ผู้เขียน หัวข้อ: มะระ กินแล้วเสื่อมไหม  (อ่าน 3073 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
มะระ กินแล้วเสื่อมไหม
« เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 09:40:11 »
อยากรู้ข้อห้าม มีอะไรบ้างครับ รบกวนที

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: มะระ กินแล้วเสื่อมไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 10:29:15 »
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ครูบาอาจารย์ขอแค่นี้ละครับ  ถือให้มั่น ทำให้ได้จริงๆ  เห็นผลแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 10:36:41 »
ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ครูบาอาจารย์ขอแค่นี้ละครับ  ถือให้มั่น ทำให้ได้จริงๆ  เห็นผลแน่นอนครับ
ตามนั้นเลยครับ แต่อยากถามผู้รู้หน่อยนะครับ  สะพานหัวเดียว นี่ มันเป็นยังไง
รบกวนตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 10:44:57 »
สะพานหัวเดียว เช่น สะพานปลา สมัยก่อน มันมีสะพานอาบน้ำของผู้หญิง

ลักษณะคือสะพานหัวเดียว คล้ายสะพานปลาสมัยนี้ จึงอุปทานขึ้นมาว่า

คนสักยันต์ไม่ควรลอดใต้สะพานหัวเดียว เพราะผู้หญิงใช้อาบน้ำ ไม่เป็นมงคล

และอาจจะอิงถึงการเสื่อมตัวของยันต์ที่สักไปต่างๆ นาๆ ครับผม

ส่วนมะระ กินไปเหอะครับ หวานเป้นลม ขมเป็นยา จ้า ....  :089:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 10:59:58 »
สะพานหัวเดียวไม่เป็นมงคล 

คนเพียงคนเดียวไปไหนเขายังว่า คนเดียวหัวหายเลย เนอะ ท่านโจร    :005: :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 11:01:07 »

คนเพียงคนเดียวไปไหนเขายังว่า คนเดียวหัวหายเลย เนอะ ท่านโจร    :005: :005:

สองคนเพื่อนตาย เราไม่ตาย  :095:  ตามนั้นเลยพี่ ฟังมาจากผู้ใหญ่ท่านเล่าให้ฟังน่ะครับ ...  :089:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 11:07:30 »

สองคนเพื่อนตาย เราไม่ตาย  :095:  ตามนั้นเลยพี่ ฟังมาจากผู้ใหญ่ท่านเล่าให้ฟังน่ะครับ ...  :089:

:004: :004: :004:   จริงครับ ท่านโจร

ปัญหาคือว่า ทั้งเราทั้งเขาก็คิดว่าต่างคนต่างเป็นเพื่อน แล้วใครจะตายดีละทีนี่  ??

เอาเป็นว่ารอดเถอะเนอะ อยู่คนเดียวเหงาแย่

เพื่อนเยอะๆ กินน้ำชาใส่โซดา มันดี   :027: :027:

ออฟไลน์ donutt

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 12:08:05 »
อิอิ น้ำชาใส่โซดา ไม่ผิดศีล5น่ะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 12:34:28 »
บางทีเลี่ยงทานไม่ได้ อาจบอกว่า เห็นฟัก ให้เรียก แตงกวายาว
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 12:38:24 »
บางทีเลี่ยงทานไม่ได้ อาจบอกว่า เห็นฟัก ให้เรียก แตงกวายาว
:053:  :053:  :053:

พระอาจารย์บางรุป บางท่าน แนะนำไว้ว่า ถ้าเผลอทานให้นิ่งๆไว้ เรียกเป็นอย่างอื่นแทนจริงๆ

หรือถ้าใครทักให้หยุด อย่าทานต่อ  พอได้ครับ

ใช้เวลาสุดวิสัย และไม่มเจตนาทำผิดข้อห้ามตรงๆ นะครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 01:02:03 »
อิอิ น้ำชาใส่โซดา ไม่ผิดศีล5น่ะครับ

ต๊ายยยย  ช่างคิดกันได้น๊ะท่าน  :095: :095: :095:

กินมะระขมๆแล้วอะไรจะเสื่อมเหรอ  :010:   กลัวทำยอดตกอ่ะ  :007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 01:06:36 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 09:59:56 »
เคยมีผู้ ญ คนนึง มาให้หลวงพี่ญา ลงสาลิกา

เมื่อเสร็จแล้ว ถามหลวงพี่ญาว่า ห้ามทำอะไรบ้าง

ลอดใต้ราวผ้าได้ไหม

หลวงพี่ญา ก้บอกว่า จะลอด ลาว ลอดเขมร ลอดไทย อะไรก้ลอดไป
เพียงแต่ไปไหนมาไหน คิดทำสิ่งใด ให้ระลึกถึงอาจารย์ไว้เป็นพอ

สำหรับผม ศีลห้า บอกตรงๆ รักษาไม่เคยได้ครับ ข้อ1กับ5 ก้ไม่ผ่านแล้ว
เพราะ ทำงาน กับสังคมที่กว้างขวาง

ที่ครูๆ หลายๆท่าน ห้ามต่อๆกันมา
เพราะ อยากเพียงให้ลูกศิษย์ทุกคน เป็นคนดี ไม่รังแกผู้อื่น
ไม่คึกคะนองว่ามีครูแล้วจะไม่เกรงกลัวใคร

ศีลห้า และข้อห้ามบางข้อ อาจจะทำได้ แต่ลำบาก ผมว่า ทำที่สบายใจดีกว่า
เป็นคนดี ไม่รังแกใคร ระลึกถึงหลวงพ่อ แค่นี้ก้พอแล้วครับ

ผมเห็นมากับตาแล้ว คนงานที่บ้านผมเนี่ย สักทันสมัยหลวงพ่อยังอยู่
ทำงานที่บ้าน ลอดทั้ง ราว ทั้งใต้ถุน มะระ น้ำเต้า อะไรก้กิน

แต่มีเรื่องวันลอยกระทง โดนฟันแขน ไม่ยักจะเข้า

ตั้งแต่นั้นมา เลยจำคำหลวงพี่ญามาตลอด แค่ระลึกถึงหลวงพ่อ ไปไหนมาไหน ท่านก้ดูแล :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 04:21:09 »
ชอบคำตอบของพี่ tee_lowrider มากครับ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 05:11:04 »
เคยที่บ้านซื้อฟักมา  แล้วให้เราต้มจืดฟักใส่มะนาวดอง 

เฮ้อ!!! จะทำงัยหละทีนี้  จะไม่ทำก็ไม่ได้

ก็ทำแบบไม่ต้องชิม  ก็ทำแล้วให้น้องช่วยชิม อ่อนอะไร ขาดรสอะไรมั้ยแทน

เกิดเป็นหญิงแท้จริงแสนลำบาก
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 06:20:36 »
เคยที่บ้านซื้อฟักมา  แล้วให้เราต้มจืดฟักใส่มะนาวดอง 

เฮ้อ!!! จะทำงัยหละทีนี้  จะไม่ทำก็ไม่ได้

ก็ทำแบบไม่ต้องชิม  ก็ทำแล้วให้น้องช่วยชิม อ่อนอะไร ขาดรสอะไรมั้ยแทน

เกิดเป็นหญิงแท้จริงแสนลำบาก

ถ้าสักบางพระ ไม่ได้ห้ามทานฟักครับ..

..แต่ถ้าสายหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ห้ามไว้ครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕