ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยคะ  (อ่าน 3151 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiaranai

• ชอบสักยันมากคะ
  • ตติยะ
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดกอ่นจะไม่มีวันพรุ่งนี้
    • ICQ Messenger - 898894317
    • MSN Messenger - jiaranai77@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - jiaranai
    • www.toy.com
    • อีเมล
สงสัยคะ
« เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 11:34:25 »
:075: ชว่ยตอบตอ้ยนิดคะพรุ่งนี้ตอ้ยไปงานศพแม่แฟนคะไม่รู้ว่ากินข้าวในงานใด้ไหมคะ งงคะ :010: :010:ขอบคุณคะ :001:
เจียรนัย    ตอ้ยมีวันนี้ใด้เพราะยันต์หลวงพ่อใครจะว่าไม่ดีเพราะเราเป็นญิงแต่สำหรับญิงคนชื่อตอ้ยดีมากคะตั้งแต่สักมาก็ไม่มีคำพูดไม่ดีในชีวิต

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: สงสัยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 2552, 11:55:50 »
ไม่กินจาดีกว่าคับผมก้อไม่กินอ่ะสำหรับผมนะหิวผมก้อทน...แล้วแต่นะคับลองฟังความคิดเห็นของพี่น้องของเราก่อนเผื่อพวกเขามีคำตอบที่ชัดเจนนะคับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 12:05:03 »
มันขึ้นว่าสำนักที่คุณต้อยไปสักท่านห้ามเอาไว้หรือเปล่าครับ

แต่ถ้าส่วนตัวผมที่ศึกษามาหลายที่ ก็จะมีข้อห้ามเหมือนๆกันคือ

ห้ามด่า บิดา มารดา , ห้ามลบหลู่ ว่ากล่าวครูบาอาจารย์  ,ห้ามผิดชู้ สามี บุตร ภรรยา ของผู้อื่น

ส่วนนอกจากนั้นก็แล้วแต่ข้อห้ามของแต่ละสำนักครับ

ส่วนตัวผมไม่ถือครับ งานศพย่าผม  ผมก็ทานครับ  ขนาดอาหารที่ไหว้ย่าผม พ่อและลุงผมที่เคร่งๆ  ท่านยังทานเลยครับ  ท่านบอกว่านี่คืออาหารที่เหลือจากเดนของผู้มีพระคุณ คือแม่ของพ่อ หรือย่าของผม  ถ้าผมไม่ทานก็ให้คิดว่า ใครที่เลี้ยงพ่อของผมมา  ถ้าไม่ใช่ย่าของผมครับ 

แต่ถ้าเป็นอาหารที่เซ่นไหว้พราย  น้องกุมาร  ผมจะไม่ทานครับ

"ขนาดพระภิกษุสงฆ์ท่านยังฉันภัตตาหารในงานศพเลยครับ"    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2552, 12:08:34 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 01:57:26 »
ผมอยากบอกว่า  ทำอะไร อย่าให้ตึงเกินไปครับ  จะเป็นทุกข์ เปล่าๆ  เชื่อผมเถอะ

ของแบบนี้ อยู่ที่ใจ และศรัทธา ครับ :001:

ผมอะ  กินทุกงานครับ   ก็คนมันหิวอะ  มางานศพ  แต่ เดินออกไปสั่งอาหารกินเอง ไม่กินอาหารที่เขาเลี้ยง  มันดูแปลกๆน๊ะ ผมว่า :075:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 06:57:59 »
:075: ชว่ยตอบตอ้ยนิดคะพรุ่งนี้ตอ้ยไปงานศพแม่แฟนคะไม่รู้ว่ากินข้าวในงานใด้ไหมคะ งงคะ :010: :010:ขอบคุณคะ :001:
ผมว่ากินได้นะ คนอื่นกินหมดแต่เราไม่ ก็แปลกดี
ว่าแต่คุณ jiaranai ชื่อ "ตอ้ย" หรือ "ต้อย" ครับเห็น post ว่า "ตอ้ย" ตลอดอ่านแล้วงงๆครับ(ขออภัยถ้าพิมพ์ถูกแล้ว)
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 09:03:18 »

กินไปเถอะครับ  แค่รักษาศีลห้า ไม่ลบหลุ่ศาสนา ไม่ด่าบุพการี แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว

ส่วนของไหว้ครู ไหว้เจ้าที่ ไหว้บรรพบุรุษ ก็เช่นกัน กินได้ ของมงคลทั้งนั้น ถือว่าเป็นยา  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 09:06:50 »
ที่ไม่ทานเพราะว่า ครูบาอาจารย์ท่านสั่งห้ามไว้หรือเปล่าละครับ ถ้าใช่ก็ตามนั้น

ถ้าครูบาอาจารย์ไม่ได้ัสั่งห้ามไว้ก็ทานได้ครับ  

ระดับที่จะไม่ทานของในงานศพ น่าจะเป็นศิษย์ที่มีกำลังใจเข้มแข็ง สามารถทำได้จริงและเป็นที่ยอมรับ

เคยพบเห็นเหมือนกันครับ ในงานศพที่ต่างจังหวัด มีคุณลุงท่านนึงไปฟังสวด เจ้าภาพเอาน้ำมาให้ก็รับแล้ววางไว้  

นำอาหารมาให้ก็บอกว่าทานมาแล้ว  หลายคนในงานทราบดีว่า ลุงท่านนี้ไม่ทานของงานศพ ทำมาเป็นเวลาหลายสิบปี ก็โอเค ครับ  

แต่อย่างเราๆ จไหวไหม  สังคมจะมองอย่างไร เล่นของเหรอ? 

ไปงานผิวเผิน จะทานหรือไม่ทาน ดูกาละเทศะ ดีกว่าครับ  ไปงานคนคุ้นเคยหรือสนิทกันก็ต้องวางตัวอีกแบบ

อีกอย่างที่ควรคำึนึง คือ ถ้าจะถือข้อห้ามนี้ต้องทำได้ตลอดไปจะดีกว่า  ทำบ้าง-ไม่ทำบ้าง นะครับ

ต้องมีบทสรุปเสมอๆ ว่า เป็นคนดี รักษาศีล ๕ ก็พอแล้ว เช่นเคย   :005:  :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2552, 09:13:31 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 09:30:41 »
แล้วแต่ใจเลยครับ อดได้อด ไม่ไหวก็ทานไปเถอะครับ ทรมานตัวเองมันก็บาปนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ศิษย์มีครู

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 11:07:33 »
ผมว่านะครับไม่เกี่ยวกันนะครับ

แต่ก้ออยุ่ที่สำนักและก้ออาจารย์ที่สักให้ด้วยว่า
ท่านห้ามสิ่งไหน ห้ามทานอะไรบ้าง 

สิ่งสำคัญที่สุดคือการไม่เบียดเบียนผู้อื่นให้เดื่อดร้อน
หรือได้รับความทุกข์ นั่นแระคับ
เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำที่สุด

:001: :001: :001:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 02:58:43 »
ไม่กลัวก็กินได้จะ
ถ้ากลัวก้กินไม่ได้คร้าบผม
อยู่ที่ใจและข้อห้ามของแต่ละที่ครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 03:30:01 »
พี่โชวไม่ไปงานศพนานมากๆ แล้วค่ะ...
ไม่รู้เป็นไง ไปแล้วชอบได้กลิ่นแปลกๆ .. ตลอดเวลา..
..เฉเกหาทางไม่ไปซะดื้อๆมาตลอด..

เข้าห้องน้ำก็ไม่กล้าเข้า ลำบากคนอื่นๆ ต้องมายืนรอ เผลอๆ ต้องเข้ามาด้วยกัน...
มันหลอนๆ พิลึก!  :065:

cho presley       

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 03:37:08 »
เชื่อผมดิไม่เป็นไรหลอกครับผมเคยถามหลวงพี่ต้อยเเล้วครับ
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 03:40:56 »
ผมมีความเห็นว่า ห้ามกินของงานศพที่ไม่ใช่ญาติ ครับ ....สำนักผมถือใว้งี้ ครับ
แว้นญาติตัวเองทานได้  งานอภิธรรมพระก็ทานได้

ไม่ทานน้ำเต้า และมะเฟือง อะครับ

(ของสำนักผมนะครับ)

บางที่อาจไม่ได้ห้ามก็ว่ากันไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2552, 03:42:46 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 04:16:15 »
ทานอะไรไปก่อนเข้างานซิครับ ใช่มุขเดียวกับผมก็ได้ ลดความอ้วน อาหารเย็นงด ผมใช่บ่อย

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 04:20:31 »
ส่วนเรื่องที่ว่าให้ถือศีล 5 หล่ะครับ
กรณีนี้ กินเหล้าไม่ได้เรย ใช่ไหม ครับ   :062: :062: :062:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 05:29:32 »
ส่วนเรื่องที่ว่าให้ถือศีล 5 หล่ะครับ
กรณีนี้ กินเหล้าไม่ได้เรย ใช่ไหม ครับ   :062: :062: :062:

ศีล๕ รักษาได้ครบดีอยู่แล้วครับ ถ้าจะขาดไปบ้างก็ไม่เป็นไรแต่อย่าบ่อย ที่เน้นห้ามอย่างจริงจัง ก็ ศีลข้อ ๓ ละครับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 06:00:15 »
เหอะๆๆ

ผมด่า พ่อเพื่อนไปและ อ่ะคริคริ

เปงไร มั้ย

บอกทีน่ะ

ไม่ได้ตั้งใจ

เพื่อนมันตอบ กวนเลย หลุดปากเลยอ่ะ

แต่ ครั้ง สองครั้งเอง คิรคริ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ก.พ. 2552, 08:41:08 »
ตามที่ผมได้ถามหลวงพี่พัน ท่านก็อกว่าไม่เป็นไร ถ้าจะปฏิบัติกันจริงๆลายละเอียดมันเยอะ ประกอบกับการใช้ชีวิตในแต่ละวันในยุคโลกาถิวัฒน์ บางอย่างเราหลีกเลี่ยงลำบากคแถอศิลและสวดมนต์ไหว้พระก็พอละครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ก.พ. 2552, 12:48:25 »

ศีล๕ รักษาได้ครบดีอยู่แล้วครับ ถ้าจะขาดไปบ้างก็ไม่เป็นไรแต่อย่าบ่อย ที่เน้นห้ามอย่างจริงจัง ก็ ศีลข้อ ๓ ละครับ

ขอบคุณท่าน อชิตะ  ที่ชี้แนะครับ    :054:

แหม แต่เห็นเพื่อนเค้ากินกัน ก็อดเปรี้ยวปาก มะได้ อะ อิอิอิ :002:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ก.พ. 2552, 02:09:16 »
ไม่เป็นไรครับทานได้ครับ ยกเว้นข้อห้ามที่ทางอาจารย์สั่งไว้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ก.พ. 2552, 03:39:31 »
อร่อยดีครับ..

..ผมชอบเส้นหมีลูกชิ้นน้ำใส หุหุ..

..อย่าซีเรียสครับ ถ้าไม่อยุ่ในข้อห้าม ก้ข้ามๆไปบ้างเถอะครับ..

..ซีเรียสมากชีวิตไม่มีความสุขครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 ก.พ. 2552, 10:23:12 »
ไม่เป็นไรครับทานได้ครับ ยกเว้นข้อห้ามที่ทางอาจารย์สั่งไว้ครับ

อิอิ   :009:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 03:50:14 »
ผมว่าแล้วแต่ละสำนักครับ เหมือนพี่ผมสักที่จังหวัดตรังอ.ทานไม่ให้กินข้าวงานศพแล้วยังต้องนั่งหันหลังให้ศพด้วย

ออฟไลน์ jiaranai

• ชอบสักยันมากคะ
  • ตติยะ
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดกอ่นจะไม่มีวันพรุ่งนี้
    • ICQ Messenger - 898894317
    • MSN Messenger - jiaranai77@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - jiaranai
    • www.toy.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 09:40:54 »
 :054: :054: :054: :054:  ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนค๋ะตอ้ยใด้ความรู้จากพี่ทุกๆคนมากๆค๋ะ :033: :033: :033: :033:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 10:26:55 »
เค้าห้ามกินของงานเลี้ยงและงานศพด้วยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 02:17:37 »
ไม่มากไป ไม่น้อยไป กำลังดีครับ
ครูบาอาจารย์ท่านสั่งห้ามแค่ไหน ก็ทำแค่นั้นก็ได้ครับ
แต่ถ้าคิดว่าถ้าจะถือ
แบบโบราณๆมากกว่าที่ท่านห้ามก็ไม่เป็นไรครับ
อันไหนทำแล้วสบายใจ ก็ทำไปเถิดครับ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ