ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ผู้การเสือ(ภาค4)?YANT?-WAT BANGPRA @@@  (อ่าน 7284 ครั้ง)

ออฟไลน์ 81

• ตติยะ
  • ฐิตคุโณ.อาจาริโย.ลูกศิษย์ต้องเชื่อ"ชาติหน้ามีจริงและกฎแห่งกรรม"
@@@ ผู้การเสือ(ภาค4)?YANT?-WAT BANGPRA @@@
« เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:29:55 »
                                                                  วิวัฒนาการ?ยันต์?ของวัดบางพระ
วัดบางพระ สร้างขึ้นสมัยตอนปลายของอยุธยา เป็นสมัยศึกสงคราม ขณะนั้นยันต์จึงมีวัตถุประสงค์ด้านอยู่ยงคงกระพัน (หนังเหนียว) นักรบสักยันต์ (ทหารและชาวบ้าน) ของไทย1คนสามารถฆ่าฝ่ายตรงข้ามได้ถึง300-400คน (ประเทศไทยถึงมีเอกราชเท่าทุกวันนี้) เช่น ยันต์เฑาะว์,งบอ้อย,หอมเชียง ต่อมาก็พัฒนาถึงเกราะเพชร,ตะกร้อ ฯลฯ

วัดบางพระ เจริญสุดขีดในสมัย ลป.หิ่ม มีวิชาสักยันต์,ลงนะหน้าทอง,ยาแผนโบราณ(จินดามณี),พยากรณ์(ดูหมอ) ซึ่ง ลพ.เปิ่นได้รับการถ่ายทอดมาทุกวิชาตำรับตำราทั้งหลายได้ตกทอดมาที่ ลพ.ต้อย ในปัจจุบัน

เมื่อหมดยุคสงครามก็มาสู่ยุคทำมาค้าขาย (เน้นเศรษฐกิจ) รูปยันต์ก็เปลี่ยนแปลงไปมี...แปดทิศ,แม่ทัพเสือเผ่น,หงส์,นกสาริกา,ปลาตะเพียนทอง ฯลฯ

ในยุดปัจจุบัน ผู้คนทำงานofficeมากขึ้น มีหลากหลายอาชีพ ต้องการด้านเสน่ห์,เจ้านายรักใคร่,พูดจาเจรจาคนเชื่อถือ ต้องการยศตำแหน่ง  รูปยันต์ก็พัฒนาไปเป็น พระพิฆเนศ ,นางกวัก,จิ้งจก,ยันต์5แถว  

?การครอบเศียร?หลายสำนักใช้หลายเศียร บางครั้งมีเศียรพระพิฆเนศ,ภิเพก,หนุมาน ฯลฯ แต่วัดบางพระใช้เศียรดั้งเดิมคือเศียรฤาษีเศียรเดียว(ลพ.ติ่งเป็นประธานการครอบเศียร?วันพฤหัส?2วันก่อนวันไหว้ครูทุกปี)
   วัดบางพระ  ในปัจจุบัน มีชื่อเสียงขจรขยายไปทั่งโลก เข้ามาสู่ยุคIT ทั่วโลกต่างสนใจในศาสตร์นี้
ทุกครั้งที่มีการไหว้ครูประจำปี จะมีนักข่าวทั่วโลกมาทำข่าว  ในปีที่แล้ว(52) มีCNNของSpain และสำนักข่าวญี่ปุ่น  ทำให้วัดบางพระต้องพัฒนาให้ทันในด้านการให้ข่าวสารข้อมูลจึงมี web site ของตนเอง ? www.bp.or.th เหล่าลูกศิษย์ทั่วประเทศมาชุมนุมกันมากขึ้นเรื่อยๆ พวกเราเปรียบเสมือนหนึ่ง เป็นตัวแทนของวัดบางพระจะต้องประพฤติปฏิบัติ ให้เป็นตัวอย่างและรักษาเกียรติคุณของลพ.เปิ่น ให้คงทนไว้ไม่เสื่อมคลาย เหมือนพลานุภาพของยันต์แต่ละอันที่บรรดาอาจารย์สายวัดบางพระ บรรจง บรรจุพุทธคุณให้
               ขอให้พวกเราเป็นคนดี รักษาศีล 5 เพื่อตอบแทนคุณของบูรพาจารย์แห่งวัดบางพระสืบต่อๆไป ชั่วกาลนาน...เทอญ

"สุดยอดยันต์ของอาจารย์สายวัดบางพระ?

ลพ.ต้อย : - หอมเชียง,เสือเผ่น,นกสาริกา(เดี่ยว) เฉพาะตัวแบบดั้งเดิม
ลพ. ญา  : - เกราะเพชร,พระพิฆเนศ,จิ้งจกมหาลาภ
ลพ.ติ่ง   : - ครอบเศียร,ลงนะหน้าทอง,แป้งมหาเสน่ห์(เป็นที่นิยมของผู้หญิงชาวไทย ? ต่างประเทศ มากครับ - เช่ารถตู้กันมาโดยเฉพาะเลยครับ)
ลพ.นัน  : - ราหูอมจันทร์,นกสาริกาคู่,ยันต์5แถว(ตำรับเก่าของวัดบางพระไม่เรียกยันต์หนุนดวง)
ลพ.แป้ว ; - ขวัญใจวัยรุ่นที่ชอบความดุเดือด ; - เสือสมิง,หนุมานคลุกฝุ่น,ดำดื้อ(แดงเก-ดีเดือดครับ)ฝรั่งก็ชอบมาสัก...วันก่อนเห็นฝรั่งของขึ้น...what?s up man.n.n.
ลพ.หมี   : - หนุมานออกศึก(ถือธง ถือพระขรรค์) + ขอได้ทุกยันต์ (ใจดีครับ) แบบสบายๆ อยู่ศาลาหลังกุฏ ลพ.สมัคร ครับ
อจ.หนวด : - นารายณ์ทรงครุฑยุคนาค,นางกวัก,ท่านปลัด,จิ้งจกML

หมายเหตุ :- ลูกศิษย์ที่ดี...อย่ามั่วนะครับ...ตอนยกพาน...ต้องเฉพาะตัวนะครับ    ผมสังเกตดู...อจ.รู้ทุกครั้ง...ทั้งๆที่คนเยอะ...แต่ก็ไม่พูด และยันต์ที่ให้ก็ไม่ขลังครับ...เป็นแค่รูปภาพเฉยๆ...ต้องตั้งใจนะครับ...
(ของมีครูไม่เชื่ออย่าลบหลู่)

ด้วยความปรารถดี
                                                                                                                          ?ผู้การเสือ?  
                                                                                                                          22 มี.ค. 52   

ปล.     หนังสือที่ระลึกพิพิธภัณฑ์ ลพ.เปิ่น(เล่มใหญ่)ประมาณ 350 บาท พิมพ์แค่ 1000 เล่ม ? น่าสะสมครับ     ไหว้ครูปีหน้าก็ 500 แล้วครับ อีก 10 ปี ถึงพันแน่นอน...ติดต่อ ลพ. รินทร์(ผู้จัดทำ) ? สนง.ของวัดหน้ากุฏิใหญ่นะครับ ? ลองโทรก่อนนะครับ ไม่รู้หมดหรือยัง  ขอให้โชคดีครับ

แถม อีกนิดนึงครับ...พูดถึงเรื่องสักยันต์ก็ไม่พ้นเรื่องการเขียนอักขระลงในผ้ายันต์และลงอักขระในเครื่องราง
ของขลัง...สุดยอดที่สุดในวัดบางพระ คือ ลพ. สมัคร (กุฏิติดกับ ลพ.ญา) ท่านเขียนมือครับไม่ได้พิมพ์
(แต่ยิ่งกว่าพิมพ์)
ตะกรุดหนังเสือ + ตะกรุดปลอกลูกปืน...สุดยอดครับ(ผมว่าวิทยานิพนธ์ Doctor ของ ลพ.รินทร์ น่าจะทำเฉพาะเรื่อง?ยันต์? ข้อมูลความหมายและตัวอย่างเพรียบครับ จาก ลพ.สมัคร องค์เดียว...องค์นี้)...
รับรองครบถ้วน...

ps.เห็นว่า ภาค(1)มีผู้เยี่ยมชมทะลุ1000แล้ว ส่วนภาค2อีกนิดหน่อยก็ทะลุ500จึงส่งภาค(3)+ภาค(4) มาพร้อมกัน...อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ...จะพัก2เดือน แล้วพบภาค(5) ตอน ?เข็มทองคะนองฤทธิ์? ต้นเดือนมิถุนาครับ

ขอบคุณทุกcomments และสมาชิกร่วมแจม ...ถือว่ากันเองนะครับ...ไม่ต้องเรียกท่าน ...เรียกผม...พี่1 ก็ได้ครับ ...ผมชอบ!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2552, 01:58:34 โดย 81 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: @@@ ผู้การเสือ(ภาค4)?YANT?-WAT BANGPRA @@@
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:42:35 »
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความและเกร็ดความรุ้ของวัดบางพระครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: @@@ ผู้การเสือ(ภาค4)”YANT”-WAT BANGPRA @@@
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:44:59 »
 :054: :054:  ชัดเจน สุดยอดครับผม  กระทู้ดีมากๆ  ตอบคำถามได้ทุกคำถาม   ติดหมุดแต่นอนครับ กระทู้นี้

ขอบพระคุณมาด้วยความเคารพอย่างสูงครับ  :054:  :054:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: @@@ ผู้การเสือ(ภาค4)”YANT”-WAT BANGPRA @@@
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 09:45:24 »
ขคุณมากครับ :054: :054:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: @@@ ผู้การเสือ(ภาค4)?YANT?-WAT BANGPRA @@@
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:00:42 »
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆ นะครับผม :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:01:48 »
สาระเน้นๆครับผม ขอบคุณมากครับผม จะรอติดตามรับชมภาคต่อๆไปเรื่อยๆนะครับ หลวงพ่อกำไรท่านทำป.เอกอยู่หรือครับนี่ ไว้ไปกราบนมัสการท่านครับ  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:07:43 »
ขอบคุณ ครับ แน่นมากเลยครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 07:53:03 »
ขอบคุณมากๆครับผมรอภาค5นะครับรออ่านอยู่ :053:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 08:15:13 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:19:34 »
รอชมผลงานครับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:34:35 »
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ คับจะติดตามภาคต่อคับ
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:48:12 »
ขอบคุณกับเนื้อหาดีๆ ที่มอบให้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2552, 09:48:38 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 11:45:05 »
ขอบคุณมากครับ นาย1

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 12:44:11 »
สมัครเป็นแฟนคลับเลยดีกว่า

รออ่านทุกปักษ์นะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 12:48:33 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pinata

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 04:25:29 »
หมายเหตุ :- ลูกศิษย์ที่ดี...อย่ามั่วนะครับ...ตอนยกพาน...ต้องเฉพาะตัวนะครับ    ผมสังเกตดู...อจ.รู้ทุกครั้ง...ทั้งๆที่คนเยอะ...แต่ก็ไม่พูด และยันต์ที่ให้ก็ไม่ขลังครับ...เป็นแค่รูปภาพเฉยๆ...ต้องตั้งใจนะครับ...
(ของมีครูไม่เชื่ออย่าลบหลู่)

ด้วยความปรารถดี
                                                                                                                          “ผู้การเสือ”   
                                                                                                                          22 มี.ค. 52   

ชอบจริงๆประโยคนี้ เห็นบ่อยครับพวกชอบมั่ว

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 05:00:04 »
ขอบคุณข้อมูลแน่นๆค่ะ ^_^
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 05:09:19 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ได้ความรู้เพิ่มมาก ๆ เลยคะ :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 09:29:16 »
มีภาค4จนได้ รออยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 12:24:19 »
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆ ขอบคุณครับ พี่ 1 ^^

คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 12:13:18 »
ขอบพระคุณครับ... :016:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 03:37:02 »
ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ที่มีค่าครับ พี่1
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ one

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 09:37:42 »
ท่านเยื่ยมมากค่ะเป็นผุ้ใหญ่ในดวงใจ :026:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2552, 09:39:25 โดย one »

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 12:10:43 »
ขอบคุณครับ สาระดีๆ มีให้รับรู้อยู่เสมอ  :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 07:18:40 »
ขอบคุนมากครับผม สาระดีดีทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 08:34:12 »
ขอบคุณสำหรับสาระครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 09:49:30 »

ขอบพระคุณครับ ได้รับสาระความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว  :053: :114:
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 11:02:43 »
ขอบคุณมากครับได้รับความรู้อีกมากๆครับ............ สวัสดีครับ  :114: :114: :114:

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 02:36:23 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ เพิ่มเติม

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:26:08 »
มาอ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เต็มๆเลยครับ