ผู้เขียน หัวข้อ: พระเชตุพน กำแพงเพชร พระที่เป็นดั่งเพชร  (อ่าน 17578 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พระเนื้อดิน พุทธลักษณะนั่งขัดสมาธิ ในปางตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นัยว่าเป็นพระแห่งการรู้แจ้ง

พระชุดนี้เป็นพระกรุ อายุน่าจะประมาณ ๗๐๐ ปี ขุดค้นพบที่ จ.สุโขทัย กำแพงเพชร พิจิตร

นิยมเรียกตามสถานที่ค้นพบครั้งแรกว่า พระเชตุพน ตามชื่อวัดที่ขุดพบ

จะนิยมกรุกำแพงเพชร มากกว่าสุโขทัย เดาว่าคงเพราะมงคลนาม ของทำำำคำว่า กำแำพงเพชร และทุ่งเศรษฐี

พระเชตุพนเป็นพระเนื้อดินขนาดเล็กครับ เหมาะสำหรับเด็กหรือผู้หญิง  เมื่อก่อนว่ากันว่าเป็นพระน้ำจิ้ม ไม่ค่อยมีผู้ใดสนใจ

แต่พุทธคุณของพระกรุนี้ เป็นที่กล่านขานมานานว่า ดีทางเหนียว  ประเภท ใช้กันสุนัขกัดได้ดีนัก เขี้ยวงาไม่ระคายผิว

ถ้าเป็นเนื้อชินเงินจะเป็นที่นิยมมากกว่าเนื้อดินครับ

ข้อดีของการหาพระเชตุพน กำแพงเพชร คือไว้ใช้ศึกษาลักษณะของเนื้อดินกำแพงเพชรได้ดี ในราคาที่พอจะสัมผัสได้

และเนื่องจากขึ้นกรุที่สุโขทัยในตอนแรกๆ จึงมีหลายท่านมีความเชื่อว่า เป็นพระยุคพระร่วงเจ้าสร้างไว้

จึงมีความนิยมเชื่อกันว่า เป็นพระวาจาสิทธิ์แบบเดียวกับพระร่วง เด่นทางมหาอำนาจ คนยำเกรง

ถ้าเป็นกำแพงเพชร จะเด่นทางความมั่งมีศรีสุขครับ  ว่ากันตามประสาคนคุยเรื่องพระเครื่องละครับ แค่ขำๆ ไว้เป็นแนวทาง

จุดเด่นน่าจะเป็นพิมพ์ทรงและแร่ดอกมะขามนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2552, 01:20:24 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: พระเชตุพน กำแพงเพชรพระที่เป็นดั่งเพชร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 เม.ย. 2552, 01:15:08 »
เจ๋งได้ใจมากๆๆ
ขอบคุณนะครับพี่เมฆ
:052:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
น่าสนใจอีกแล้วครับเนี่ย
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
เป็นของเก่าน่าใช้จริงๆครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดจริงๆ ครับ พี่เมฆ แน่นอน จริงๆ ครับ  :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
จะมีวาสนามีไว้บูชาบ้างหรือป่าวครับเนี่ย..... :049:

TUM

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ ครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
พระดี ข้อมูลเยี่ยม ขอบคุณครับบบบบบบบบ :054: :053: :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
มีพระดีๆเยอะมากเลยครับพี่อชิตะ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ขออนุญาตินะครับ คุณอชิตะ

เห็นข้อมูลคุณอชิตะ ดีมากให้ความรู้กับพี่ๆและน้องๆในเวป ไม่ธรรมดาเลย :053:

บังเอิญว่าตรงกับพระที่ผมเก็บเลย  ก็เลย มาช่วยเพิ่มติมข้อมูล

พระกรุวัดพระเชตุพน จ.สุโขทัย กำแพงเพชร พิจิตร  รายละเอียดตามข้อมูลคุณอชิตะ

(เพิ่มเติม)หรือที่เค้าเรียกอีกชื่อว่า พระร่วงนั่งหรือพระเชตุพนหน้าโหนก ซึ่งมาจาก สมัยสุโขทัยมีพระมหากษัติราชวงศ์พระร่วง

ลักษณ์องค์พระนั่งสมาธิหน้าองค์พระโหนกนูน
พระสุโขทัย เนื้อดินจะหยาบกว่า พระกำแพงเพชรซึ่งมีเนื้อละเอียดกว่า
เนื้อดินดูที่ว่านดอกมะขาม,รารัก,คราบกรุที่ติดแน่นและหินปูน(บางองค์ที่มีหินปูน)
ถ้าจะเริ่มศึกษาพระเนื้อดินตระกูลกำแพงเพชร ให้ใช้พระร่วงนั่งหน้าโหนกกำแพงเพชร แทนใด้

เนื้อชินอาจดูอยากหน่อย ดูไขดูปรอทและสนิมตีนกา   :016:เล็กดีรสโตพุทธคุณเชื่อขนมกินได้ :015:

องค์แรก พระเชตุพนหน้าโหนก สุโขทัย

องค์ที่สอง กรุวัดบรมธาตุ สุโขทัย พิมบัวสองชั้น

องค์ที่สาม พระเชตุพนหน้าโหนก สุโขทัย ชินเงิน

องค์ที่สี่ พระเชตุพนหน้าโหนก กำแพงเพชร ชินเงิน (มีคนยุส่งประกวดเลยนะเนี้ย)

สงสัยว่างๆต้องขอแลกเปลี่ยนความรู้เพิ่มเติมกับท่านอชิตะซะแล้ว

เด๋วถ้าผมมีอะไรไม่รู้อย่าลืมมาช่วยตอบด้วยนะครับท่าน

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: พระเชตุพน กำแพงเพชร พระที่เป็นดั่งเพชร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 08:54:58 »
ขออนุญาตินะครับ คุณอชิตะ

เห็นข้อมูลคุณอชิตะ ดีมากให้ความรู้กับพี่ๆและน้องๆในเวป ไม่ธรรมดาเลย :053:

บังเอิญว่าตรงกับพระที่ผมเก็บเลย  ก็เลย มาช่วยเพิ่มติมข้อมูล

พระกรุวัดพระเชตุพน จ.สุโขทัย กำแพงเพชร พิจิตร  รายละเอียดตามข้อมูลคุณอชิตะ

(เพิ่มเติม)หรือที่เค้าเรียกอีกชื่อว่า พระร่วงนั่งหรือพระเชตุพนหน้าโหนก ซึ่งมาจาก สมัยสุโขทัยมีพระมหากษัติราชวงศ์พระร่วง

ลักษณ์องค์พระนั่งสมาธิหน้าองค์พระโหนกนูน
พระสุโขทัย เนื้อดินจะหยาบกว่า พระกำแพงเพชรซึ่งมีเนื้อละเอียดกว่า
เนื้อดินดูที่ว่านดอกมะขาม,รารัก,คราบกรุที่ติดแน่นและหินปูน(บางองค์ที่มีหินปูน)
ถ้าจะเริ่มศึกษาพระเนื้อดินตระกูลกำแพงเพชร ให้ใช้พระร่วงนั่งหน้าโหนกกำแพงเพชร แทนใด้

เนื้อชินอาจดูอยากหน่อย ดูไขดูปรอทและสนิมตีนกา   :016:เล็กดีรสโตพุทธคุณเชื่อขนมกินได้ :015:

องค์แรก พระเชตุพนหน้าโหนก สุโขทัย

องค์ที่สอง กรุวัดบรมธาตุ สุโขทัย พิมบัวสองชั้น

องค์ที่สาม พระเชตุพนหน้าโหนก สุโขทัย ชินเงิน

องค์ที่สี่ พระเชตุพนหน้าโหนก กำแพงเพชร ชินเงิน (มีคนยุส่งประกวดเลยนะเนี้ย)

สงสัยว่างๆต้องขอแลกเปลี่ยนความรู้เพิ่มเติมกับท่านอชิตะซะแล้ว

เด๋วถ้าผมมีอะไรไม่รู้อย่าลืมมาช่วยตอบด้วยนะครับท่าน

ขอบคุณมากครับพี่ ที่กรุณาเติ่มข้อมูลส่วนที่ขาดหายไปให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น 

พระร่วงนั่งหรือเชตุพนหน้าโหนก สุโขทัย ตามที่พี่บอกเล่าครับ  ชัดเจนมากๆ

พระสวยมากครับ ทั้งเนื้อดินและเนื้อชินเงิน

สามารถใช้เป็นองค์ครูในการดูพระเนื้อดินและเนื้อชินที่ราคาแพงๆ ได้เลยครับ  เนื้อชินเงินดูจะมีประสบการณ์บ่อยกว่านะครับ

บางคนบอกว่าพระกรุเนื้อโลหะัมักจะแสดงปาฏิหาริย์ 

สาธุของดีเยอะเลยครับ  พระเล็กแต่แรงด้วยพุทธคุณครับพี่ :016: :016: