ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้าม นะหน้าทอง นะสาริกาลิ้นทอง (อยากทราบมากครับ)  (อ่าน 17168 ครั้ง)

ออฟไลน์ mobiless

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอความรู้หน่อยนะครับ  ไม่ได้ทะลึ่งนะ  เราใช้ลิ้นตรงนั้น ของจะเสื่อมไหมครับ แล้วจะเป็นไรไหม ถ้าใช้ไปแล้วว   

ด่วนครับ (ขอบพระคุณมาก)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
 :074:

อ่ะจึ๊ย~~

โนคอมเม้น ค่ะ(เพราะไม่รู้ :095:)

รอคำตอบจากผู้รู้ดีกว่าเนอะ

ผู้มั่วก็รออ่านอยู่ :009:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ไม่รู้ครับแต่ก็ไม่ควรทำ

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ผมคิดว่าน่าจะเสื่อมน่ะครับ ไม่ร้น่ะที่สักมีข้อห้ามข้อนี้ด้วย ถ้าไม่สบายใจก็ไปหาพระอาจารย์ดูครับไปปรึกษาท่านน่ะคับ ว่าควรทำยังไงดี

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ไม่ควรทำนะครับ เรื่องเสื่อมไม่รู้ครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
โจทย์ข้อนี้ตอบยากดีเนอะ  :075: no comment ละกันนะจ๊ะ  :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มีสาริกา รักษามงคลปาก ไม่พูดคำเท็จ ส่อเสียด เพ้อเจ้อ ไม่พูดคำหยาบ(แบบมีเจตนาด่าทอ  ไม่ใช่สบถติดปาก) ตรงนี้สอบผ่านของดียังคงอยู่

ส่วนคำถามที่ถาม เอาเป็นว่า  ว่า............... นึกในใจไว้ว่า  ขออนุญาตนะคร๊าบบ ?? :032:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตามหลัก ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งครับเหอๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตามหลัก ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งครับเหอๆ

:016: ถือได้แบบนั้น เยี่ยมเลยครับ ดีที่สุข  :053: :053:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
นะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง ถือยากมากครับ ผิดนิดเดียวก็หมด
เหมาะสำหรับ ไปติดต่อการค้า 100 ล้าน แบบฉับไว ทันด่วน เป็นดีที่สุด
แล้วมาลงใหม่ คนขายดอกไม้ ธูป เทียน บุหรี แผ่นทองคำเปลว ได้เงินกำไรไปใช้จ่าย
ค่าครู 25 บาท ลงตู้ถวายวัด ถวายส่วนตัว ใส่ซองต่างหาก
ลงหลายครั้งยิ่งดี เศรษฐกิจหมุนเวียนดี แถมได้บุญ บางส่วน :114:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่ควรทำ ครับ  :093:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ส่วนตัวแล้วมองในเรื่องแบบนี้ว่า
เราๆท่านๆเคยคิดกันเล่นๆมั้ยว่าเออถ้าเราหญิงชายไม่มีสองสิ่งนี้
แล้วเราท่านจะเกิดกันอย่างไร
เราก็เป็นปุถุชนคนธรรมดาสารรูปของเรายังเป็นคนปุถุชนไม่ใช่สมณะ
มันก็เป็นเรื่องปกติธรรมชาติมนุษย์ที่จริงสมควรเรียกว่าคนมากกว่า
มนุษย์เป็นสัตว์(สัตว์ประเสริฐ)อย่างหนึ่งสัตว์ก็ย่อมมีการผสมพันธุ์ก็เป็นเรื่องปกติ
แล้วทำไมจึงไปคิดว่าจะเสื่อม
แต่ถ้าวันไหนผู้หญิงมีรอบเดือนก็ไม่ควรทำเช่นนั้น
เพราะเป็นเลือดเสียที่ขับออกมาจึงไม่ดี
ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคลนะครับส่วนตัวถ้าไม่ซีเรียสก็โนพับเบมไม่มีปัญหา :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2552, 02:59:11 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
เสื่อมครับ..พยามหลีกเลี่ยง... :058:

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
เสื่อมครับ..พยามหลีกเลี่ยง... :058:

เชื่อเถอะครับ รุ่นใหญ่ออกโรงมาแล้ว พยายามปฏิบัติให้ได้  :069:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ไม่ควรๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา