ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดนี้ได้มาช่วงเช้าตรู่ของวันไหว้ครู  (อ่าน 2709 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เมื่อวันไหว้ครูช่วงเช้า ผมได้เจอรุ่นพี่ท่านหนึ่ง สมัยก่อนรุ่นพี่ท่านนี้ก็เปิดแผงพระอยู่หน้าหอระฆัง แต่เนื่องจากต้องไปเปิดกิจการส่วนตัวที่บ้านแถวๆหน้าวัดนั่นแหละ จึงไม่ค่อยได้มาเปิดแผงในวัด แต่ถ้ามีเทศการสำคัญๆก็ไม่พลาดที่จะมาเปิดแผงพระครับ และท่านนี้ก็เป็นหนึ่งในตองอูในเรื่องการหาของ ของอะไรที่ว่าหายากๆแกมักจะได้มาอยู่เรื่อยๆ อย่างช่วงเช้าของวันไหว้ครู พอแกเอาแผงมาตั้งปุ๊บผมก็รี่เข้าไปหา ของยังจัดเรียงไม่เสร็จเพื่อนๆแผงพระด้วยกันก็หยิบคนละหนุบหนับๆ ผมก็ต้องไม่พลาดค่อยๆสอดมือหยิบไป2-3 ชิ้น

ชิ้นแรกครับลูกอมครับ ลูกอมเสือขนาดกลางตะกรุดสามกษัตริย์ ลูกอมนั้นสร้างมา 3 ขนาด เล็ก,กลาง,ใหญ่ลูกใหญ่ขนาดเท่ากับลูกมะนาวผังตะกรุดทองคำ 9 ดอกสร้าง ร้อยกว่าลูกหายากมากๆ ขนาดกลางสร้างสองพันกว่าลูก ลูกเล็กจำไม่ได้ครับแต่ก็น่าจะไม่น้อย ใหญ่กับกลาง มีรอยจารเป็นรูปเสือครับ ส่วนเล็กจารเป็นตัวนะไม่มีเสือครับ

ส่วนชิ้นที่สองเป็นปลัดขลิกรุ่นแรกๆเลยก็ว่าได้ มีทั้งกรามช้างและงาช้างแกะ แกะประมาณช่วงปี 27 ตัวค่อนข้างเล็กน่าลัก :062: แต่อาจจะมีตัวใหญ่บ้างไม่แน่นอนแล้วแต่ช่าง ส่วนตัวในรูปเป็นงาช้างครับ

ชิ้นที่สามเป็นเม็ดกระดุมขนาดเล็กมากครับ เส้นผ่าศูนย์กลางไม่ถึง 1 เซ็นต์ครับเนื้อเงินสร้างปี 44 จำนวนไม่เกิน 200 เม็ดประมาณนะครับ จะไปเยอะเอาเนื้อทองแดงครับ เม็ดเล็กน่าลักอีกแล้วครับท่าน :004:

ส่วนชิ้นที่สี่ เป็นหนังเสือจากัวร์ขนาดประมาณเท่าฝ่ามือ อันนี้ได้รับความกรุณาจากท่าน levis ให้มาครับ พอได้ปุ๊บก็ขึ้นกุฏิหลวงพี่สมัคร ให้ท่านจารสดๆ จริงไม๊ครับท่าน nonthaburi

ส่วนชิ้นสุดท้าย วัดบ้านใกล้เรือนเคียง เหรียญหล่อคอน้ำเต้าเนื้อเงินหลวงปู่อั๊บวัดท้องไทรครับ ส่วนใหญ่จะเจอแต่เนื้อทองผสมครับ นานๆจะเห็นเนื้อเงินซักองค์นึง :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2552, 09:19:25 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ชุดนี้ได้มาช่วงเช้าตรู่ของวันไหว้ครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:20:23 »
สวย และ หายากทุกชิ้น เลยนะคับ  :053: :053: :053:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: ชุดนี้ได้มาช่วงเช้าตรู่ของวันไหว้ครู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:21:32 »
สุดยอด คลังสมบัติ ไม่รู้ว่าท่านหอมเชียงมีลูกสาวเปล่า

ผมขอสมัครเป็นลูกเขย ได้ป่ะครับ

(ผมล้อเล่นนะครับ) มีแต่ของมายัวกิเลสทั้งนั้นเลย
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:26:41 »
สวยงามมากครับ เป็นความรู้และบุญตาจริงๆ  ขอบคุณครับผม  :054: :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:27:37 »
พี่หอมเชียง เอาของสวยๆงามๆ มาล่อตาล่อใจอีกแล้ว เด็ดๆทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:40:39 »
สวยทุกชิ้นครับ :054: :054:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 09:51:21 »
มาอีกแล้วของดีๆสวยทั้งนั้นเลยคับ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 10:06:35 »
ลูกอมกับเหรียญหล่อคอน้ำเต้าชอบมากๆเลยครับ
พี่หอมเชียงมีแต่ของสุดยอดทั้งนั้นเลยนะครับ...ดีจังเลยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 10:36:41 »
ขาใหญ่ตัวจริงเสียงจริงครับ นับถือๆ :054: หลายอัฐน่าดูแหะๆ  :015: :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 12:19:35 »
เป็นบุญตาที่ได้ชมครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 01:12:20 »
อยากได้เหรียญคอน้ำเต้าหลวงปู่อั๊บ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยคร๊าบ... 15;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 07:20:12 »
ของดีเต็มกระเป๋ามิน่าวันนั้น กอดกระเป๋าแน่นเลยนะเฮียหอมเชียง :002:
หนังเสือจารกันสดๆ มันส์จริงๆ :002:
เดี๋ยวเข้าไปคราวหน้าผมเอาวัวไม้100กว่าปีไปให้ท่านจารมั่งบอกท่านไว้แล้วเมื่อวันไหว้ครู

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 09:00:09 »
03; 03;มีแต่แจ่มๆทั้งนั้นเลยค่ะ  อยากได้มั่งจังเรย
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 09:11:16 »
งามๆทั้งนั้นเลยครับ :016:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 09:53:57 »
ของดีแจ่มๆทั้งนั้นเลยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 11:07:21 »
อืม พี่หอมเชียงนี่รุ่นใหญ่อยู่แล้วครับ รู้งาน รู้จังหวะครับ  ของดีเต็มบ้านแล้วครับพี่ ยินดีด้วยครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 12:21:23 »
น่าลักอย่างที่ลงไว้จริงๆ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 03:48:33 »
  :002::002:  เห็นปลัดแล้วชอบจัง :002: :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 05:09:21 »
สาธุ บุญวาสนา ได้เก็บของดีดีแบบนี้ ไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ ของดีคู่คนดีครับ สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 06:20:38 »
แต่ละอย่างงามๆทั้งนั้นเลยครับ
เห็นเหรียญหล่อเนื้อเงินหลวงปู่อั๊บ แล้วเกิดกิเลสครับ แหะๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อ่างทอง

• จตุตถะ
  • จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเรา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 10:27:30 »
สุดยอดเลยคับพี่หอมเชียง ...

ส่วนผม เพิ่งได้ เสือนั้ง
ทำจากเลซิ่น มา1ตัวคับ
แล้วจะลงรูปให้ชมคับ