ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแจก  (อ่าน 1957 ครั้ง)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ทำแจก
« เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:28:58 »
คือผมตั้งใจจะทำหนังสือสวดมนต์แจกครับ แต่ไม่รู้ว่าจะไปจ้างโรงพิมพ์ที่ไหนแล้วราคาเล่มละเท่าไรครับ ใครเคยจ้างหรือรู้ราคาช่วยบอกผมด้วยครับ :054: ถ้ามีเบอร์สำนักพิมพ์ด้วยจะยิ่งดีมากๆครับ ถ้าไม่สะดวกตอบหน้าเวปรบกวนช่วยตอบทางข้อความส่วนตัวด้วยครับ :086: :086:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ทำแจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:51:46 »
ผมเคยทำหนังสือสวดมนต์ แจกงานศพปู่เมื่อไม่ถึงเดือน ขนาดครึ่งหนึ่งของ A4 ปกแข็ง มีหน้าเป็นสีหลายหน้าอยู่ ทำ 500 เล่มๆละ 30บาทครับ ผมว่าทุกโรงพิมพ์ราคาคงไม่ทิ้งกัน เพราะเป็นการแข่งขันทางการค้า ผมว่าหากสั่งเยอะๆอาจถูกกว่านี้นะครับ ส่วนโรงพิมพ์นี้ไม่ยากเลย หาในเน็ทก็คงจะดีกว่าเอาใกล้ๆบ้านนะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 11:54:22 »
แนะนำให้พิมพ์ใกล้ๆ บ้านแหน่ะค่ะ... ปรู๊ฟงาน ง่ายหน่อย...

พี่ลีวายส์.. ใจบุญสุดยอดเลยค่ะ... :008:

cho presley       

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:18:53 »
คือผมตั้งใจจะทำหนังสือสวดมนต์แจกครับ แต่ไม่รู้ว่าจะไปจ้างโรงพิมพ์ที่ไหนแล้วราคาเล่มละเท่าไรครับ ใครเคยจ้างหรือรู้ราคาช่วยบอกผมด้วยครับ :054: ถ้ามีเบอร์สำนักพิมพ์ด้วยจะยิ่งดีมากๆครับ ถ้าไม่สะดวกตอบหน้าเวปรบกวนช่วยตอบทางข้อความส่วนตัวด้วยครับ :086: :086:

ใจตรงกันเลยนะท่าน น้องลิงน้อยก็กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ คือแบบว่าอยากทำด้วยตัวเองน่ะ
เพราะให้เนื้อหามีสาระเข้าไปบ้าง หรือมีบทสวด คาถา ที่ดีๆ แปลกใหม่เพิ่มเติมเข้าไปเหมือนกัน

:017: ขออนุโมทนา :054:  ขอให้ท่านประสบความสำเร็จในความตั้งใจครั้งนี้ด้วยนะ :054: :053:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 03:17:33 »
แนะนำให้พิมพ์ใกล้ๆ บ้านแหน่ะค่ะ... ปรู๊ฟงาน ง่ายหน่อย...

พี่ลีวายส์.. ใจบุญสุดยอดเลยค่ะ... :008:
ใช่แล้วครับแถว ๆ บ้านไปเร็วกว่า แล้วเราสามารถลงแบบสวดมนต์ที่เราจะพิมพ์ลงหนังสือได้เร็วด้วยครับ แถมไม่พอนะต่อราคาได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 08:37:30 »
ขออนุโมทนาบุญกับท่านlevies ด้วยครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 08:38:44 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:06:39 »
อนุโมทนาด้วยนะครับผม สร้างหนังสือเผยแผ่ได้อานิสงค์แรงนะครับ  :054: ตามโรงพิมเลยนะครับ เรื่องราคาก็แล้วแต่ตกลงกันนะครับผม  :001:

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:08:41 »
เค้าว่าทำแล้วผลบุญเยอะนะค่ะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:24:38 »
สาธุ  อนุโมทนาบุญด้วยครับ  แจกหนังเสือ เอ๊ย หนังสือสวดมนต์ ก็เหมือนกับเผยแผ่ธรรมะ

นอกจากจะให้คนรับหันมาสนใจการสวดมนต์ ภาวนา เป็นการชักนำมาในทางบุญแล้ว

ในเวลาใดที่ผู้ได้รับ หยิบหนังสือขึ้นมาสวด บุญก็เชื่อมต่อมาถึงคนแจก  ได้อีกครับ บุญได้อีก  :005: :005:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:31:43 »
อนุโมธนาด้วย ครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:45:24 »
ถ้าจะทำ50หรือ100เล่มจะได้มั้ยอ่าครับ  คือว่างบน้อยแต่ใจมันศรัทธานะครับ   :009:

วางแผนมานานละไม่ได้ทำซักกะที     ขออนุโมทนาบุญกับพี่เลวิสด้วยครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 08:42:19 »
อนุโมทนาด้วยคนครับ
แต่ว่า มีน้อยท่านนักที่จะทราบว่า
หนังสือสวดมนต์ 1 เล่มที่ทำแจกเป็นธรรมทานด้วยเจตนาบริสุทธิ์
มีพุทธคุณเท่ากับพระพุทธรูป 1 องค์เลยนะครับ
สามารถใส่กรอบติดหน้าร้านค้า หน้าประตูบ้าน หรือวางบนหิ้งบูชาแทนพระพุทธเจ้าได้เลย

สิ่งสำคัญอยู่ตรงนี้คือ ถ้ามีโอกาสทำได้ ควรบอกผู้ที่ได้รับแจกหนังสือว่า
หนังสือสวดมนต์เป็นของสูงยิ่ง ไม่เก็บในที่ไม่สมควรเช่น บางคนไว้ปนกับกองหนังสือใต้บันได
เดินข้ามไปมาทุกวันด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ถ้าคิดว่าดูแลไม่ได้ ก็ไม่ควรนำไปครับ

สพฺพ ทานัง ธมฺมทานัง ชินาติ การให้ธรรมเป็นทานย่อมชนะการให้ทั้งปวง

ขอให้ธรรมรักษานะท่าน

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 12:18:36 »

ที่ผมเคยจัดทำหนังสือสวดมนต์แจก    ก็จะเลือกหนังสือที่เราต้องการ
ส่วนชื่อที่อยู่และเบอร์ของโรงพิมพ์ จะมีระบุอยู่ในหนังสือเล่มนั้นๆ ครับ 
สามารถโทรไปสั่งหรือสอบถามรายละเอียดกับทางโรงพิมพพิ์ได้เรยคับ
ส่วนทางผู้ที่จะจัดพิมพ์ก็เพียงส่งรายชื่อของผู้ที่จะร่วมบุญ ให้ทางโรงพิมพ์
เพื่อทางโรงพิมพ์จะ แนบรายชื่อลงไปในเล่มให้ครับ

ขอร่วมอนุมโมทนาบุญกับผู้ที่ดำริ การในคร้งนี้ด้วย ครับ สาธุ ..  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 07:28:13 »
ลองดูตัวอย่างหนังสือได้ที่เวปนี้อะครับ เจออยู่เวปนึง  อนุโมทนาด้วยครับ :015:

http://www.be2hand.com/scripts/shop.php?user=fujyjo

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:19:51 »
รู้สึกดีที่มีคนใจบุญอยู่มากในสังคมไทยในปัจจุบันนี้ หายากครับ
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:29:37 »
 :016:อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 11:34:13 »
อนุโมทนบุญล่วงหน้าครับท่าน สาธุ :015: :016:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็