ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องที่ลงหมึกทั้งตัว พร้อมหรือยัง !!!  (อ่าน 3922 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
คนที่ลงยันต์หมึกทั้งตัวน่ะครับ ท่านลงยันต์ต่างๆ มาหมดแล้ว เช่นเสือ สิงห์กระทิง แรด

ท่านลืมอะไรกันไปหรือปล่าว ตามที่ท่านสักทั้งตัวนั้น ท่านก็ย่อมคิดว่า ใครจะว่าอะไรล่ะ

เนื้อหนังของข้า ใครจะทำไม จะว่าอะไร เกี่ยวอะไรด้วย จะสักแล้วทำไมอ่ะ ??

แต่ลืมคิดไปหรือปล่าว ที่จะสักยันต์ " พ่อ - แม่ " ไว้ บน อกซ้ายขวา ของท่านครับ

อย่าลืมว่า พ่อ แม่ ท่านก็คือ พระองค์หนึ่งของลูกๆ ทั้งหลาย ท่านก็คือ เนื้อหนังส่วนหนึ่ง

ของร่างกายเรา ท่านก็คือหุ้นส่วนชีวิตเรา เป็นผู้ที่มีแต่ให้ ให้เราได้เกิดและโตขึ้นมา

เราใช้เนื้อหนังในการสักยันต์ ทำไมเราไม่จารึกผู้ที่ให้เนื้อหนัง เรามาสักยันต์ล่ะครับ

เราควรคำนึงไว้บ้าง  .... สาธุ ความเห็นส่วนบุคคล ใช้วิจรณญาณในการอ่านชม สาธุ ....  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 09:31:17 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ง่า ..สักเป็นอักขระขอมได้เปล่าท่าน สักเป็นภาษาไทย ดูจะ ..เอ่อม.. นั้นละท่าน รู้กัน   :049: :049:

เห็นด้วยในหลักการครับ ร่างกายของเรา พ่อแม่ให้มาต้องบอกว่าเป็นสมบัติของท่านโดยแท้ 

ท่านดูแลร่างกายของเรามาจนโต ไม่เคยให้ได้รับอันตราย

เราเจ็บ ท่านเจ็บ  ว่าไปแล้วตอนเด็ก ตั้งแต่เกิดจะโตมานี่ ท่านรักเรายิ่งกว่าเรารักตัวเองอีก  ดูแลไม่ให้บุบสลายมีี้ริ้วรอย 

ลูกคนเก่งเอาหัวไปให้ชาวบ้านดีเล่น เอาขาไปขรูดกับถนน รถล้ม รถคว่ำ  พ่อแม่แทบขาดใจ (อันนี้ทำเองมากับตัว ซึ้งเลย)

โตมาหน่อย เจาะหู แทงหลัง  แม่ได้แต่รำพึง  อุตส่าห์เลี้ยงมาให้ผิวพรรณเกลี้ยงเกลา ไปสักทำไมให้เนื้อตัวเป็นแบบนั้น  :065:

แต่ผมเชื่อครับว่า พี่น้องบอร์ดบางพระสอบผ่านข้อนี้แล้ว ทุกคนคงขออนุญาตก่อนสักแน่นอน

เพียงแต่อย่างที่ท่านโจรฯ แนะนำ นึกถึงท่านทั้งสองไว้ ถ้าท่านไม่ให้เนื้อหนังดีๆ งามๆมา

หรือเลี้ยงเราไม่โตมาเราคงไม่ได้ทำตามใจกันอย่างทุกวันนี้

ร่างกายที่ท่านให้มา ระลึกถึงพระคุณท่านประจำ ของจะยิ่งมีอาุนุภาพครับ

สรุปคือ เห็นด้วยครับผม   :016:  :016:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สาธุ ครับ เห็นด้วยเช่นกันอย่างยิ่ง อักขระขอม ก็สักได้ครับ ผมว่า สักได้ทั้งไทย ทั้งขอม

เป็นผมผมก็จะลงขอมครับ เพราะว่าจะได้ดูแนบเนียน ถึงความหมายอาจจะยากที่จะรู้

แต่ลึกๆ นั้นอยู่กลางอกกลางใจ อันเป็นที่รู้แต่ตัวเรา ยิ่งสักชื่อพ่อ แม่ด้วย ยิ่งน่าลึกซึ้ง สาธุ ..  :089:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ ครับ เห็นด้วยเช่นกันอย่างยิ่ง อักขระขอม ก็สักได้ครับ ผมว่า สักได้ทั้งไทย ทั้งขอม

เป็นผมผมก็จะลงขอมครับ เพราะว่าจะได้ดูแนบเนียน ถึงความหมายอาจจะยากที่จะรู้

แต่ลึกๆ นั้นอยู่กลางอกกลางใจ อันเป็นที่รู้แต่ตัวเรา ยิ่งสักชื่อพ่อ แม่ด้วย ยิ่งน่าลึกซึ้ง สาธุ ..  :089:

ถ้าสักขอมนี่ ได้  ๔ คำเลยนะท่านโจร

ชนก= ชายผู้ให้กำเนิด

ชนนนี(พิมพ์ถูกป่าวเนี๊ย) =  หญิงผู้ให้กำเนิด

บิดา = ชายที่เลี้ยงดูบุตร-ธิดา

มารดา = หญิงที่เลี้ยงดูบุตร-ธิดา

บุตร หมายถึง ลูกชายที่ทำให้พ่อแม่ชื่นใจ

ธิดา หมายถึง ลูกสาวที่ทำให้พ่อแม่ชื่นใจ

ใครไม่ทำให้พ่อแม่ชื่นใจ ยังไม่เป็นบุตร-ธิดา นะครับ  เป็นได้แค่ลูก  แบบ ลูกไม้ ลูก..แมว เหมี๊ยวๆ

(ผมฟังจากรายการธรรมที่เวปบางพระเปิดอ่ะ  พระอาจารย์สมบัิติหรือไงเนี๊ย สุดยอดครับ ชอบมาก)

• อัฏฐมะ
สาธุ ..  :114:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
แจ่มครับ...

แล้วถ้าผมอยากสัก...

จะต้องบอกกับอาจารย์ท่านยังไงดีครับ...

ด้วยความเคารพครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
อยากสักเหมือนกันคับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
คนที่ลงยันต์หมึกทั้งตัวน่ะครับ ท่านลงยันต์ต่างๆ มาหมดแล้ว เช่นเสือ สิงห์กระทิง แรด

ท่านลืมอะไรกันไปหรือปล่าว ตามที่ท่านสักทั้งตัวนั้น ท่านก็ย่อมคิดว่า ใครจะว่าอะไรล่ะ

เนื้อหนังของข้า ใครจะทำไม จะว่าอะไร เกี่ยวอะไรด้วย จะสักแล้วทำไมอ่ะ ??

แต่ลืมคิดไปหรือปล่าว ที่จะสักยันต์ " พ่อ - แม่ " ไว้ บน อกซ้ายขวา ของท่านครับ

อย่าลืมว่า พ่อ แม่ ท่านก็คือ พระองค์หนึ่งของลูกๆ ทั้งหลาย ท่านก็คือ เนื้อหนังส่วนหนึ่ง

ของร่างกายเรา ท่านก็คือหุ้นส่วนชีวิตเรา เป็นผู้ที่มีแต่ให้ ให้เราได้เกิดและโตขึ้นมา

เราใช้เนื้อหนังในการสักยันต์ ทำไมเราไม่จารึกผู้ที่ให้เนื้อหนัง เรามาสักยันต์ล่ะครับ

เราควรคำนึงไว้บ้าง  .... สาธุ ความเห็นส่วนบุคคล ใช้วิจรณญาณในการอ่านชม สาธุ ....  :114:

แล้วส่วนที่ อายุยังน้อย หาเงินหาทองยังไม่ได้ หรือกำลังเรียนหนังสืออยู่  ก็ควรสักในใจ
คิดถึง หัวอก พ่อ แม่ บ้าง ว่าท่านยินดีไหม ที่เราไปสัก ซะเต็มตัว

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ดีครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พี่น้องที่ลงหมึกทั้งตัว พร้อมหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:28:40 »
 :054: พระคุณบิดามารดา เหนือเกล้า   ขอกราบงามๆ แทบเท้า  :054:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: พี่น้องที่ลงหมึกทั้งตัว พร้อมหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:34:59 »
แม่ครับ ผมรักแม่จังเลย  :026:

ขอโทษครับที่ผมห้ามใจที่จะหยุดสักไม่ได้ ผมติดเข็มแล้วครับแม่  :095:

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:43:51 »
ลายสัก คือสิ่งที่อยู่ บนร่างกาย

แต่การกระทำ ดี ต่อ พ่อ และ แม่ นี้ สำคัญ

สำคัญที่การกระทำ ดี เหนือ สิ่งอื่นใด
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:39:44 »
ซึ้ง กินใจดีครับกระทู้นี้ :054: :054: :054:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:59:35 »
แล้วส่วนที่ อายุยังน้อย หาเงินหาทองยังไม่ได้ หรือกำลังเรียนหนังสืออยู่  ก็ควรสักในใจ
คิดถึง หัวอก พ่อ แม่ บ้าง ว่าท่านยินดีไหม ที่เราไปสัก ซะเต็มตัว

สาธุ ... ตามความเหมาะสมของแต่ละวัย ส่วนที่อายุยังน้อย เราก็ไม่สนับสนุนให้ลงหมึกเช่นกัน

แต่หัวข้อดังกล่าว ได้กล่าวถึงคนที่สักหมึกไปเยอะก็ตาม และน้อยก็ตาม ส่วนใหญ่แล้วย่อมมีอายุ

และที่ว่าเด็กอายุยังน้อย ก็ควรใช้วิจรณญาณ ในการอ่านชม ดั่งที่ทิ้งท้ายไว้ในบทความ ครับผม ..  :089:

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 01:33:32 »
วันที่ 22 มีนาคม 2552 จะบวชแล้วครับ แต่พ่อกับแม่ยังไม่เคยเห็นหลังผมเลยครับ  :075:  แต่ท่านทั้งสองน่าจะตามใจผมครับเพราะผมทำงานแล้ว

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 06:03:51 »
บิดา-มารดา คือพระอรหันต์ของบุตรอยู่แล้ว

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 06:16:01 »
ผู้ใดเคารพและดูแลบิดามารดา ผู้นั้นมีแต่ความเจริญ

หลวงพ่อจรัญ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 07:54:25 »
ง่า ..สักเป็นอักขระขอมได้เปล่าท่าน สักเป็นภาษาไทย ดูจะ ..เอ่อม.. นั้นละท่าน รู้กัน   :049: :049:

เห็นด้วยในหลักการครับ ร่างกายของเรา พ่อแม่ให้มาต้องบอกว่าเป็นสมบัติของท่านโดยแท้ 

ท่านดูแลร่างกายของเรามาจนโต ไม่เคยให้ได้รับอันตราย

เราเจ็บ ท่านเจ็บ  ว่าไปแล้วตอนเด็ก ตั้งแต่เกิดจะโตมานี่ ท่านรักเรายิ่งกว่าเรารักตัวเองอีก  ดูแลไม่ให้บุบสลายมีี้ริ้วรอย 

ลูกคนเก่งเอาหัวไปให้ชาวบ้านดีเล่น เอาขาไปขรูดกับถนน รถล้ม รถคว่ำ  พ่อแม่แทบขาดใจ (อันนี้ทำเองมากับตัว ซึ้งเลย)

โตมาหน่อย เจาะหู แทงหลัง  แม่ได้แต่รำพึง  อุตส่าห์เลี้ยงมาให้ผิวพรรณเกลี้ยงเกลา ไปสักทำไมให้เนื้อตัวเป็นแบบนั้น  :065:

แต่ผมเชื่อครับว่า พี่น้องบอร์ดบางพระสอบผ่านข้อนี้แล้ว ทุกคนคงขออนุญาตก่อนสักแน่นอน

เพียงแต่อย่างที่ท่านโจรฯ แนะนำ นึกถึงท่านทั้งสองไว้ ถ้าท่านไม่ให้เนื้อหนังดีๆ งามๆมา

หรือเลี้ยงเราไม่โตมาเราคงไม่ได้ทำตามใจกันอย่างทุกวันนี้

ร่างกายที่ท่านให้มา ระลึกถึงพระคุณท่านประจำ ของจะยิ่งมีอาุนุภาพครับ

สรุปคือ เห็นด้วยครับผม   :016:  :016:

...อันนี้โดนใจเต็มๆเลยครับ...

..ไปเจาะหูมา 7 รู  โดนด่าซะซึ้งเลย..

..แม่เลี้ยงมายุงไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตรอบ รอยขีดข่วนไม่ให้มี..

..ทำไมลูกถึงได้ไปทำแบบนี้ล่ะ...

..อึ้งครับอึ้ง พูดไม่ออก...

..ขี่มอเตอร์ไชด์ ไปกลิ้งมาแขนหัก หน้าตายับเยิน..

..ก็โดนเทศน์ประโยคเดียวกัน..

..นี่ถ้าแม่เห็นลายที่ตัว..

..ก็คงจะโดนประโยคเดียวกัน.. 05;

ปล. อาจารย์หนวดท่านชวนจะสักให้อยุ่ครับ คำว่าพ่อกับแม่ เป็นอักขระ ที่ไหล่ ซ้ายขวา..ท่านว่าบิดามารดารักษา แคล้วคลาดปลอดภัยเหนือสิ่งอื่นใด

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 08:06:51 »
เห็นด้วยครับ
จำได้ว่า เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2551 วันพ่อปีที่ผ่านมาผมไปที่วัด และไปสักกุฏิ อาจารย์แป๊ว
ท่านลงอักขระขอมคำว่าพ่อแม่ไว้ทีหัวไหล่ซ้ายขวาด้านหน้าให้ทุกคนที่ไปวันนั้น ยกเว้นเฉพาะผู้ที่ด้านหน้าเต็ม
ท่านจะลงอย่างอื่นให้ ผมเองก็ไม่มีที่ลง (เลยอด )แต่ได้อย่างอื่นมาแทน  :053:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 10:57:18 »

เว็บไซน์นี้เป็นมากกว่าเว็บไซน์อื่นผมไม่เคยได้สำผัสกับความอบอุ่นเหมือนครอบครัวอีกครอบครัวหนึ่งเลยทีเดียว  :070:
ข้อความ:ที่ท่านทุกคนได้สอนผม สอนอะไรหลาย ๆ อย่าง มีถ้า การลงอักขระ คาถาอาคม มิตรภาพไมตรี นับถือครูบาอาจารย์ พ่อแม่
ผู้ที่ให้เรากำเนิดมา สาธุ อนุโมทามิ.....

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 12:03:29 »
อ่านแล้วซึ้งมากมาย  :053: :053:  แต่ว่า....ตอนที่น้องลิงน้อยมาสักน่ะ 11; ไม่ได้บอกพ่อกับแม่ว่าจะมาสักอ่ะนะ  :059:
กลับมาถึงบ้านแล้วถึงจะค่อยๆ บอกท่านน่ะ 17; กลัวท่านไม่ให้สัก เพราะท่านบอกว่าถ้ารักษาไม่ได้ มันจะไม่ดี
ขอโทษค่ะแม่  :054: :054: แต่ลูกทนไม่ไหวแล้วค่ะ  13; 15;
เริ่มจะติดเข็มแล้วเช่นกัน  แต่เข็มสักของหลวงพี่ญาอยู่ไกลนะ 09; ต้องใช้เวลาสักหน่อยแต่ก็จะไปอีกเร็วๆ นี้
 30; 31; 37;

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 09:20:04 »
สำหรับผม พ่อ แม่  ผมได้สักท่านใว้ในหัวใจตั้งแต่จำความได้... :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 11:27:19 »
ทุกวันนี้แม่มักจะบ่นเสมอเมื่อเห็นขาและหลังลายๆของผม แหะๆๆ
แต่ท่านคงจะไม่ว่าอะไร ถ้าผมจะสักคำว่าพ่อและแม่ไว้บ้าง  :095: :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มี.ค. 2552, 01:40:16 »
ทุกวันนี้แม่มักจะบ่นเสมอเมื่อเห็นขาและหลังลายๆของผม แหะๆๆ
แต่ท่านคงจะไม่ว่าอะไร ถ้าผมจะสักคำว่าพ่อและแม่ไว้บ้าง  :095: :095:

เอาสีแดงนะๆๆ  :007:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 09:49:58 »
ถ้าจะให้ดี สักไว้ที่ใจเลยครับ   พุทธจารย์โต  พรมรังสี ท่านขึ้นเทศพระราชวัง   พระราชาต้องให้การท่านเทศเกี่ยวกับพระอรหัน  ท่านทรงแนะนำว่าพระอรหันที่บ้าน ก็คือ พ่อและแม่ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นก็เพราะพ่อและแม่รักเราแบบหาที่สุดไม่ได้  ไม่ว่าลูกจะทำอะไร เลวยังไง ทำผิดยังไง พ่อและแม่ก็ยังรัก

ท่านบอกความรักแบบนี้ ก็คือความรักของพระอรหันที่มี เป็นความรู้สึกเหมือนกันเลย  คนโบราณได้กล่าวไว้ว่า

ใครได้ทำบุญกับพระอรหัน แค่ครั้งเดียวมีผลใหญ่หลวงยิ่งนัก  ฉะนั้นพวกเราทุกคนต่างมีพระอรหันที่บ้านกัน อยู่

แล้ว อย่าช้าอยู่ใย ทำบุญกับท่านทุกวันเลยครับ  จะได้สบายหลาย ๆ ชาติ อิอิอิ

ทีนี้พวกเราคงเข้าใจแล้วนะครับว่าทำไม  ครูบาอาจารย์ ถึงได้ห้าม ด่าพ่อด่าแม่ ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ของใครก็ตาม

จะทำให้ของเสื่อม ก็เพราะพ่อแม่เปรียบเหมือนพระอรหันนั่นเอง  อย่าไปแสวงหาพระอรหันให้ไกลให้เหนื่อยกัน

เลยครับ อยู่ใก้ล ๆ เรานี่เอง พระอรหันในบ้าน ............... ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่เราหรือใครก็ตาม ไหว้เถอะครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 02:42:46 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 08:34:05 »
ยิ่งอ่านกระทู้ของวัดบางพระ ยิ่งรักคุณพ่อกับคุณแม่มากขึ้นไปเรื่อยๆ เป็นเว็บที่อบอุ่นจริงๆ 36;
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 11:04:43 »
เห็นด้วยเลยค่ะ

เวลาจะทำอะไร

จะได้ฉุดนึกถึงท่าน

กวางเองก็อยากสักค่ะ เมื่อวันที่ไปไหว้ครูหลวงปู่เปิ่นพี่ที่ไปด้วยก็ยุให้สักน้ำมัน

ใจจริงก็อยากสักค่ะ แต่นึกถึงคำที่แม่เคยห้ามไว้  ก็เลยงดก่อน อิอิ

แต่ตอนนี้แม่ของกวางท่านก็สักนะเมตตา มาค่ะ แต่ไปสักที่วัดแถวอยุธยา

เลยมีข้อแลกเปลี่ยนกัน 

แฮ่ะๆๆ

ไปขอแม่สักอีกทีค่ะ

แม่เลยบอกว่าอายุ20ค่อยว่ากัน :002:

แห่ะๆ ขอโทษค่ะ เห็นกระทู้นี้ขึ้น 1 ใน20 กระทู้ล่าสุด
   ก็เลยลงตอบกระทู้เลยลืมดูวันที่น่ะค่ะ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 11:10:33 โดย KwAnG »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 12:14:31 »
เห็นด้วยเป็นหย่างยิ่งครับท่านพี่ :016: :015:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 04:58:32 »
นับว่าสุดยอดเลยครับ เห็นด้วยครับ