดหนุนดวงกับเศียรมาเล็กน้อย 

คนประมาณ ๖-๗๐๐ มั้งครับ  ไม่ได้ดูจากที่นั่งกันเต็มกุฎิ    แต่เพราะ เศียรพ่อแก่ที่ทำมาแจกหมดประมาณนั้น

ปีนี้ถ้าไม่ิติดธุระจำเป็น ต้องแวะเข้าไปครับ   :027:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.พ. 2552, 07:40:54 »
 :054: :054: ขอบคุณครับ :054: :054:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 03:18:58 »

ด้วยความเคารพครับ
  ขอบคุณครับ
กลัวงานเข้าพระอาจารย์จะยุ่ง
  แค่นี้ท่านก็เหนื่อยพอแล้ว
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 04:07:00 »
วัดอยู่ที่ไหนครับกรุณาบอกด้วยครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 04:14:57 »
วัดศาลาแดง แขวงบางไผ่ เขตบางแค กรุงเทพมหานคร 10160  ถนนเลียบคลองทวีวัฒนาครับ ใกล้ๆกับสนามหลวง ๒

แผนที่ไปวัดตามนี้เลยครับ

กุฎิสุดภวา เข้าไปในวัดเลี้ยวขวา ครับผม

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 04:17:43 »
ขอบคุณครับคุณอชิตะครับ :053:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 09:22:54 »
ปีนี้ ไหว้ครูที่ศาลาใหญ่ นะครับเจ้านาย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 เม.ย. 2552, 09:24:04 »
ขอบคุณที่แจ้งข่าวนะครับผม :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 เม.ย. 2552, 12:00:01 »
ขอบคุณสำหรับข่าวสารจ้า

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พ.ค. 2552, 05:03:24 »
ด้วยความเคารพครับ
   ใครไปงานไหว้ครู
ถ้าอยากร่วมบุญหล่อพระหลวงปู่ทวด
หากมีโลหะมีค่า ที่จะนำไปหล่อพระก็เรียนเชิญเตรียมไปด้วยนะครับ
สร้างของให้คนกราบไหว้ระลึกถึงความดีงาม
ได้บุญดีนะครับ
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour