ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมแบบฆารวาสกันบ้างครับ  (อ่าน 12970 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
มาชมแบบฆารวาสกันบ้างครับ
« เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:27:25 »
เหรียญรูปเหมือนมิได้มีแต่พระสงฆ์อริยเจ้าเท่านั้น
ที่สร้างเพื่อให้เป็นเครือ่งเตือนสติ และเป็นขวัญกำลังใจแก่ลูกศิษย์ลูกหา
แต่ฆารวาสก็มีด้วยเช่นกันครับ !!!!!  :005:

เหรียญแรกครับ เหรียญคุณปู่เที่ยงน่วมมานา ท่านเป็นอ.สักยุคเก่าครับ
ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ทอง วัดราชโยธา และยังเป็นอาจารย์ของพ่อทองตลาดพลู อีกด้วยครับ :016:

ด้านหลังครับ
เหรียญนี้เป็นเหรียญที่สร้างแจกตอนงานศพของท่านครับ ไม่ทันท่านตอนมีชีวิต แต่ประสบการณ์
นี่เป็นที่ยอมรับว่าสุดยอดมากๆครับ คงกระพันอย่างที่สุด :053:

รูปของท่านครับ รูปนี้เป็นรูปที่มีการแพร่หลายมากที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นรูปถ่ายของท่านมาก็ว่าได้ครับ

เหรียญที่ 2 ครับ เหรียญของอ.ฟ้อน ดีสว่าง หรือคุณตาฟ้อนที่ผมเรียกท่านครับ

รูปนี้เป็นรูปเหมือนเนื้อผง ผสมอัถฐิของท่านครับ

รูปถ่ายของท่านครับ สังเกตุว่าจะมีมีดดาบอยู่ในปากของท่าน เป็นรูปที่ท่านใช้มีดดาบแทงเข้าเพดานปากตัวเอง
ขณะทำพิธีประสระเลือด ให้แก่ศิษย์ครับ

เหรียญเจ้าพ่อยี่กอฮง หรือพ่อปู่ยี่กอฮงครับ อากงของนักเสี่ยงโชค ท่านเป็นคนแรกในแผ่นดินสยาม
ที่เป็นผู้ริเริ่มธุรกิจหวย ในเมืองไทยครับ คนที่ชอบเล่นการพนันเสี่ยงโชค มักจะนับถือบูชาท่านแทบทุกคน :095:

ด้านหลังครับ เหรียญพ่อปู่ยี่กอฮงนี่มีการสร้างกันอย่างแพร่หลายครับ มีหลายรุ่นหลายสำนักที่สร้างครับ

สุดท้ายครับเหรียญอาจารย์ป่อง น่วมมานา ลูกชายแท้ๆของปู่เที่ยง ท่านเป็นอาจารย์สักเช่นกันครับ
เอกลักษณ์ของท่านคือ การสักยันต์ด้วยหมึกแดงครับ  :050:

ด้านหลังครับ เป็นเหรียญเนื้อทองแดงออกแบบได้สวยงามมาก

รูปลอยสักยันต์ของลูกศิษย์ อ.ป่องครับ สักหนุมานแปดกรแผลงฤทธิ์ เป็นยันต์เก่าสมัยคุณปู่เที่ยงท่านครับ
แต่ละกรจะถืออาวุธครบมือ เป็นยันต์โบราณที่หาคนสักได้ยากครับ :054:

ปล รูปทั้งหมดมิใช่สมบัติของผมนะครับ เพียงแต่ว่าเคยเซฟเก็บเอาไว้ในเครื่องคอมพ์เฉยๆ เลยอยากจะเผยแพร่
สิ่งดีๆให้พี่ๆน้องๆในเวปบอดร์ด ได้ชมกันครับ :095:
ผิดพลาดประการใด ผมขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: มาชมแบบฆารวาสกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:32:45 »
น่านับถือมากค่ะ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 03:03:22 »
ขอบคุณครับ สำหรับเรื่องดี ๆๆ และข้อมูลครับ นายgottkung

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 03:21:19 »
ผิดพลาดอย่างไรล่ะคุณก๊อต ก็เมื่อคุณทำดีแล้ว จะกลัวอะไรผิดอีกเล่า

สิ่งที่นำมาเสนอเป็นประโยชน์ใครบางคน คนบาง ศึกษากัน อนุโมทนา ...  :089:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 04:12:13 »
ขอบคุณน้องก็อดมาก :053:สงสัยงานนี้ต้องไปวัดทองซักที่

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 06:05:52 »
ขอบคุณครับท่าน :054:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 06:31:57 »
แต่ล่ะท่านนี้เป็นอาจารย์ดังๆ ลำดับต้นๆ ของแผ่นดินเลยนะท่าน ที่ยังมีชีวิตก็คงน่าจะเป็น พ่อป่อง(ลูกชายปู่เที่ยง)คนเดียวนะครับ ท่านสักอยู่ที่บ้านแถวเขตบางกอกน้อย นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2552, 06:33:09 โดย ชลาพุชะ »

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 06:55:24 »
แต่ล่ะท่านนี้เป็นอาจารย์ดังๆ ลำดับต้นๆ ของแผ่นดินเลยนะท่าน ที่ยังมีชีวิตก็คงน่าจะเป็น พ่อป่อง(ลูกชายปู่เที่ยง)คนเดียวนะครับ ท่านสักอยู่ที่บ้านแถวเขตบางกอกน้อย นะครับ

ครับผมขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่ศักดา สำนักอ.ป่อง ท่านท่านสักอยู่ตอนนี้ก็คือบ้านเดิมของคุณปู่เที่ยงเลยครับ
อยู่ตรงวัดสุวรรณาราม หรือวัดทอง บางกอกน้อยนั่นเอง :011:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 06:57:23 »
ถ้าในสายพ่อเที่ยง ที่ยังมีชีวิตอยู่ ก็ท่านนี้เลยครับ อาวุโสที่สุดในตอนนี้..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 07:05:12 »
สุดยอดเลย ครับ ท่านก๊อต ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 07:09:49 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีค่ะ 15; 15;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 08:42:58 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาให้ศึกษาคับ
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 08:44:57 »
เยี่ยมครับท่านกอต ฆาราวาสดังๆก็มีอยู่หลายท่านครับที่ได้ทำวัตถุมงคลออกมา ทางใต้ดังๆก็ อ.ชุม , ขุนพันธ์ , ดร.ไมตรี , อ.ประจวบ ฯลฯ ครับ  :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 10:20:57 »
สุดยอดครับน้องก๊อต  ทุกท่านล้วนเป็นครูบอาจารย์ที่เป็นตำนานเล่าขาน และเป็นแบบอย่างให้เดินตามแนวทางของท่านครับ

น้อมคารวะอาจารย์ทุกท่านครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 05:37:15 »
ผมว่าน่าจะรวมขุนพันธรักษ์ราชเดชด้วยน่ะครับ
เพราะท่านก็มีการสร้างเหรียญด้วย

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 06:04:32 »

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 07:45:13 »
ขอกราบอาจาร์ทองตลาดพลูครับสมัยก่อนสักกับอาจารย์ทองไม่มีรถเข้าไปต้องนั้งเรือไปแล้วขึ้นหลังบ้านยังจำได้ดีผมก็ได้สักกับท่านสมัยนั้นกับพวกลุงน้าพาไปสักน้ำมันก่อนขึ้นครูท่านจะเอาเหล็กจารเขียนยันต์ที่หลังก่อนเล่นเอาเลือดเต็มหลังขึ้นชื่อความเหนียวไม่เป็นลองใครไปเทียวงานวัดม่วง โดนลุมฟันหลังมีแต่รอยแดง15 .16ปีมานี้ไม่ได้ไปกราบท่านเลยข่าวก็ว่าท่านเสียบ้างก็ว่าท่านไปเมืองนอกบ้างก็ว่าปิดสำนักเลยไม่รู้จะเชื่อใครใครได้ไปสักกับอาจาร์ทองจะรู้ว่ามือหนักสมยานามเข็ม9ขีดเข็ม9ขีดเล่มนี้สักกับท่านมาแล้วเล่าเอาเป็นไข้เลยไม่รู้ว่าท่านยังใชเข็ม9ขีดสักอยู่หรือไม่เห็นรูปท่านแล้วคิดถึงท่านจับใจ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 08:15:58 »
หนุมารดูเข้มคลังมากพี่สุดยอดดดด
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:20:58 »
ขอบคุณท่านก็อตที่นำเสนอให้ชมเป็นวิทยาทาน ครั้นจะหาชมเองก็คงหามิได้มังครับ  :015:

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 12:36:39 »
ถ้าในสายพ่อเที่ยง ที่ยังมีชีวิตอยู่ ก็ท่านนี้เลยครับ อาวุโสที่สุดในตอนนี้..

ขอกราบอาจาร์ทองตลาดพลูครับสมัยก่อนสักกับอาจารย์ทองไม่มีรถเข้าไปต้องนั้งเรือไปแล้วขึ้นหลังบ้านยังจำได้ดีผมก็ได้สักกับท่านสมัยนั้นกับพวกลุงน้าพาไปสักน้ำมันก่อนขึ้นครูท่านจะเอาเหล็กจารเขียนยันต์ที่หลังก่อนเล่นเอาเลือดเต็มหลังขึ้นชื่อความเหนียวไม่เป็นลองใครไปเทียวงานวัดม่วง โดนลุมฟันหลังมีแต่รอยแดง15 .16ปีมานี้ไม่ได้ไปกราบท่านเลยข่าวก็ว่าท่านเสียบ้างก็ว่าท่านไปเมืองนอกบ้างก็ว่าปิดสำนักเลยไม่รู้จะเชื่อใครใครได้ไปสักกับอาจาร์ทองจะรู้ว่ามือหนักสมยานามเข็ม9ขีดเข็ม9ขีดเล่มนี้สักกับท่านมาแล้วเล่าเอาเป็นไข้เลยไม่รู้ว่าท่านยังใชเข็ม9ขีดสักอยู่หรือไม่เห็นรูปท่านแล้วคิดถึงท่านจับใจ :054: :054: :054:

คารวะรุ่นใหญ่ครับ...พูดถึง จารหลัง ผมก็เสียวสันหลังขึ้นมาทุกทีล่ะครับ

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้สัก เวลาเข้าไปหา อาจารย์ทอง ก็ให้ท่านเป่าให้ แต่ถ้านาน ๆ เข้าไปทีท่านจำได้ ท่านจะบอกว่าถอดเสื้อเลย "จารหลังซะหน่อย" งานนี้มีซิบแบบ แสบ ๆ เลย ครับ
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 12:40:27 »

อาจารย์ทอง ตลาดพลู...จัดพิธีไหว้ครู วันพฤหัสบดีที่ 26 มีนาคม 2552 ครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 01:12:59 »
 :016:ขอบคุณมากนะครับที่นำสาระดีๆ มาฝาก :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 07:58:21 »
ต้องสงสัยผมต้องหาข้อมูลอีกเยอะ ความรู้เท่าหางอึ่ง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~<กัญชสโรชิน>~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 08:34:55 »
ผมก็ศิษย์อาจารย์ทองครับ ไม่พลาดแน่นอน วันที่ 26 มีนาคม นี้

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 09:21:35 »
ครับ วันที่ 26วันไหว้ครู ศิษย์พ่อทองอย่าลืมไปกันนะครับ
ท่านอยากให้ศิษย์ไปกันเยอะๆครับ  :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 09:52:39 »

โอ้วว. เอาเืรื่องอยู่นะครับ  นับถือๆ  เส้นทางนี้ยาวนานจริงๆ ผู้มาใหม่ต้องศึกษาต่อไป

ขอบคุณครับ ที่บอกเล่าประสบการณ์ส่วนตัว  น่าสนใจมากๆ ครับ   :054: :054:

ออฟไลน์ nums24

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 07:29:05 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับได้ความรู้ขึ้นมาเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 08:34:29 »
หนุมานแปดกรแผลงฤทธิ์ หมึกแดง สวยจังเลยครับ
ไปสักที่ไหนครับ ช่วยบอกที
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 09:24:02 »
หนุมานแปดกรแผลงฤทธิ์ หมึกแดง สวยจังเลยครับ
ไปสักที่ไหนครับ ช่วยบอกที

สำนักอาจารย์ป่อง น่วมมานาครับ ท่านอยู่บางกอกน้อย กรุงเทพครับ
เป็นหนุมานสายปู่เที่ยง น่วมมานาครับ
คนที่สักยันต์นี้อีกท่านหนึ่งก็คือ พ่อแก้ว หรืออาจารย์มณี สายทองดีครับ