ผู้เขียน หัวข้อ: หญิงงามที่ไม่ชราตามอายุ  (อ่าน 3141 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
หญิงงามที่ไม่ชราตามอายุ
« เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 12:48:05 »
การศึกษาเรื่องราวของประวัติบุคคลสำคัญในพระพุทธศาสนา ก็ทำให้เกิดแนวทางและกำัลังใจในการทำความดีได้ ง่ายๆ นะครับ

หญิงงามที่จะกล่าวถึง หลายๆ ท่านคงจะเดาออกว่า ว่า คือ นางวิสาขา มหาอุบาสิกา ในพระพุทธศาสนา

อ่านเรื่องนี้เรื่องเดียว ได้ความรู้เพียบเลยครับ  ประวัติน่าสนใจมากๆ

จะพยายามไม่นำมาบอกกล่าวในแบบวิชาการ เพราะคงจะค้นหาอ่านได้ไม่ยากนัก

นำมาบอกเล่าถึงจุดที่น่าสนใจทำให้ต้องไปอ่านรายละเอียดกันต่อดีกว่า

นางวิสาขาเป็นหญิงสาวที่มีความน่าสนใจหลายอย่างด้วยกัน 

เริ่มแรกนางเป็นธิดาของมหาเศรษฐี ที่ชื่อว่า ธนญชัยเศรษฐี 

ซึ่งเป็นเศรษฐีประจำเมืองหรือประจำประเทศ ประมาณว่า เศรษฐีระดับ บิลล์ เกตส์

บุญของนางไม่ใช่แค่่เกิดเป็นลูกสาวเศรษฐีเท่านั้น แต่นางยังมีความสวยพร้อมสรรพ ในลักษณะเบญจกัลยาณี คือ

๑. ผมงาม คือ หญิงที่มีผมยาวถึงสะเอวแล้วปลายผมงอนขึ้น

๒.  เนื้องาม คือหญิงที่มีริมฝีปากแดงดุจผลตำลึงสุกและเรียบชิดสนิทกันดี

๓.  กระดูกงาม คือหญิงที่มีฟันสีขาวประดุจสังข์ และเรียบเสมอกัน

๔.  ผิวงาม คือหญิงที่มีผิวงามละเอียด ถ้าดำก็ดำดังดอกบัวเขียว ถ้าขาวก็ขาวดังดอกกรรณิกา

๕.  วัยงาม คือ หญิงที่แม้จะคลอดบุตรถึง ๑๐ ครั้ง ก็ยังคงสภาพร่างกายสาวสวยดุจคลอดครั้งเดียว

ที่โดนใจผู้หญิงมากที่สุด คงเป็น วัยงาม  สวยแบบดาวค้างฟ้ากันเลยทีเดียว

เพราะนางจะเหมือนสาวรุ่นอายุ ๑๖ ถึงแม้อาุยุจริงจะ ๑๒๐ ปีแล้วก็ตาม

ความสำเร็จในชีวิตที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์และมีโอกาสได้พบพระพุทธเจ้า คือ นางได้บรรลุเป็นพระโสดาบัน ตั้งแต่ ๗ ขวบ

นั้นหมายความว่า ไม่ต้องตกนรกแน่นอน ศีล ๕ ไม่มีวันขาดแม้้ต้องตายก็ตาม  และกลับเกิดเป็นมนุษย์อีกแค่ ๗ ชีวิตเท่านั้น

นางเป็นหญิงงาม ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตรัก สามารถผ่านอุปสรรคเอาชนะพ่อสามี จนขนาด มิคารเศรษฐีพ่อสามีต้องเรียกว่า แม่

จุดที่น่าสนใจอีกเรื่องก็คือ ความสวยไม่สร่างของนาง เห็นได้ชัดจากเรื่องที่กล่่าวถึงนางว่า

ในตอนที่นางวิสาขามีอายุ ๑๒๐ ปี นั้น เวลาที่นางวิสาขานั่งฟังเทศน์อยู่กับ ลูก หลาน เหลน จำนวนมากๆ

จะไม่มีใครมองออกว่าหญิงคนไหนคือ นางวิสาขา ขนาดพระราชาก็มองไม่ออก  จะมาถึงบางอ้อก็ตอนลุกยืน

ลูก หลาน เหลน จะลุกได้เลย แต่จะมีหญิงสาวงามนางหนึ่งต้องเอามือยันพื้นช่วยพยุงกาย

ถึงจะได้ทราบว่า หญิงงามคนนี้คือ นางวิสาขา ผู้มีเหลนถึง ๘,๐๐๐ คน แต่ยังดูสวยเหมือนสาว ๑๖

เรื่องเหลนของนางวิสาขามีกล่าวไว้ว่า   นางวิสาขามีลูกชาย-หญิง ถึง ๒๐ คน ลูกเหล่านั้นแต่งงานมีลูกอีกคนละ ๒๐ คน

นางก็มีหลานนับได้ ๔๐๐ คน หลานเหล่านั้นแต่งงานมีลูกอีกคนละ ๒๐ คน

นางวิสาขามีเหลนนับได้ ๘๐๐๐ คน ดังนั้น รวมแล้วนางวิสาขามีลูกหลาน เหลน รวม ๘,๔๒๐ คน

แ้ล้วนางก็มีบุญคือมีอายุยืนได้เห็นหลานและเหลนทุกคน และบางคนก็เสียชีวิตก่อนนางด้วยซ้ำ

บุญที่ทำให้นางวิสาขาเกิดมาสวยงามไม่แก่ชรา หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ได้เคยเทศน์สอนไว้ว่า

ในอดีตชาติ สมัยพระพุทธเจ้าพระนามว่า กัสสปพุทธเจ้า 

นางได้ทำบุญด้วยการซ่อมแซมพระพุทธรูปที่เก่า ชำรุด ให้คืนสภาพสวยงามสมบูรณ์อีกครั้ง

ผลบุญในครั้งนั้นทำให้นางเกิดมา จะมีสภาพร่างกายแค่วัยเดียว คือเป็นสาวอายุ ๑๖ ไม่เปลี่ยนแปลง แม้อายุจะยืนยาวถึง ๑๒๐ ปีี

แต่ร่างกายผิวพรรณของนางวิสาขาก็ยังคงเหมือนสาว ๑๖ ทุกอย่าง

น่าสนใจครับ การทำบุญมีผลมากจริงๆ  เดาเอา่ว่า การที่ชาวพุทธนิยมปิดทองพระพุทธรูปคงมาจากเรื่องนี้ ละครับ

ยิ่งปิดทองพระที่ยังไม่มีทองยิ่งจะได้บุญมากกว่าปิดทองพระที่งามอยูแล้ว

ใกล้งานปิดทองหลวงพ่อวัดไร่ขิงแล้วครับ   

ขอเชิญไปร่วมบุญปิดทองหลวงพ่อวัดไร่ขิงกันนะครับ

งานนมัสการปิดทองหลวงพ่อวัดไร่ขิง ประจำปี ๒๕๕๒ ระหว่างวันที่ ๖ - ๑๔ เมษายน ๒๕๕๒

เพิ่มความงามให้พระพุทธรูปซึ่งเป็นองค์สมมุติแทนพระพุทธเจ้า

ส่วนปิดทองแล้วจะสวย จะหล่อ ไม่ต้องไปหวังผลหรอกครับ    ทำดี  ดี  ไม่ต้องทำดีได้ดี 

แบบเราปลูกมะม่วงเพราะต้องการผลมะม่วง ถึงอย่างไรมะม่วงก็ต้องให้ร่มเงาไปด้วย ธรรมชาติเป็นอย่างนั้น

บุญให้ผลของบุญเอง เราไม่ต้องหวังผลครับ   

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หญิงงามที่ไม่ชราตามอายุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 01:11:37 »
ขอบคุณมากนะครับที่นำสาระดีๆมาฝากกัน :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 01:13:31 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 01:17:14 »
ขอบคุณนะครับท่านสำหรับสาระดีๆที่มอบให้ครับ........... :002:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 01:43:30 »
ขอบคุณมากครับ ปาฎิหารมีจริง
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 03:36:48 »
 :053: :053:..ขอบคุณค่ะ..ได้ความรู้อีกแล้วค่ะพี่เมฆ..พี่เมฆเล่าเรื่องสนุกดีอ่ะ..ไม่น่าเบื่อ.. :015:
ไม่เหมือนตอนเรียนเลย..ประวัตินางวิสาขาไม่เห็นบอกเลยว่าท่านไม่แก่อ่ะ.. :077:..เพิ่งรู่นะเนี่ย... :062:
ดีค่ะ..ชอบ ชอบ... 16;
 14;..งานปิดทองวัดไร่ขิงเจอกันนะค่ะ..พี่น้ 27;อง..

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 04:55:10 »
ขอบคุณครับ มีบทความดี ๆ มาฝากไม่ขาดเลยนะครับ  :017:

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 05:06:43 »
ขอบคุณมาก ครับ ข้อมูลดีมากมายเลย ครับ ความรุ้แน่น  :015:
ครับ งานไร่ขิง ถ้าพี่น้องบางพระมาเที่ยว ติดต่อหลังไมค์ได้ ครับ มีของที่ละลึก จากผม ครับ
ไงติดต่อมาก่อนนะครับ ขอ 10 ท่านแรก ขอบพระคุณ ครับ
ขอบคุณพี่เมฆ ด้วย ครับ อนุโมธนาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2552, 05:09:57 โดย เอ็ม.... »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 07:34:13 »
ขอบคุณมากครับ

พระนางมหาอุบาสิกาวิสาขา เป็นผู้เลิศในการให้ฝ่ายหญิงครับ

ท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี  เป็นผู้เลิศให้การให้ฝ่ายชายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2552, 07:34:55 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 11:23:17 »
ข้อมูลดี กรรมคือ การกระทำ ปลูกมะม่วง แล้วจะได้ผล เป็นมะขาม ก็เป็นไปไม่ได้ ถึงแม้นว่าจะรอ ผลนานหน่อย มันก็เป็นมะม่วงอยู่ดี (เค้าว่าปิดทององค์พระแล้วจะสวยและหล่อ) จิงๆนะ

เห็นด้วยครับ

ชาติหน้าอยากหล่อแบบว่า ติ๊ก อ้ายอ่ะใช่ทองเท่าใหรดีหน่อ

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 12:31:04 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ ในชาตินี้ผมก็ได้มีโอกาสบริจาคทำบุญซ่อมแซมพระประธาน และพระพุทธรูปหลายวัดเหมือนกันครับ..

...ชาติหน้าอาจจะหล่อเหมือนกอล์ฟ ไมค์ ก็ได้ หุหุ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 10:58:24 »
  :016:บทความดีมากมายค่ะท่านเมฆสีทอง :095:

อ่านแล้วรู้สึกได้นะว่า การทำบุญด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์

ทำให้เรามีความสุข  :026:

การทำบุญ หรือ การให้อะไรดีๆ กับใคร

เราเป็นผู้ให้ เราทำอย่างตั้งใจ และเต็มใจที่จะทำ

โดยไม่ได้หวังให้ใครมาตอบแทนเรา รู้สึกมีความสุขนะ

ผู้รับก็จะดีใจและมีความสุข เราเองจะได้รับผลตอบแทนโดยไม่รู้ตัวเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 10:59:59 โดย น้องลิงน้อย »