ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวัตถุมงคลของหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว มาแบ่งกันชมซะดีๆ  (อ่าน 11670 ครั้ง)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
(ขอออกตัวก่อนว่าผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายครับ แต่คาดว่าคนรู้น้อยกว่าเราก็มีเลยอยากสื่อสารต่อๆไปเพื่อให้ข้อมูลแพร่กระจายและสืบต่อกันไปครับ)  

หลวงปู่เจือ ปิยสีโล ตามหนังสือประวัติกล่าวขานกันว่า ท่านเป็นคลื่นลูกที่สามแห่งสายวิชาวัดกลางบางแก้ว  ซึ่งสืบต่อเนื่องมาจากหลวงปู่บูญ หลวงปู่เพิ่ม ตามลำดับ  นอกจากนั้นก็ยังอีกหลายท่านที่ไม่ค่อยได้กล่าวถึง เช่นท่านอาจารย์ใบ ฯลฯ

หากแม้นใครได้ศึกษาและเก็บวัตถุมงคลของสายวัดกลางแล้วจะเห็นได้ว่า ถ้ายุคต้นๆนั้นมี เครื่องรางของขลังเยอะมาก ในสมัยหลวงปู่บุญ มีทั้งตะกรุดหนังหน้าผากเสือ งาแกะ นางกวักไม้แกะ หรือประคำ 108 นเรศวรปราบหงศา (หากชื่อผิดขออภัยนะครับ) ของทนสิทธิ์มากมาย (ฟันหลวงปู่ลูกศิษย์ยังแขวนคอกันเลยครับ)  และของที่หากศึกษาแท้จริงแล้วนั้นโอกาสที่จะจัดทำนั้นยากมากคือ พระบูชาที่แกะจากไม้โพธิ์นิพพาน ซึ่งก็คือคือกิ่งต้นโพธิ์ที่ตายพรายและชี้ไปทางทิศตะวันออก  :075:  นำมาจัดทำเป็นพระพุทธรูปบูชาในปางต่างๆ (ส่วนใหญ่ประธานพร) และบรรจุแผ่นยันต์ดวงของบุคคลนั้นๆที่หลวงปู่จะจัดทำให้หรือมาขอให้หลวงปู่จัดสร้างให้ รวมไปถึง ยาวาสนาจินดามณี ซึงจัดทำได้ยากเย็น เนื่องด้วยมวลสารที่จะนำมาจัดทำให้ครบเครื่องตามสูตรตำรานั้นหาได้ยากยิ่งบวกกับฤกษ์พิธีในการปรุงยานั้นก็เฉพาะเจาะจง และที่ขาดไม่ได้ก็คือเบี้ยแก้ครับ
  ซึ่งว่ากันถึงเบี้ยแก้จากที่ผมฟังจากคำผู้ใหญ่ก็คือ ใครอยากมีเบี้ยแก้ไว้ใช้นั้น ต้องเตรียมหอยจั่น ซึ่งมีฟัน(จงอยที่เปลือก)ครบ 32 ชันโรงและปรอทมาขอให้หลวงปู่ท่านทำให้ครับ ไม่สะดวกเหมือนพวกเราเดี๋ยวนี้ ปรอทเมื่อก่อนก็ไม่ใช่ปรอทวิทยาศาสตร์แบบนี้ครับ เห็นว่าต้องเอาไก่ตายไปดักปรอทโดยแช่ไว้ในคลองและมาเก็บปรอทที่มากินไก่ทีหลังครับ (ไม่รู้นะเกิดไม่ทันน่ะ)

ว่ากันว่าสมัยก่อน พระองค์ไหนทำเครื่องรางแล้วขยับเขยื้อนให้เห็นๆไม่ได้นั้น ชาวบ้านไม่ศรัทธาครับ แต่ของหลวงปู่นี่ประวัติว่าเดินได้เห็นๆครับ เห็นเล่ากันมาว่าหลวงปู่บุญหลวงปู่เพิ่มจะกรอกปรอทเข้าหอยจั่น นั้นไม่ต้องเทกรอกครับ ว่าคาถาจนปรอทวิ่งเข้าหอยเองครับ   :074:

ถ้าพูดเรื่องพระก็มีหลายพิมพ์ครับ ปางลีลา ปรกโพธิ์ สะดุ้งกลับ นางพญาสะดุ้งกลับ เศียรโล้นสะดุ้งกลับ สมเด็จไพ่ตอง เจ้าสัว ฯลฯ ยิ่งถ้าเป็นเนื้อยาล่ะก็ โอ้ว...... (ที่ว่ามาผมไม่มีซักอย่าง)  :010:

จนมาถึงสมัยหลวงปู่เพิ่ม เล่ากันฌาญเรื่องการหยั่งรู้ชัดนัก ว่ากันมาหลายเรื่องครับแต่จำไม่ถนัด เล่าไม่แท้ไม่ขอเล่าครับ วัตถุมงคลของท่านก็มากมายครับที่ออกมาให้ลูกศิษย์ได้บูชากัน

จนรุ่นสมัยนี้ครับ หลวงปู่เจือ ปิยสีโล ตัวผมเองเกือบได้ไปเกี่ยวดองเป็นญาติแท้กับคนใกล้ชิดที่คอยดูแลหลวงปู่ตอนกลางคืนครับ เลยมีโอกาสได้เข้าหาบ่อยๆเมื่อก่อน เอาเป็นว่าอนนี้หลวงปู่สุขภาพดีขึ้นมาก ไม่ต้องเข้าออกโรงพยาบาลบ่อยๆเหมือนเมื่อก่อนครับ เนื่องจากท่านเมตตาสูง ลูกศิษย์มานิมนต์ไปปรกที่ไหนก็ไม่เคยขัดแถมกลับมาก็ยังมานั่งกรอกเบี้ยตอนกลางคืนตามตำราครับ ทำให้พักผ่อนน้อย อาพาธบ่อยๆครับ ตอนนี้งดรับกิจนิมนต์แล้วท่านแข็งแรงขึ้นเยอะครับ

สำหรับตัวผมเองนั้นมีประสบการณ์กับวัตถุมงคลของท่านแบบเยอะแยะมากมายรวมถึงคนใกล้ตัวหลายๆคนที่ได้ยาของหลวงปู่ช่วยไว้ครับ

ใครมีโอกาสผ่านไป หรือจะไปวัดบางพระ แวะไปกราบนมัสการท่านซะนะครับ เข้าหาไม่ยากมาก ท่านยังอยู่แล้วไม่รู้จักเข้าหา คุณจะเสียใจภายหลังนะ จริงๆ
ไปให้ท่านจารกระหม่อมครับ ท่านมีพระน้ำจิ้มแจกเสมอครับ ได้ไปทำบุญและเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์พระพุทธวิถีนายกด้วยครับ
ใครจะเช่าวัตถุมงคลก็ไปเอาที่ศาลารังสฤทธิ์ได้ หรือไปเอาที่กุฏิหลวงปู่ข้างในเลยครับ ชัวร์แน่ สำหรับข่าวๆแย่ๆพวกกินก้นบาตรถ่ายหน้ากุฏิไม่ขอพูดถึงครับ กลัวโดนยิงมันจะจุกครับ

เอ้า มาชมพระกัน (ของใหม่ๆทั้งนั้นนะและก็ไม่มากนัก) ใครมีความเห็น ความรู้ หรือมีวัตถุมงคลของท่าน เอามาให้เพื่อนๆดูเป็นวิทยาทานนะครับ  ขอบคุณครับ

[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขุนแผนกระเบื้องเคลือบ มีหลายสี แต่ชอบสีนี้ล่ะ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

หลังยันต์เทพรัญจวน (หรือเทพรำลึกหว่า)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
นางพญา 50 มีจาร (ขาดช้อนส้อม)  :075:

นางพญา 51 นวโลหะ สวยมากกกก ชอบบบบบ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

เหรียญตะกั่วยอดนิยม คนชอบเอาไปเลี่ยมติดกับเบี้ย

พระผงบางส่วน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รูปหล่อลอยองค์ องค์เล็กๆ แต่พุทธคุณไม่เล็กแน่นอน

เด๋วกลับมาว่ากันต่อที่เบี้ยแก้ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เบี้ยแก้

เครื่องรางที่ว่ากันว่า ใช้กันสารพัดกัน กันของไม่ดี กันผีสางต่างๆ กันได้ถ้าเราไม่ได้เปิดรับมาเอง เชื่อสิ

ก็สงสัยว่าทำไมตามตำราเก่าคาถาปลุกใช้อาวุธพระพุทธเจ้า

แต่ของหลวงปู่เจือกลับใช้อีกคาถา งง งง ครับ เอาน่ะไงก็สายเดียวกัน

เอาเบี้ยครูไปดูกันครับ  ตามตำราเบี้ยครูต้องใส่ปรอทน้ำหนักประมาณ 5 บาทครับ จึงเข้าตำรา ที่เหลือกรรมวิธีน่าจะเหมือนเบี้ยทั่วไปนะ

เบี้ยครูจารมือโดยหลวงปู่เจือทั้งลูกครับ ได้มานานแล้วเหมือนกัน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เบี้ยเงิน หลังจารมือ แต่ใส่จนรอยจารหายไปแล้วสิ  05;

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เบี้ยๆๆๆ ป้าผมบอกถักตามเคล็ดวันเกิดที่หลวงปู่บอกมา คือถักเจ็ดสีโดยเอาสีวันเกิดตัวเองอยู่บนสุด

ป้าผมเป็นหนึ่งในมือถักเบี้ยน่ะ เด๋วนี้วางเข็มแล้ว 

รีบเผ่นดีกว่า เดี๋ยวพี่หอมเชียงมา คราวก่อนเห็นโพสเบี้ยที ใหญ่กว่าพานครูอีก เห็นแล้ว เหนื่อยแทน กลัวโจรขึ้นบ้าน

:054:  24;

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
หู๊ยส์ ..... โคตะระเบี้ย  อย่างบิ๊กเลยพี่  กันของได้หมดเลย   สุดยอด .. หามาได้ยังไงครับเนี๊ย นับถือๆ :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โอ้ว ... ใช่สิไปจีบหลานสาวนิ  :007: ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

สวยครับ เฮีย ผมไม่มีโอกาสเก็บเลย เกิดไม่ทัน  :004:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
บูชาเบี้ยแก้ ก็ต้องระวัง ของฝิ่น หน้ากุฏิด้วย เขาว่ามา เราก็วาตาม  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
อลังการ งานสร้างจริงๆครับพี่โจ้...

..ทั้งพระทั้งเครื่องราง เยอะมากๆเลยครับ..

...สมแล้วที่กล้าบุกเข้าทำเสือ...

..แต่เสียดายที่ไม่ได้หลานเสือติดมือกลับมา หุหุ... 14;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หู๊ยส์ ..... โคตะระเบี้ย  อย่างบิ๊กเลยพี่  กันของได้หมดเลย   สุดยอด .. หามาได้ยังไงครับเนี๊ย นับถือๆ :054: :054:

ว่าจะเอาเบี้ยครูไปเลี่ยมแล้วไปห้อยคอเจ้าเอ็กซ์น่ะครับ ชอบไปโดนดีอยู่เรื่อย  :007:

โอ้ว ... ใช่สิไปจีบหลานสาวนิ  :007: ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

สวยครับ เฮีย ผมไม่มีโอกาสเก็บเลย เกิดไม่ทัน  :004:

เกิดไม่ทัน แต่พ่อเก็บไว้เยอะนี่น้องพี่ พี่ยังตั้งตารอ เจ้าสัวหลวงปู่เพิ่มอยู่นะครับ

อลังการ งานสร้างจริงๆครับพี่โจ้...

..ทั้งพระทั้งเครื่องราง เยอะมากๆเลยครับ..

...สมแล้วที่กล้าบุกเข้าทำเสือ...

..แต่เสียดายที่ไม่ได้หลานเสือติดมือกลับมา หุหุ... 14;

เห็นบอกว่ารอโพสต่อ ไอ้เรานึกว่าจะรอช่วยโพสรูป ที่ไหนได้รอแทงกันว่างั้น เฮ้อ

เอ้ามาช่วยกันโพสครับพี่น้อง เป็นวิทยาทานกันต่อไปนะ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

ด้วยความเคารพครับ
   รูปของผมครับ
แบ่งเพื่อนๆไปหมดแล้วครับ
เดี้ยวกลับจากปราณก่อน
  จะถ่ายส่วนอื่นใช้ชมครับ
 ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
สวยงามมากๆครับท่าน... :002:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ดูแล้วตาลาย แสบขอบตาร้อนไปหมดแร๊ะ  :025:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดเลย ครับ สวยงามทุกชิ้นและ ทุกท่านเลยนะครับ  :015:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ผมไม่มีเลยซักชิ้นครับเคยแต่ไปให้หลวงปู่ลงกระหม่อมให้ครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ประดำ108 นเรศวรปราบหงศา เนื้อยาจินดามณี

รูปหล่อปี่2551 ใครมีชุดนี้ช่วยแกะนาคปรกออกด้วยนะครับหลวงปู่บอกว่าพระสงฆ์ไม่สมควรนั่งครอมพระพุทธ :054:

นางกวักขนาดบูชา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2552, 07:50:48 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พี่โจ้กะท่านชินนี่ของเยอะจริง คาราวะ :054: :054: :054:

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ไม่ค่อยมีครับ มีแค่เนี๊ย.. 11;

เสือคาบเบี้ย

...เบี้ยแก้ จารมือ สั่งถักพิเศษ สีประจำวันเกิด...

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
อันนั้น มิใช้เบี้ยครูแล้วววว... :005:

นั้นมันเบื้ย ผอ. (ใหญ่กว่าครูอีก^^)
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
บูชาเบี้ยแก้ ก็ต้องระวัง ของฝิ่น หน้ากุฏิด้วย เขาว่ามา เราก็วาตาม  :095: :095: :095:

อันนี้เป็นเรื่องจริงที่ทุกท่านจะควรทราบก่อนไปบูชาเบี้ยแก้ของหลวงปู่ครับ

เวลาที่หลวงปู่เจือ ท่านติดกิจนิมนต์ไปข้างนอก จะมีพวกมารศาสนาคอยนำเบี้ยปลอมมาวางไว้หน้ากุฏิหลวงปู่ท่าน  คนที่ไม่รู้ก็คิดว่ามาถึงวัดแล้ว น่าจะใช่เบี้ยที่หลวงปู่ทำ  แท้ที่จริงแล้วมันทำกันเองครับ  (เรื่องนี้หลวงปู่เจือ ท่านเล่าให้พวกฟังครับ)

เวลาผมต้องการเบี้ยหลวงปู่ไว้บูชา  ผมกับเพื่อนก็จะนัดกันนั่งรถจากกรุงเทพไปหาหลวงปู่ตอนเย็นๆ  ไปหาซื้อเบี้ย ปรอท ชันโรง แถวๆตลาดนครชัยศรีก่อน แล้วก็ช่วยหลวงปู่ทำนั่น ทำนี่  แล้วแต่ท่านจะให้ช่วยครับ ส่วนใหญ่จะนั่งรอท่านรับแขกมากกว่าครับ  แล้วก็นำเบี้ย  ปรอท  ชันโรง  ไปฝากให้หลวงปู่ท่านกรอก แล้วก็ลาท่านกลับมากรุงเทพครับ    พอท่านกรอกเบี้ย  ทำเบี้ยเสร็จแล้ว ท่านก็จะแช่ตู้เย็นที่อยู่ในกุฏิท่าน และท่านก็จะให้โยมอุปัฏฐากโทรมาบอกเพื่อนผมและนัดกันไปเอา  พอไปถึงกุฏิ ก็ไปจ้างน้าๆที่นั่น  ตีขึ้นรูปให้ครับ และไปให้หลวงปู่จารอีกที 

ปกติพวกผมจะถวายท่าน  ประมาณเบี้ยตัวละ 2-300 บาท  ถึงจะรวมราคาตีแล้ว  ราคาของที่ซื้อแล้ว จะสูสีกันกับราคาเบี้ยที่ถักเสร็จแล้ว  แต่ผมก็มั่นใจว่าได้ของดีมาใช้ครับ

ขอบคุณครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เอ กระทู้นี้ได้ยินแว่วๆ เหมือนเรียกเราปะ ขอร่วมด้วยคนจิ บางภาพเป็นภาพเก่า แต่อาจจะหายไปจากเว็บแล้วอิอิ

เอาพอหอมปากหอมคอก่อนนะครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• สัตตมะ
  • **
เอาพอหอมปากหอมคอก่อนนะครับ  จะรอชุดใหญ่นะครับยังไงขอเหวัชระหน้าหลังด้วยนะครับ :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2552, 10:17:20 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ขอบคุณครับที่เอามาให้ดูกัน

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ไปวัดมา 3 ครั้งแล้ว ตั้งใจจะไปบูชาเบี้ยแก้จากหลวงปู่ แต่ไม่เคยเจอท่านเลย บุญไม่ถึงแน่เรา :070:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เยอะจริงๆ สวยๆทั้งนั้นเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ท่านเด็กนอกวัดนี่แน่นอนครับ ประคำปี 51 ผมเองก็ได้แต่มองครับ ไม่ทันจริงๆออกจากมือหลวงปู่ก็หมดแล้ว บุญไม่ถึงครับผมน่ะ

วันนี้เอามาฝากเพิ่มเติมนิดหน่อย พอดีพวกพ้องทักมาว่าขาดองค์หลักๆ  :008:

เอาคาถามาฝากไว้ใช้กันก่อนแล้วกันนะ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ต่อกันเลยครับ เอ็กซ์เอาเสือมา ผมเอาวัวมาสู้แล้วกันนะครับ หลวงปู่ท่านเกิดปีฉลูน่ะครับ รู้สึกมีอยู่รุ่นเดียวนะ ไม่แน่ใจ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ปรกใบมะขามครับ น้ำจิ้มล่าสุด และตะกรุดถักเชือกชุบรักนั้นนำแผ่นตะกั่วไปขอให้หลวงปู่จารให้ครับ หลวงปู่เมตตาจารให้ทั้งแผ่นและเก็บไว้อีกสามวันมั้งครับ จารอะไรจำไม่ได้ครับ
ข้างบนเป็นชานหมากปิดทองหลวงปู่นะ วัดหนองบัว(ปทุมธาราม)ชัยนาทครับ และลูกอมหลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามครับ สร้อยเส้นนี้ติดอยู่ที่คอทุกวันครับ  :025:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2552, 10:24:04 โดย [= Jo_o* =] »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ของพี่หอมเชียงนี่สวยๆทั้งนั้น เทคนิคก็ยอดเยี่ยม เดี๋ยวจะจัดมินิสตูบ้างแล้วครับ อุปกรณ์กำลังมาครับพี่ ตอนนี้เอามือถือลุยไปก่อน

จัดต่อครับ ยาวๆ กับรูปถ่ายหลังภาพยันต์เก่า หลวงปู่บุญครับ
ขอรูปหลวงปู่บุญก่อนแล้วกันครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้เห็นรูปหล่อหลวงปู่ เป็นช่อหล่อโบราณของพี่หอมเชียงแล้วยิ่งคิดถึงป้า  :095: แกมีอยู่สองช่อครับ เห็นว่าตอนนั้นเสร็จพิธี เช่ามา 5K ต่อช่อ   นวดเท่าไรไม่ยอมให้หลานครับ  :011:  ของวัดดีนะครับที่พระส่วนใหญ่จะยังใช้การเทหล่อเบ้าแบบโบราณอยู่ พอนำองค์พระมาออกให้บูชาไปแล้ว ก้านช่อที่เหลือก็จะนำไปหลอมร่วมกับการเททองในพิธีรุ่นต่อๆไปครับ ใครไม่ทันของเก่าๆก็ไม่ต้องห่วงครับ ของใหม่ก็พอมีมวลสารเก่าๆครับ

ปิดที่องค์สุดรักสององค์ครับ องค์แรกประสบการณ์เลยครับ เล่าสู่กันฟังไปแล้ว
องค์ที่สองชอบเพราะอะไร ซี้ๆจะรู้กัน  :025:

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาช่วยกันเผยแพร่ความรู้และภาพอันมีคุณค่าให้เพื่อนๆครับ  :054:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลืมๆ ปีก่อนๆท่านออกผ้ายันต์มาเยอะเลยครับ แต่ขอลงผ้ายันต์เก่าดีกว่าครับ ใหม่ๆคงเห็นกันมาเยอะแล้ว

ใครจะเช่าพระของหลวงปู่พยายามเอาที่กุฏินะครับ ผมเคยไปเดินตั้งฮั่วเสง ธนบุรี เจอพระของหลวงปู่ที่เป็นเหรียญแปลกๆ แพ็กเก็จแปลกๆเยอะเลย เคยลองเช็คดูปรากฏว่าหลวงปู่เองยังไม่เคยเห็นเลยครับ   :043:

ขอบคุณครับ  :114:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
พี่หอม พี่โจ้ พี่ชิน พี่เอ๊กซ์ มีเยอะแยะๆๆ ไปหมดเลย อิจฉาตาร้อน :065:

cho presley       

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
โหย แจม คลุกกันมันดีแท้... เยี่ยมไปเลยค่ะ... พี่โจ้ พี่ชิน พี่หอม และพี่เอ๊กซ์... ยินดีด้วยค่ะ :008:

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
โห พีท่านทั้งหลาย ของดี ๆ เยอะกันจังเลย นับถือทุกท่านเลยค่ะ  :016:

พี่โจ้ สมแล้วที่เกิดมาหล่อ ใช้ความหล่อได้เป็นประโยชน์จริง ๆ เนอะ ว่ามะ พี่เอ็กซ์ กะ น้องโจ  31;
ขอบคุณพี่โจ้ สำหรับยาจินดามณี ที่แบ่งปันมาให้เปรี้ยวด้วยนะคะ  :089:
อย่างนี้เรียกว่ารักกันจริง ไปที่ไหนยังมีน้องในหัวใจ love love ^-*
   35;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• สัตตมะ
  • **
ฤาษีจินดามณี อีกหนึ่งเอกลักษณ์วัดกลางบางแก้ว

เห็นรูปนี้ยังไม่ลง

• ผู้คุมกฎ
เต็มที่กันไปเลยครับกับวัตถุมงคล ของพี่โจ้ พยาครุท.. :016:

...ของพี่หอมเชียงก้ยังกับพิพิธภัณท์เลยนะครับ สุดยอดครับ... :016:

..ชอบปู่ฤๅษี ของพี่ชิน มากเลยครับ สวยจริงๆ.. :016:

...วันนี้หาหมากพูลให้ปู่ฤาษีที่บ้านไม่ได้อ่ะ ปู่จะโกรธผมมั๊ยเนี่ย 05;...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2552, 08:19:14 โดย ack01 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ของขลังแต่ละคนงามจนอิจฉาตาร้อนเลยน่ะจ้ะ ...   :075: