ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ดี สุวณฺโณ  (อ่าน 8227 ครั้ง)

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
หลวงปู่ดี สุวณฺโณ
« เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 04:50:12 »
  สวัสดีครับพี่ ๆ ทุก ๆ ท่าน...วันนี้ผมขออนุญาตนำประวัติและวัตถุมงคล ของ หลวงปู่ดี สุวณฺโณ          
วัดสุวรรณ ต.ศาลายา อ.พุทธมลฑล จ.นครปฐม...มาเผยแพร่เกียรติคุณของท่านครับ                         
    หลวงปู่ดีท่านเกิดเมื่อวันอังคาร ขึ้น 8 ค่ำ เดือน 8 ปีมะโรง พ.ศ. 2446 บวชเณรที่วัดกลางบางแก้ว         
โดยมีหลวงปู่บุญ เป็นเจ้าอาวาสและเป็นพระอาจารย์ใหญ่คอยควบคุมดูแลอบรมสั่งสอน               
อุปสมบท พ.ศ. 2466 ที่วัดงิ้วราย พระครูปัจฉิมทิศบริหาร (เกิด) เป็นพระอุปัชฌาย์
ท่านเป็นศิษย์มือซ้ายของ พระพุทธวิถีนายก (บุญ ขันธโชติ ) หลวงปู่บุญจะใช้ท่านจารคัมภีร์คัดลอก
ตำราต่างๆอยู่เป็นประจำเพราะท่านมีลายมือในการเขียนอักขระขอมได้อย่างงดงาม
 กระทั่งท่านอายุได้ 80 ปี สายตาท่านก็เริ่มเสื่อมจนมองไม่เห็นในที่สุด
ท่านมรณภาพด้วยโรคชรา เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2536 อายุ 90 ปี
ก่อนมรณภาพท่านสั่งให้เก็บสังขารท่านไว้...แต่เจ้าอาวาสรูปถัดมาได้จัดงานพระราชทานเพลิงครับ
เกิดปาฏิหาริย์ร่างท่านไม่ไหม้ไฟครับผม
ชื่อเสียงของท่านอาจไม่แพร่หลายนักท่านเป็นพระที่เก็บตัวจน แต่ชาวบ้านแถบพุทธมณฑล ศาลายา
ต่างนับถือในตัวท่านเป็นอย่างมาก
.และในด้านพระเครื่องของท่านมีประสบการณ์มากมายทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นแรก..จนรุ่นสุดท้าย
ศิษย์บางคนโดนมาหนักๆแต่ก็รอดมาได้อย่างเหลือเชื่อ วัดสุวรรณจะจัดงานประจำปี
ในวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 3 ทุกปี และมีการประกวดพระเครื่องหลวงปู่ดีมา 2 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ตอบ: หลวงปู่ดี สุวณฺโณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 05:06:55 »

เหรียญรุ่นสอง ปี 08 ประสบการณ์ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ารุ่นแรกครับ
รุ่นแรกปี 2500 เป็นเหรียญเสมาหลังยันต์ห้า...ขอเก๊มีมานานแล้วครับ...

พระกริ่ง และ รูปเหมือนรุ่นเสาร์ห้า ครับผม

พระผงรูปเหมือนรุ่นต่าง ๆ ครับ

เหรียญรุ่นต่าง ๆ ครับผม
ซ้ายบนเป็นรูปถ่ายขาวดำอัดกระจก...ออกก่อนเหรียญรุ่นแรกครับออกสมัยท่านอยู่วัดกลางบางแก้วครับ
ยังมีอีกหลายรายการครับ...อาทิ เหรียญหล่อเจ้าสัว หลังยันต์ห้า ,
เหรียญฉลองกิ่งอำเภอพุทธมลฑล , รูปถ่ายสีอัดกระจก และเหรียญแบบต่าง ๆ อีกบางส่วน
วัตถุมงคลของท่านทุกรุ่น...ท่านจะปลุกเสกเดี่ยวเพียงรูปเดียวครับ
พี่ ๆ พบเห็นหรือมีอยู่ที่บ้าน...เก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ...หลวงปู่ท่านของจริงครับผม
เครดิตจาก Siam Amulet.com

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 05:20:43 »
ขอบคุณครับ ที่ผมเคยเห็นมากะตา แถวศาลายา กระบะ โดนรถไฟชน แต่คนรอดตายมาได้ ครับ
สุดยอด จริงๆ

ในพื้นที่ นิยมเล่นหากันมากนะครับ ...รับลอง ครับ สุดยอดผมการันตรีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2552, 05:28:38 โดย เอ็ม.... »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:49:12 »
ได้ยินชื่อเสียงท่านมานานแล้วครับหลวงปู่ดี ประสบการณ์กล่าวขวัญกันหนาหูครับ ปาฏิหาริย์มักจะเกิดขึ้นอยู่เนืองๆสำหรับลูกศิษย์ลูกหาของท่าน สุดยอดเลยครับผม ขอบคุณประวัตินะครับ  :015: :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:57:37 »
ขอบคุณมากครับ 
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 10:10:15 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 12:41:02 »
ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลดีๆ  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 07:57:09 »
เยี่ยมเลยครับผมเต็มไปหมด สวยๆทั้งนั้น.......... :002:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 08:21:13 »
ขอบคุณครับ