ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นพี่น้อง เรื่องการคลี่ตะกรุด  (อ่าน 11122 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอความเห็นพี่น้อง เรื่องการคลี่ตะกรุด พร้อมเหตุและผล มาด้วยครับ อยากทราบเหตุผลแต่ละคน

ว่ามีความเชื่อแตกต่างกันอย่างไรมั่งครับ ไม่ต้องตามใครนะครับ ตามใจตัวเองไว้ครับ ...  :114:

PS. เหตุผลดีถูกต้องตามข้อเท็จจริงมีรางวัลให้จ้า  :007:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 12:03:52 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่วนตัวผมไม่คลี่ดูนะ จะหาโอกาสดูที่พระอาจารย์แต่ละสำนักยังไม่ม้วนดีกว่า

แต่ถ้าเป็นตะกรุดเกจิฯ ยุคเก่าก็หมดสิทธิ์เห็น 

ถ้าเป็นตะกรุดที่หลวงพ่อ พระคณาจารย์ท่านม้วนเอง บริกรรมคาถาไปด้วย ก็ไม่น่าคลี่นะครับ เพราะท่านบริกรรมคาถาบรรจุและกรึงไปด้วย

ยกเว้นแต่บางสำันักที่ท่าน บอกว่า คลี่ได้ไม่เสื่อม ก็ตามนั้นครับ เคยกราบเรียนถามหลวงพ่อผมว่า  ตะกรุดคลี่ได้ไม่เสื่อมหรือขอรับ

ท่านบอกว่า เสกไว้ที่อักขระ เรียกตามอักขระนั้นๆ 

เสื่อมที่ตัวคนใช้ ไม่ใช่ของ  ก็ตามนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 12:04:11 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าเป็นตะกรุดแม่นางพิมผมจะคลี่น่ะนะเพื่อนโจร
เพราะว่าคลีได้ หลังจากฟังพระอาจารย์ท่านบอกมาน่ะ
แต่ให้คลี่ครึ่งเดียวพอ ยกเว้นมีเหตุสุดวิสัยน่ะถึงจะคลี่หมดแล้ว
ม้วนใหม่ได้ แต่ถ้าเป็นตะกรุดที่อื่นหรือของเก่าๆนี่ ผมมิกล้าน่ะ
กลัวจะไปทำผิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์น่ะท่าน :093:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
โดยส่วนตัวแล้ว ไม่นิยมคลี่ตะกรุดออกมาดูครับ

...ไม่แน่ใจว่าตะกรุดดอกนั้นได้ลงคาถากำกับเวลาม้วน เช่นหิรัญยักษ์ ม้วนแผ่นดิน ด้วยหรือเปล่า...

..เด๋วเสียของครับ..

..แต่ของบางสำนักเช่น วัดชายนา พี่อชิตะ อธิบายว่า ไม่ได้ลงคาถาเวลาม้วนครับ พุทธคุณอยุ่ที่ยันต์บนแผ่นโลหะที่จาร

..ใครม้วนก็ได้ แบบนี้คลี่ดูได้ไม่มีปัญหาครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
อยากจะคลี่ดูแต่ก็หมดปัญญา...อาจารย์แกตั้งใจถักซะขนาดนี้

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ไม่เคยคิดเลยครับ บูชาอย่างเดียวครับ รู้แต่ว่าอาจารย์ให้มาแล้ว ของดีชัวร์
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
ผมไม่คิดที่จะทำครับผมของ(ผมมีเเบรูปเเรกครับ)

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
ไม่เคยคิดที่จะคลี่เลยคับเพราะบางอาจารย์ท่านได้ทำการม้วนด้วยตัวเองแต่ละดอกก็เหนื่อยแล้วคับเพราะทุกอาจารย์ตั้งใจที่จะทำไว้ให้คับก็ไม่ควรที่จะคลี่ออกคับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ใจนึงก็อยากเห็นนะว่าข้างในตะกรุด หลวงพ่อท่านได้จารคาถาอะไรไว้บ้าง
และในตะกรุดแต่ละดอกมีอะไรอยู่บาง เป็นของแท้หรือของเทียม แต่ลองนึงถึงเวลาหลวงพ่อท่านบริกรรมคาถา กว่าจะม้วนกว่าจะสำเร็จแต่ละดอกมันไม่ง่ายเลยล่ะ ของแบบนี้อยู่ที่เราตั้งมั่นและศรัทธามากว่าล่ะ
ถ้าหากเจอประเภทตะกรุดปลอมนะ คนทำก็ช่างกล้านะที่จะทำ ไม่กลัวบาปกรรมกันเลย :054: :054:
[/b]

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตะกรุดที่หลวงพ่อ ท่านม้วนเอง บริกรรมเอง คงไม่มีใครกล้าไปคลี่หรอกครับ

แต่ถามว่า ถ้าเราเห็นอยู่ รู้อยู่ว่า ของโรงงานหรือ คนทั่วไปม้วนไปแล้วนำไปให้ปลุกเสก  การคลี่ก็ไม่ใช่เรื่องผิดบาปอะไร    :027:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ส่วนกระผมจะไม่คลี่เด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตะกรุดที่หลวงพ่อ ท่านม้วนเอง บริกรรมเอง คงไม่มีใครกล้าไปคลี่หรอกครับ

แต่ถามว่า ถ้าเราเห็นอยู่ รู้อยู่ว่า ของโรงงานหรือ คนทั่วไปม้วนไปแล้วนำไปให้ปลุกเสก  การคลี่ก็ไม่ใช่เรื่องผิดบาปอะไร    :027:

ถูกต้องครับท่าน  :016:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
โดยส่วนตัวเชื่อว่า การคลี่ตะกรุดไม่ทำให้ความขลังของตะกรุดและคาถาอาคมที่ลงไว้เสื่อมลงครับ
ตัวผมเองเคยคลี่ดูแลมาหลายดอก หลายสำนัก โดยอธิฐานขออนุญาตแล้วคลี่ดู  และจดจำคาถาไว้ท่อง
เสร็จและม้วนกลับเช่นเดิม
    **เหตุผลเพราะอยากจะทราบว่าตะกรุดดอกนั้นลงคาถาอะไรไว้บ้าง**

เพราะตะกรุดแต่ละดอกลงคาถาไม่เหมือนกัน แล้วแต่สำนักและจุดประสงค์ของพระอาจารย์ที่ลง
จะลงมหาอุด มาหาอำนาจ มหาระงับ มหาปราบ หรือเมตตา

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
เคยขอตะกรุดหลวงปู่แผ้วจากหน้ารถยนต์ของเพื่อนมา
แล้วเอากรอบออกคลี่ตะกรุดออก
แล้วก็ม้วนกลับดังเดิม
แล้วนำมาถักใส่เชือกให้น้องใส่ข้อมือ
น้องบอกว่าดีเยี่ยมพุทธคุณสุดยอดเหมือนเดิม
ตะกรุดดอกสีเงินๆ
ของหลวงปู่แผ้ว
ข้างในจารอักขระแล้วก็มีข้อความส่วนหนึ่ง
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ผมว่าเช่าจากวัด หรือรับกับมือดีกว่า ครับ ...ได้ไม่ต้องมานั่งคลี่ตะกรุดดูเพื่อให้หายสงสัย
ของใหม่ ก็ของใหม่ แต่ใจเรานับถือก็พอ ครับ

ตะกรุด คนสมัยโบราณ มักนิยม รับกับมือ หรือหลวงพ่อจารให้ลูกศิษ นะครับ
บางทำเนียม.. ได้จารชื่อ ของบุคคล และยันต์ดวงใว้กับตะกรุดด้วย

ตะกรุดดีทุกดอก ครับ ...อยู่ที่ใจเราศรัทธาพักองค์ไหน ของแบบนี้อยู่ที่ใจ

จะมามัวนั่งคลี่ดู ว่าตะกรุดจารอะไรใว้ เผอิญสมมุตว่า ตะกรุดเก๊ แต่ทำเก่า แถมดันจารอักขระสวยอีก
แต่ที่ไหนได้ คนทำเก๊ มีความสามารถจารอักขระได้ ก็โดนและครับ  เพราะเราไม่รู้ลายมือหลวงพ่อ
เช่น ถ้าเป็นหลายมือหลวงปู่ศุข วัดปากคลอง ท่านๆจะเก่งจนสามารถรู้หรือจำลายมือหลวงพ่อได้เลยเหรอครับ (หลวงพ่อมรณะไปนานโครตแล้ว)

ตะกรุดที่จารมือส่วนมาก มักไม่เหมือนกันทุกดอกหลอก ครับ

ไปเช่าจากวัดหรือรับกับมือดีที่สุด ครับ ผม  (ผมเชียร์เช่าจากวัดครับได้บุญอีกตางหาก) ของวัดบางพระเราก็สุดยอด ครับ

ตะกรุดบางชนิดต้องสร้างตามตำรา ทั้งเรียกสูตรเรียกนาม และกรึงยันต์ ไหนจะเสก ตอนม้วนก็ต้องมีคาถาม้วน ตอนคลี่ออกก็มีคาถาคลี่ออก
ระวังคลี่ดูมากๆ มันจะไม่ถูกต้องตรงตามตำราครูบาอจารย์นะครับ..แหะๆ และจะหนาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 05:05:06 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความเห็นพี่น้อง เรื่องการคลี่ตะก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 06:05:21 »
ของผมไม่เคยคิดจะคลี่ตะกรุดเลยครับ  แต่เคยจะลอง... แต่นึกๆไม่เอาดีกว่า :005:

ผมว่าครูบาอาจารย์ท่านย่อมให้สิ่งดีๆแก่เรา  หากเราจะไปคลี่ดูว่าลงยันต์อะไร  ผมว่าอย่างนั้นคุณไม่ได้เชื่อมั่นอย่างหมดใจดิ

ตะกรุดที่ผมใช้และพระเครื่องที่ผมอาราธนานี่  จะเชื่อหมดเลยนะ  ต้องเชื่อก่อนครับ แล้วนำมาสู่ปาฎิหารย์

หรือหากเราอยากรู้จริงๆว่าตะกรุดนั้นเน้นทางด้านไหนก็อาศัยจากการถามหลวงพ่อหรือคนแถวพื้นที่นั้นก็ได้ว่า

อาจารย์ท่านนี้ส่วนมากตะกรุดนี้นี่ เน้นไปด้านไหน หรือท่านเก่งทางด้านไหน ก็ว่ากันไป ไม่ต้องไปคลี่หรอกครับ

บางทีตะกรุดทางเมตตายังเป็นคงกระพันและแคล้วคลาดได้เลย เพราะบุญบารมีที่อาจารย์ทำไว้ในตะกรุดมาคุ้มเรา

ท้ายนี้ขอยกประโยคซักประโยคที่ผมยึดมากๆ     

"  จงเชื่อมั่นอย่าสงสัย  อย่ากล่าวว่าบุพการี   ทำตนเป็นคนดี   ชีวิตนี้มิเสื่อมคลาย   "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 06:05:56 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ส่วนผมคิดว่าการม้วนตระกรุดนั้น เป็นการรักษาเลขยันต์ไม่ให้ลบเลือนจากการใช้ เเละม้วนเพื่อการพกพาได้สะดวก ลองคิดดูอีกทีถ้าไม่ม้วนมันคงเเปลกๆในการใช้นะครับอย่างของหลวงปู่ทบนั้นท่านจารเสร็จก็สุดยอดเเล้ว สรุปความเห็นส่วนตัวการคลี่นั้นคงจะไม่เป็นไรหรอกครับ เเต่จงเชื่อมั่นของที่ตนเองใช้ดีกว่า อย่าไปคลี่เลย เสียความรู้สึก
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มีคนตอบได้เกือบโดนใจแล้วครับ แฉลบไปนิดเดียว พรุ่งนี้จะมาแถลงคำตอบนะครับ  :095:

ออฟไลน์ SCOFIELD

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ได้ตะกรุด108มาครับ

ถ้าคิดจะคลี่ คงเหนื่อยแย่เลยย^^
ทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ !!

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เรื่องการคลี่ตะกรุด บางท่านก็สงสัยเหมือนกระผม เวลาไปเจอตะกรุดเก่าๆ ไม่ทราบที่ หรือตะกรุดที่ทราบที่แล้วแต่อยากพิสูจน์ว่าแท้หรือไม่เท็จจริงประการใด ก็อยากรู้เป็นธรรมดาว่าด้านในจะจารอะไรเอาไว้ ใจนึงก็อยากคลี่อีกใจก็ยับยั้งไว้ว่า "อย่า" ด้วยความเชื่อที่ว่า เวลาจะม้วนตะกรุดนั้น จะต้องลงพระคาถาในการม้วนกำกับเอาไว้ด้วย ถ้าไปคลี่ออก อาจจะไม่เหมือนเดิมก็เป็นไปได้ เพราะได้คลายมนต์ตราที่สะกดเอาไว้ขณะม้วนตะกรุด พุทธคุณก็อาจจะลดน้อยถอยลงไปไม่เต็มสูตร หรืออาจจะเสื่อมลงไปเลย กลายเป็นแค่แผ่นโลหะหรือวัสดุอย่างอื่นมีร่องรอยการเขียนธรรมดาๆ " เชื่อมั่น ศรัทธา ปาฏิหาริย์จึงบังเกิดครับ " :001:

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

ผมว่าอย่าไปคลี่เลยครับ ผมได้บูชาตระกรุดลูกอม เป็นแผ่นตะกั่วพันรอบผ้าจีวร ด้วยความอยากรู้

จึงได้คลี่ออกมาดู ก็เป็นอักขระจารทั่วแผ่นตะกั่ว ตอนม้วนกลับก็ไม่แน่นเหมือนเดิม

สรุป ตะกรุดสภาพก็ไม่สวยเหมือนเดิม จิตใจเราก็คิดว่าคาถาที่กำกับตอนม้วนก็เสื่อมลง ประกอบกับ

ศรัทธาเราก็ลดลง ผมว่ามีจิตศรัทธาในพุทธคุณ ได้มาอย่างไรก็เก็บไว้อย่างนั้นเถอะครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ผมไม่ทำดีกว่าคับของดีอยู่แล้วจะไปดูทำไมขอแค่เราศรัทธาในวัตถุมงคลของพระอาจารย์แค่นี้ก้อพอแล้วทานอุตสาห์ทำมาให้ลูกศิษย์ไว้ติตัวคุ้มครองแต่ลูกศิษย์ดันไปคลี่มันออกซะงั้น

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
นานาจิตตังครับ ต่างคนต่างความคิด :004:

ออฟไลน์ seata

• สัตตมะ
  • **
  • ..seatar..
ตอบ: ขอความเห็นพี่น้อง เรื่องการคลี่ตะกรุด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 04:09:03 »
ไม่กล้าคลี่ออกมาดูครับ กลัวจะเจอ "รักนะจุ๊บๆ"
หากลดบางอย่างให้น้อยลง แล้วจะได้บางสิ่งมากขึ้น

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอความเห็นพี่น้อง เรื่องการคลี่ตะกรุด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 05:01:13 »
เหมือนตะกรุดอาจารย์นองวัดทรายขาว ปัตตานี  เหมือนจะเป็นตะกรุดนารายณ์แปลงรูป ท่านบอกว่าอย่าคลี่ดู ถ้าคลี่แล้วต้องเอาไปให้ท่านเป่าใหม่

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 11:20:12 »
ยังไม่มีท่านไหนถูกใจเลย อ่ะครับ ไว้รอคำถามใหม่แล้วกันนะจ้ะ  :089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 11:41:50 »
ยังไม่มีท่านไหนถูกใจเลย อ่ะครับ ไว้รอคำถามใหม่แล้วกันนะจ้ะ  :089:

แล้วคำใดเล่าคือคำในถ้อยกระทงความที่ท่านปราถนาจะฟัง โปรดแจ้งแถลงความในด้วย
 :002:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 04:33:34 »
เซียนพระใหญ่ ป๋อง สุพรรณ ออกราการ ทีวี บอกว่า เขาคลี่ตะกรุดโสฬส หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง มาดูลายยันต์ แล้วนำไปให้อาจารย์หนู กันภัย
 สักยันต์โสฬส แบบเดียวกับตะกรุด ไว้ด้านหลัง
เขาแน่มาก เพราะรวย  :095: :095: :095:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 06:58:05 »
เซียนพระใหญ่ ป๋อง สุพรรณ ออกราการ ทีวี บอกว่า เขาคลี่ตะกรุดโสฬส หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง มาดูลายยันต์ แล้วนำไปให้อาจารย์หนู กันภัย
 สักยันต์โสฬส แบบเดียวกับตะกรุด ไว้ด้านหลัง
เขาแน่มาก เพราะรวย  :095: :095: :095:

นั้นซิครับพี่ ทำไปได้ คลี่ตะกรุด หลวงปู่เอี่ยม  เราจะีหาซักดอก เลือกตาแทบกระเด็น เฮียเขาคลี่ดูเฉยเลย    แรงจัง  :067: