ผู้เขียน หัวข้อ: อืมม เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ถูกต้องลบได้เลย ได้ยินแล้วไม่สบายใจมาก  (อ่าน 3181 ครั้ง)

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
เมื่อครู่ได้ไปกินข้าวเที่ยง กับพรรกพวกมีฝรั่งที่เคยมาฝึกร่วมกัน นั่งกินด้วย
ก็คุยกันนะครับ ฝรั่ง3คนนี้เป็นพุทธและเป็นลูกศิษน์หลวงพ่อเปิ่น ไปสักมาด้วยแล้วครับ
เค้ามาถามหาพระวัดบวรกับผม ก็คุยกันไปคุยกันมาก็มาเรื่องหลวงพ่อเปิ่น

เค้าว่าเค้าได้สักกับอาจาย์ญา พระผิวเข้มๆดูดุๆ ก็ไม่มีอะไร แนะนำพรรกพวกมาสักกัน

ทีนี้ ประเด็น คือ ตอนหลังมาเนี่ย มีคนไทยที่วัดต้อนไปกุฏิหนึ่งในวัด มีเรียกเก็บเงินค่าสัก เป็นหลักร้อยหลักพัน
ซึ่งแกบอกว่า มันไม่ถูกต้องเพราะตอนแกมาสักดีมากไม่มีเรียกเก็บเงิน แกยังบอกทำบุญใส่ซองเองตั้งหลายตัง

แต่พอเพื่อนๆมาแล้วโดนอย่างนี้มันเหมือนโดนหลอก คุยกันก็ไม่รู้เรื่องแถมพอถามมากๆ นายหน้าก็ทำไม่พอใจจะไล่ไปที่อื่นอีก
เดี๋ยวนี้ฝรั่งกลุ่มนี้นอกจากหนีจากวัดบางพระไปแล้วและยังเอาไปพูดว่าประนามต่อๆกันไป

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยอธิบายเค้าไม่ได้ เคยได้แต่อ่านผ่านตาคร่าวๆ คิดว่าก้คงมีกุฏิเดียวในวัด ที่ทำแบบนี้

ผมว่า น่าจะติดป้ายตัวโตๆ หน้ากุฏิไปเลยดีกว่า "ว่ารับจ้างสัก"

เว็ปมาสเตอร์ เห็นสมควรยังไง ก็ลบออกได้นะครับ แต่คนฟังอย่างผมมันหดหู่

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ฟังแล้วก็รู้สึกไม่ดีครับ เรื่องนี้พูดกันลำบาก
ผมคิดว่าดีครับที่ฝรั่งเค้ามาสนใจในศิลปะวัฒนธรรมของไทยเรา
แต่เราเองคนไทย ก็ไม่ควรที่จะทำให้ฝรั่งที่เค้าศรัทธาเกิดความรู้สึกไม่ดี
ตามมาด้วยน่ะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ศิษย์ดี.. สร้างชื่อเสียง.. ประกาศกิติศัพท์ ลพ.เปิ่น วัดบางพระ ขจรไกลฟุ้ง ทั่วคุ้งน้ำ ทั่วประเทศ ทั่วโลก..

ศิษย์เลว.. คอยนำชื่อเสียงที่ศิษย์ดีสร้างสะสมไว้.. แสวงหาผลประโยชน์ กระจายทั่วผืนแผ่นดินที่ตนซุกหัวอยู่นั่นแหละ.. และอาจจะแผ่ไปถึงบางมุมของโลก

สามัญสำนึกที่อยู่เบื้องลึกในกมลสันดานคนนั้น ยากนักหยั่งรู้ถึง...

การเลี้ยงดู.. สิ่งแวดล้อม การใช้ชีวิต.. และอื่นๆ

บางคนคิดตื้นๆ แค่หน้าแข้ง หัวเข่า...บางคนหัวไว คิดอะไรฉลาดเลิศล้ำ...จนสามัญชนตามไม่ค่อยจะทัน..

ในขณะบางคน.. คิดเลว.. จนคนที่คิดดี คิดไม่ถึง! ว่าจะเลวได้เพียงนี้!

ครั้นจะติดป้าย 'รับจ้างสัก' ดูเป็นไอเดียคมปนอารมณ์ขุ่นมัว..ไปนิด!

หากฝรั่ง..เหล่านั้นมีปัญหามากนัก... ให้เขามาคุยกะคุณโชวดู..

ฝรั่งก็ไม่ใช่พระ ใช่เจ้าสักหน่อย..ไม่เห็นต้องแคร์..ค่ะ

ฝรั่งบางคน...พูดภาษาฝรั่งไม่รู้เรื่อง..มีเยอะ! คนไทยเรากลัวกันไปเอง..โอ้ย ฉันฟังมันไม่รู้เรื่อง..!

น่าคิดว่าหัวแดงตาน้ำข้าวเหล่านั้น...อาจเข้าใจอะไรผิดๆ ... เหมือนกันค่ะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2552, 02:27:51 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ถ้าสักแบบเดิม  ค่าครู 25 บาท  แต่เลือกรูป เลือกยันต์เองไม่ได้

แต่ถ้าเสียค่าครูตามรูป   สามารถเลือกรูป  เลือกยันต์ได้ตามใจชอบ

ทีนี้จะให้เลือกอะไร  เอาตามแบบดั้งเดิม  หรือจะเอาแบบใหม่ ที่ใช้ข้ออ้างว่าลูกศิษย์เดินทางมาไกล อยากให้ได้ยันต์ตามที่ต้องการ  มันก็มีเหตุผลทั้งคู่

เรื่องในวัด ก็ต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่พระผู้ปกคองวัด  คณะพระภิกษุสงฆ์ภายในวัดจะหารือ ปรึกษากัน  เราเป็นฆราวาสไม่มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรได้

แต่เรามีสิทธิ์ที่จะเลือกว่าจะไปสักกับพระอาจารย์ท่านใดได้

แนวทางใดที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนเอาไว้  ผมจะไม่ยอมเปลี่ยนแนวทางนั้นเด็ดขาด   

ศิษย์ดี ย่อมเคารพ  ยึดถือปฏิบัติ  ตามแนวทางที่ครูบาอาจารย์ท่านปฏิบัติไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2552, 03:12:30 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
เนี่ยล่ะหนอ สังคมมนุษย์ ทุกอย่างที่สามารถทำแล้ว เอาตัวรอดได้เดี๋ยวนี้คนก็ทำกันเยอะ แต่ไม่คิดว่าสิ่งที่กำลังทำนั้นน่ะ ทำให้ผู้อื่นเค้าเดือนร้อน เสื่อมเสียชื่อเสียงขนาดไหน คือยังไงก็ได้ ขอให้ข้าได้ในสิ่งที่ข้าต้องการ เรื่องอื่นค่อยว่ากัน  02;
เรื่องแบบนี้น่ะ เราคิดว่าเป็นกันแทบทุกคนล่ะ ขนาดเรายังเป็นเลยนะ  23;แต่ก่อนทำอะไรน่ะต้องคิดให้รอบคอบ ถ้าหากมีปัญหาเกิดขึ้น ใครบ้างล่ะที่จะเดือนร้อน พ่อ แม่ พี่ น้องเรา สิ่งแวดล้อมบุคคลรอบตัวเรา เค้าจะคิดยังไง แล้วเราจะแก้ปัญหานั้นได้ดีหรือไม่ หากมีเวลาคิดทบทวน ก็จะทำให้เรารู้ถึงวิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องด้วยนะ 21; 13;

คิดดี ทำดี พูดดี  30; 31; :054: :090: :026:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ก็ว่ากันไปครับ ทำอะไรไม่ได้มากก็จริง

แต่การนำมาสนทนาบอกกล่าวกันบ่อยๆ ด้วยเจตนาดีแบบนี้ก็อาจเป็นแรงผลักดันให้มีการเปลี่ยนแปลงในด้านดีกันบ้าง

จะไทยหรือเทศ ก็ยังชอบทั้งแบบดั้งเิดิมและแบบทันใจละครับ เท่าที่ผมสังเกตดูนะ  เพราะบอกกล่าวว่าต้องใส่พานเท่าไร  อย่างไร

ประเด็นเรื่องราคาจะว่าสำคัญก็ใช่ แต่ก็ยังมีเรื่องอื่นที่น่าคิดมากกว่า  ลองศึกษาข้อมูลกันให้ดีๆ จะได้ตัดสินใจได้แน่นอน

ส่วนเรื่องของชาวต่างชาตินั้น  ถ้าฝรั่งชั่งใจ กันหน่อย ในเมื่อเคยมาสักแบบยกพาน ๒๕ บาท  แสดงว่า กุฎิที่ยกพานไม่แรงก็มี 

เขาก็เคยสักมาแล้ว น่าจะอธิบายให้เพื่อนๆของเขาเข้าใจได้  ..แต่เขาเลือกที่จะบ่นว่า มากกว่าบอกกล่าว ก็เท่านั้น

ว่ากันไปครับ นั้นละครับ ที่ขึ้นต้นไว้

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เอ่อ คือ ไม่สบายมากๆ  และ อยากช่วยครับ
สมาชิกท่านไหน มีเพื่อนเป็นฝรั่งแล้วมีปัญหาสื่อสารไม่รู้เรื่อง
อยากบอกเขาว่าอะไร ลองบอกมาได้เลยครับ
ผมคิดว่าชาวเวปท่านอื่นๆและผม  ไม่นิ่งดูดาย
จะพยายามแปลเป็นภาษาอังกฤษให้ครับ
แล้ว ท่านก็ print ไปให้เขาอ่าน น่าจะดีขึ้น

(ผมเองไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหน  แต่พอจะสื่อสารได้
เนื่องจากทำงานติดต่อกับฝรั่งเกือบทุกวันอ่ะครับ )

ด้วยความจริงใจครับ
บางแก้วฟ้า   

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ดีชั่วที่ตัวทำ สูงต่ำที่ทำตัวครับ ...  :089:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
สี่งใดที่เป็นแนวทางที่ดีตามที่หลวงพ่อครูบาอาจารย์ท่านวางไว้ก็เดินเข้าหาเถอะครับ สี่งใดที่ผิดแนวทางนอกครูบาอาจารย์จงเลี่ยงเสีย แล้วปล่อยให้เป็นหน้าที่กรรม เป็นตัวกำหนดเอาเอง เราเป็นลูกศิษย์เป็นฆารวาสไปจัดการตรงนั้นก็ไม่เหมาะนะครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
เอ่อ คือ ไม่สบายมากๆ  และ อยากช่วยครับ
สมาชิกท่านไหน มีเพื่อนเป็นฝรั่งแล้วมีปัญหาสื่อสารไม่รู้เรื่อง
อยากบอกเขาว่าอะไร ลองบอกมาได้เลยครับ
ผมคิดว่าชาวเวปท่านอื่นๆและผม  ไม่นิ่งดูดาย
จะพยายามแปลเป็นภาษาอังกฤษให้ครับ
แล้ว ท่านก็ print ไปให้เขาอ่าน น่าจะดีขึ้น

(ผมเองไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหน  แต่พอจะสื่อสารได้
เนื่องจากทำงานติดต่อกับฝรั่งเกือบทุกวันอ่ะครับ )

ด้วยความจริงใจครับ
บางแก้วฟ้า  

ขอบคุณมากๆครับ แต่ผมอธิบายได้เท่าที่รู้เรื่องในวัดครับ ภาษาที่ออกไปร่ำเรียนต่อมาหลายปีทำให้สื่อสารตรงกันครับ
ที่อธิบายไม่ถูกคือเรื่องภายใน ซึ่งผมไม่รู้
แต่ได้ยิน ลูกศิษย์เก่ามาไกล พูดถึงวัดอย่างนี้แล้วมันรู้สึกไม่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2552, 07:50:44 โดย nontaburi »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
การหากินก็มีหลายแบบ ก็ ปล่อยเค้าหาก เค้าจะทำแบบนั้นเราห้ามเค้าไม่ได้ แต่เราไม่ทำอย่างเค้าก็พอ เราไปประชาสัมพันธ์ ทุกเรื่องไม่ได้หรอกนะครับ

ออฟไลน์ อ้อ

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
สั้นๆห้วนๆนะครับ
   สักกุฎินั้นเสียหนังเปล่า
อยู่วัดเดียวกันใช่จะได้เรียนมา
    ไปเอารูปยันต์ของสำนักอื่นมาอีก

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เอ.......น่าจะบอกชาวเว๊บไปเลยว่ากุฎิไหนที่ทำแบบนี้จะได้หาทางแก้ไข ให้ดีขึ้นและน่าจะพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษบอกเป็นค่าธรรมเนียมการมาที่วัดบางพระว่าครวญจะทำตัวอย่างไรครับ พี่น้อง 17;

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
อาศัยศรัทธาเป็นที่ตั้งครับท่าน

ก็อย่างกับที่เคยผ่านมาหลายๆกระทู้ที่เอ่ยถามถึงเรื่องนี้ ก็ถือว่าเป็นกุฏิทางเลือกครับท่าน ผมปัจจัยน้อยก็เลยไม่เคยไปแถวๆกุฏินั้น ใครมีปัจจัยมากหน่อยอยากได้ลายอะไรเฉพาะเจาะจงสักตรงไหนก็เลือกเอาได้เลยราคาตามลายตามฝีมือ สักเสร็จเกรงไม่ขลังก็ไปขอเมตตาให้หลวงน้าสำอางค์ท่านเป่าครอบให้อีกครั้ง สุดท้ายสักเสร็จแล้วศักดิ์ศรีก็ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับ

การงานสิ่งใดถ้าไม่มีผลประโยชน์ตอบแทนก็จะหาผู้ที่เสียสละทำงานเหล่านั้นด้วยความยากยิ่ง เช่นกัน ถ้าเป็นคนแน๊ะนำญาติโยมให้ไปสักที่กุฏิไหนแล้วได้ผลประโยชน์แล้วใครจะไม่ต้อนญาติโยมเหล่านั้นไปหาล่ะครับ ผู้ช่วยสัก-คนแน๊ะนำ ต้องกินต้องใช้นี่ครับ

ไหนเลยจะมีเมตตาเสมอเหมือนหลวงน้าสำอางค์ หลวงพี่ญา หลวงน้าติ่ง หลวงน้าต้อย หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่นันท์  ฯลฯ ท่านเป็นพระสละแล้วซึ่งทุกสิ่งที่เป็นกิเลสทางโลก มุ่งหวังให้ความเมตตาแก่เหล่าศิษย์เพื่อสร้างบุญถวายให้แด่พระพุทธศาสนา เงินค่าครู-ปัจจัยที่ใส่ซองทุกบาททุกสตางค์ที่ถวายท่าน ท่านก็นำไปสร้างถาวรวัตถุภายในวัด-โรงเรียน โรงพยาบาล ฯลฯ ตามเห็นสมควร

ตามศรัทธาครับท่าน ชอบแบบไหนก็ไปทางนั้น วัดบางพระเราไม่ปิดกันในการรับศิษย์ ไม่ว่าจะเคยสักมาจากสำนักไหน ถ้าท่านศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่น ท่านก็จะได้ชื่อว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นด้วยกันทุกคนครับ

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
ผมเชื่อบารมีหลวงพ่อครับไม่มีใครทำความเสียหายให้วัดบางพระได้ครับใครทำไม่ดีก็จะได้กรรมครับเดียวนี้กรรมเขามาไวครับเป้นกำลังใจให้วัดของพวกเราทุกคนครับผม :053:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
นานาจิตตัง หลายคนหลายความคิด ต่างที่มาต่างความฝัน ทำได้ต้องได้ดีครับ คำนี้ ใช้ได้ตลอดกาล
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปูดำ

• for the goodtimes
  • ตติยะ
  • i pray

อย่าร้องขอจงเป็นผู้ให้

ออฟไลน์ ศิษย์มีครู

• ทุติยะ
  • **
อาศัยศรัทธาเป็นที่ตั้งครับท่าน

ก็อย่างกับที่เคยผ่านมาหลายๆกระทู้ที่เอ่ยถามถึงเรื่องนี้ ก็ถือว่าเป็นกุฏิทางเลือกครับท่าน ผมปัจจัยน้อยก็เลยไม่เคยไปแถวๆกุฏินั้น ใครมีปัจจัยมากหน่อยอยากได้ลายอะไรเฉพาะเจาะจงสักตรงไหนก็เลือกเอาได้เลยราคาตามลายตามฝีมือ สักเสร็จเกรงไม่ขลังก็ไปขอเมตตาให้หลวงน้าสำอางค์ท่านเป่าครอบให้อีกครั้ง สุดท้ายสักเสร็จแล้วศักดิ์ศรีก็ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับ

การงานสิ่งใดถ้าไม่มีผลประโยชน์ตอบแทนก็จะหาผู้ที่เสียสละทำงานเหล่านั้นด้วยความยากยิ่ง เช่นกัน ถ้าเป็นคนแน๊ะนำญาติโยมให้ไปสักที่กุฏิไหนแล้วได้ผลประโยชน์แล้วใครจะไม่ต้อนญาติโยมเหล่านั้นไปหาล่ะครับ ผู้ช่วยสัก-คนแน๊ะนำ ต้องกินต้องใช้นี่ครับ

ไหนเลยจะมีเมตตาเสมอเหมือนหลวงน้าสำอางค์ หลวงพี่ญา หลวงน้าติ่ง หลวงน้าต้อย หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่นันท์  ฯลฯ ท่านเป็นพระสละแล้วซึ่งทุกสิ่งที่เป็นกิเลสทางโลก มุ่งหวังให้ความเมตตาแก่เหล่าศิษย์เพื่อสร้างบุญถวายให้แด่พระพุทธศาสนา เงินค่าครู-ปัจจัยที่ใส่ซองทุกบาททุกสตางค์ที่ถวายท่าน ท่านก็นำไปสร้างถาวรวัตถุภายในวัด-โรงเรียน โรงพยาบาล ฯลฯ ตามเห็นสมควร

ตามศรัทธาครับท่าน ชอบแบบไหนก็ไปทางนั้น วัดบางพระเราไม่ปิดกันในการรับศิษย์ ไม่ว่าจะเคยสักมาจากสำนักไหน ถ้าท่านศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่น ท่านก็จะได้ชื่อว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นด้วยกันทุกคนครับ

สุดยอดครับ

เห็นด้วยๆๆๆ
ศรัทธาเป็นที่ตั้ง

:016: :016: :016:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
พูดไม่ออกครับ เด็กใหม่

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เมื่อครู่ได้ไปกินข้าวเที่ยง กับพรรกพวกมีฝรั่งที่เคยมาฝึกร่วมกัน นั่งกินด้วย
ก็คุยกันนะครับ ฝรั่ง3คนนี้เป็นพุทธและเป็นลูกศิษน์หลวงพ่อเปิ่น ไปสักมาด้วยแล้วครับ
เค้ามาถามหาพระวัดบวรกับผม ก็คุยกันไปคุยกันมาก็มาเรื่องหลวงพ่อเปิ่น

เค้าว่าเค้าได้สักกับอาจาย์ญา พระผิวเข้มๆดูดุๆ ก็ไม่มีอะไร {ไม่มีอะไรหมายถึงไม่มีปัญญหาเรื่องเงินไช่ไหมเข้าใจว่านะ}

แนะนำพรรกพวกมาสักกัน
ทีนี้ ประเด็น คือ ตอนหลังมาเนี่ย มีคนไทยที่วัดต้อนไปกุฏิหนึ่งในวัด มีเรียกเก็บเงินค่าสัก เป็นหลักร้อยหลักพัน {มีกุฎเดียว}
ซึ่งแกบอกว่า มันไม่ถูกต้องเพราะตอนแกมาสักดีมากไม่มีเรียกเก็บเงิน แกยังบอกทำบุญใส่ซองเองตั้งหลายตัง {เฉพาะกุฎนี้ใช้งานฝีมือระดับTattoo คือสวยงามอลังการงานสร้าง ราคา จึงพอๆกับถนนข้าวสาร}

แต่พอเพื่อนๆมาแล้วโดนอย่างนี้มันเหมือนโดนหลอก {ท่านอาจไม่เข้าใจเอาน่ะ}
คุยกันก็ไม่รู้เรื่องแถมพอถามมากๆ นายหน้าก็ทำไม่พอใจจะไล่ไปที่อื่นอีก{คนไทยมึนกับภาษาอังกิด เพราะนานๆเริ่มแปลไม่ออก}
เดี๋ยวนี้ฝรั่งกลุ่มนี้นอกจากหนีจากวัดบางพระไปแล้วและยังเอาไปพูดว่าประนามต่อๆกันไป {กลับมาๆ เข้าใจผิดทั้งนั้น}

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยอธิบายเค้าไม่ได้ เคยได้แต่อ่านผ่านตาคร่าวๆ คิดว่าก้คงมีกุฏิเดียวในวัด ที่ทำแบบนี้ {แม่นแล่ว}

ผมว่า น่าจะติดป้ายตัวโตๆ หน้ากุฏิไปเลยดีกว่า "ว่ารับจ้างสัก"{งานศิลปะ+อาคมไงท่านเลยแพง}

"ใจร่มๆพี่น้อง ถ้าเรามาตามกฎ การสักยันต์จริงๆ ต้องให้พระอาจารย์ท่านเมตตา กำหนดโดยจิตท่านว่าเราควรได้อะไร ไอ้แบบบางคน ผีเกาะคอมา หรือ สาวสวยมายืมตาละห้อยนอกกุฏิ แทนที่คนอื่นอิจฉาแต่เขาไม่อิจฉาเพราะมองเห็นคนเดียวคือหลวงพี่หลวงอา อันนั้นไม่ลง8ทิศ ยันต์ครู กระทู้7แบกก็กะไร หนุมานจึงแปลงกายเป็น แปดทิศในบัดดล "

ทีนี้ถ้าสูเจ้ายังดันทุรัง อยากเอยอยากจัง อยากได้พี่ลิงงามๆ ไปอวดเพื่อนฝูง แต่ เพื่อนพ้องนั่งตาละห้อนเป็นสิบๆคน หลวงพี่จะมัวปั้นพี่ลิงให้คนอื่นก็ รอกัน ลิงงอก เอิ๊ยรากงอง "เหมือนรถติด  ถ้าอยากไปไวก็ไปทางด่วน"

คนไทยเราชอบมองฝรั่งมีกะตัง ทั้งที่จริงๆ เขาจนกว่าเราแต่เขากู้มาเที่ยวได้ ฝรั่งไม่ต้องเรียนสูงก็รวยได้ อาทิเช่นรับจ้างเช็ดกระจกตึก รับจ้างเช็ดรูปเทพีเสรีย์ภาพ อืมรวยจริงๆ เพื่อนจบปริญญาโท2ใบมันยังไปทำเลย รวยกว่า

พอพี่หรั่งดูดีมีกะตัง ก็น่าจะพอจ่ายได้ ก็เชิญ ไปใช้บริการทางด่วน พระมหาสมชาย {ความแรงเร็ว มักสวนทางความประหยัด}
สิง1ตัว+หัวใจขุนแผน 65บาท ก็OKคับ แต่ถ้าลายใหญ่ๆ อย่างพี่ลิงเชิญธง หรือยกพล ก็ 2ร่อยบาทอัพ แต่งานพอๆกะแททูล
"ไวได้ดังใจแต่  ก็ต้องจ่ายตาม limitงาน"  แล้วรีบไปกุฏใหญ่ขอเมตตาเป่าครอบให้ว่องก่อนออกจากวัด <<----- อย่าลืมสำคัญมากๆ

แต่ถ้าท่านเออละเหวยเออละวา อยากได้วิชาเข้มขลังสุดๆตามแต่วาสนา ก็จงมากวาดลานมาถือพานมารอเมตตา จากครูบาเข้มขลังสุดๆ รอนานหน่อยนะถ้าท่านทนรอได้ก็ได้ของดี

"แต่เชื่อผมเหอะ สักยันต์ที่นี่ต่อให้แพงที่สุด ยังถูกกว่าไปสักTatooเลย"

hello my friend's from over seacountry Don't serious about Money or purchessing for Yan that's you requirement
that's reasonable topaid if you can't wait as your all bangpra  thaifriend then you may paidmore than 65 baht upper it's  better choice to get your yan  fastest . attention After you Yan finished please go to Dr.Lp Pern Graveyard to visit lp.SamAng to Speeling Lp.Pern Magic to your yan before back home (please remember )

thankyou four kindness and best wishes you Joy as Our BangpraFamily again

:114:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล

เค้าว่าเค้าได้สักกับอาจาย์ญา พระผิวเข้มๆดูดุๆ ก็ไม่มีอะไร {ไม่มีอะไรหมายถึงไม่มีปัญญหาเรื่องเงินไช่ไหมเข้าใจว่านะ}

แนะนำพรรกพวกมาสักกัน
ทีนี้ ประเด็น คือ ตอนหลังมาเนี่ย มีคนไทยที่วัดต้อนไปกุฏิหนึ่งในวัด มีเรียกเก็บเงินค่าสัก เป็นหลักร้อยหลักพัน {มีกุฎเดียว}
ซึ่งแกบอกว่า มันไม่ถูกต้องเพราะตอนแกมาสักดีมากไม่มีเรียกเก็บเงิน แกยังบอกทำบุญใส่ซองเองตั้งหลายตัง {เฉพาะกุฎนี้ใช้งานฝีมือระดับTattoo คือสวยงามอลังการงานสร้าง ราคา จึงพอๆกับถนนข้าวสาร}

แต่พอเพื่อนๆมาแล้วโดนอย่างนี้มันเหมือนโดนหลอก {ท่านอาจไม่เข้าใจเอาน่ะ}
คุยกันก็ไม่รู้เรื่องแถมพอถามมากๆ นายหน้าก็ทำไม่พอใจจะไล่ไปที่อื่นอีก{คนไทยมึนกับภาษาอังกิด เพราะนานๆเริ่มแปลไม่ออก}
เดี๋ยวนี้ฝรั่งกลุ่มนี้นอกจากหนีจากวัดบางพระไปแล้วและยังเอาไปพูดว่าประนามต่อๆกันไป {กลับมาๆ เข้าใจผิดทั้งนั้น}

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยอธิบายเค้าไม่ได้ เคยได้แต่อ่านผ่านตาคร่าวๆ คิดว่าก้คงมีกุฏิเดียวในวัด ที่ทำแบบนี้ {แม่นแล่ว}

ผมว่า น่าจะติดป้ายตัวโตๆ หน้ากุฏิไปเลยดีกว่า "ว่ารับจ้างสัก"{งานศิลปะ+อาคมไงท่านเลยแพง}

"ใจร่มๆพี่น้อง ถ้าเรามาตามกฎ การสักยันต์จริงๆ ต้องให้พระอาจารย์ท่านเมตตา กำหนดโดยจิตท่านว่าเราควรได้อะไร ไอ้แบบบางคน ผีเกาะคอมา หรือ สาวสวยมายืมตาละห้อยนอกกุฏิ แทนที่คนอื่นอิจฉาแต่เขาไม่อิจฉาเพราะมองเห็นคนเดียวคือหลวงพี่หลวงอา อันนั้นไม่ลง8ทิศ ยันต์ครู กระทู้7แบกก็กะไร หนุมานจึงแปลงกายเป็น แปดทิศในบัดดล "

ทีนี้ถ้าสูเจ้ายังดันทุรัง อยากเอยอยากจัง อยากได้พี่ลิงงามๆ ไปอวดเพื่อนฝูง แต่ เพื่อนพ้องนั่งตาละห้อนเป็นสิบๆคน หลวงพี่จะมัวปั้นพี่ลิงให้คนอื่นก็ รอกัน ลิงงอก เอิ๊ยรากงอง "เหมือนรถติด  ถ้าอยากไปไวก็ไปทางด่วน"

คนไทยเราชอบมองฝรั่งมีกะตัง ทั้งที่จริงๆ เขาจนกว่าเราแต่เขากู้มาเที่ยวได้ ฝรั่งไม่ต้องเรียนสูงก็รวยได้ อาทิเช่นรับจ้างเช็ดกระจกตึก รับจ้างเช็ดรูปเทพีเสรีย์ภาพ อืมรวยจริงๆ เพื่อนจบปริญญาโท2ใบมันยังไปทำเลย รวยกว่า

พอพี่หรั่งดูดีมีกะตัง ก็น่าจะพอจ่ายได้ ก็เชิญ ไปใช้บริการทางด่วน พระมหาสมชาย {ความแรงเร็ว มักสวนทางความประหยัด}
สิง1ตัว+หัวใจขุนแผน 65บาท ก็OKคับ แต่ถ้าลายใหญ่ๆ อย่างพี่ลิงเชิญธง หรือยกพล ก็ 2ร่อยบาทอัพ แต่งานพอๆกะแททูล
"ไวได้ดังใจแต่  ก็ต้องจ่ายตาม limitงาน"  แล้วรีบไปกุฏใหญ่ขอเมตตาเป่าครอบให้ว่องก่อนออกจากวัด <<----- อย่าลืมสำคัญมากๆ

แต่ถ้าท่านเออละเหวยเออละวา อยากได้วิชาเข้มขลังสุดๆตามแต่วาสนา ก็จงมากวาดลานมาถือพานมารอเมตตา จากครูบาเข้มขลังสุดๆ รอนานหน่อยนะถ้าท่านทนรอได้ก็ได้ของดี

"แต่เชื่อผมเหอะ สักยันต์ที่นี่ต่อให้แพงที่สุด ยังถูกกว่าไปสักTatooเลย"

hello my friend's from over seacountry Don't serious about Money or purchessing for Yan that's you requirement
that's reasonable topaid if you can't wait as your all bangpra  thaifriend then you may paidmore than 65 baht upper it's  better choice to get your yan  fastest . attention After you Yan finished please go to Dr.Lp Pern Graveyard to visit lp.SamAng to Speeling Lp.Pern Magic to your yan before back home (please remember )

thankyou four kindness and best wishes you Joy as Our BangpraFamily again

:114:
ผมชอบกระทู้นี้จังครับ ผมเปนอีกคนหนึ่งที่ชอบ หนุมานมาก และตอนแรกประสบการณ์ยังน้อย จึงต้องขึ้นทางด่วนมาครับ ได้มา สองตัวครับ ตัวละ 399 และพอมาบ่อยๆจึงรู้ว่ายังมีที่ดีๆและไม่แพง แต่นี่คือประสบการณ์ของผมนะครับถึงจะแพงและสักโดยฆารวาสแต่ความเข้มขลังไม่ได้ด้อยนะครับ ผมลองมากับตัวแล้ว แต่มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราด้วยนะครับ ว่าประพฤติปฏิบัติดีพอหรือไม่ และที่พูดไม่ได้เข้าข้างกุฏิที่แพงนะครับ แค่อยากฝากข้อคิดเฉยๆครับ  อันเนื้อหนัง มังสา ตัวเรา ของเรา เราเจ็บ ท่าน บ่ เจ็บ   ขอบคุณครับ  ผิดผลาดประการใด กราบขออภัยมา ณ ที่นี้
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล