ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดศีล  (อ่าน 1499 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanuman88

• ตติยะ
    • อีเมล
ผิดศีล
« เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 04:14:43 »
ถ้าเราสักมาแล้ว แล้วเกิดทำผิดศีลโดยตั้งใจและไม่ตั้งใจล่ะครับต้องทำไงบ้างครับ แล้วจะเป็นไรใหมครับ ขอความรู้เกี่ยวกับการสักหลายมุมนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ผิดศีล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 09:48:01 »
ศีลแปลว่า ปกติ  ครับ ศีลหรือ ศิลา แปลว่าหนัก   ปกติของมนุษย์ไม่ฆ่า ไม่ลัก ไม่ผิดลูกเมีย ไม่โกหก ไม่ประมาทมึนเมา

คนเราจะผิดศีลและศีลขาดต้องมีความตั้งใจครับ  ถ้าไม่ตั้งใจศีลแค่ ด่างพร้อย เศร้าหมอง

อืมม เช่น  ตั้งใจรักษา ๕ เผลอไปเหยียบมดตาย แบบไม่ตั้งใจหรือเสแสร้ง ศีลไม่ขาดนะครับ  แต่ศีลด่างพร้อย เศร้าหมอง

ถ้าตั้งใจฆ่า อย่างเช่น จะไล่ตบยุงให้ตาย แต่ยุงบินหนีไปได้  ค่าก็ไม่ต่างกัน ศีลไม่เพอร์เฟคแล้วครับ  ถึงยุงจะไม่ตายก็ตาม

รายละเอียดเยอะครับ  เขาเรียกว่า องค์ประกอบที่ทำให้ศีลขาด

สำหรับการสัก คงถือกันเข้มงวดในข้อสาม ไม่ไปผิดลูกเขาเมียใคร   ทั้งหญิงในปกครองของพ่อแม่ และสามี

ศีลขาดก็เหมือนความเป็นมนุษย์เราหายไป ครับ

คนที่เกิดมาแล้วร่างกายไม่พิการ ไม่เจ็บป่วย ไม่อายุสั้น หรือไม่มีใครมาทำร้ายเราได้ นั้นก็เป็นมิเตอร์บอกว่า  เราไม่เคยไปฆ่าสัตว์

ข้ออื่นๆก็ลักษณะคล้ายกันครับ

คนมีศีลคือคนมีดีอยู่ในตัว  ถ้าไม่เวรของการผิดศีลเก่าๆ ตามมาทัน ชีวิตนี้ก็จะไม่มีอันตรายครับ 

ถ้าสักยันต์แล้วถือศีล ๕ ได้ครบ มั่นคง จะดีมากๆ ครับ   แต่ถ้าผิดไปบ้างก็ไม่ค่อยดีเท่าไร  จะสักหรือไม่สักก็ไม่ค่อยดีแล้วอ่ะครับ

ราศีจะถดถอย ความดีจะลดลง  การสักเป็นอุบายในการให้เราปฎิบัติธรรมหรือรักษาศีลครับ  ถ้าเรารักของดีที่ครูบาอาจารยฺ์ให้มาก็ต้องรักศีลครับ

เรื่องศีลสนุกครับ คุยกันได้มากมาย  แต่ยาวไป ไม่มีใครชอบอ่านครับ ตอบเป็นประเด็นๆ ดีกว่า   :005: :005:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 03:00:34 »
ท่านอชิ  ท่าทางน่าจะเป็นอนุศาสนาจารย์ นิ๊  :095: :095: :095: :015:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 03:26:22 »

อืมม เช่น  ตั้งใจรักษา ๕ เผลอไปเหยียบมดตาย แบบไม่ตั้งใจหรือเสแสร้ง ศีลไม่ขาดนะครับ  แต่ศีลด่างพร้อย เศร้าหมอง

ถ้าตั้งใจฆ่า อย่างเช่น จะไล่ตบยุงให้ตาย แต่ยุงบินหนีไปได้  ค่าก็ไม่ต่างกัน ศีลไม่เพอร์เฟคแล้วครับ  ถึงยุงจะไม่ตายก็ตาม มิน่าเชื่อ!

ความตั้งใจ.. จะฆ่า... ไล่ฆ่ายุง หมายให้ตาย... แต่ยุงหนีได้.... ถือว่า บาป แล้ว...
แม้ว่าหมายจะฆ่ายุง... แต่ยุงไม่ตาย... แต่แมลงปอที่บังเอิญมาผ่านไม้ไล่ยุง... แม้ไม่ได้ตั้งใจก็ บาป ....อยู่ดี...

[shake]ไม่น่าเชื่อ[/shake]... การที่เราเพาะบ่มนิสัยพูดปด... จนเป็นสันดานประจำตัว... หรือเรียกเก๋ๆ ว่า ไอคอนประจำตัว... เขาก็ว่า บาป... อยู่ดี...

น่านหมายถึง ต้องมีการชดใช้กรรม...!

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 04:45:49 »

ถ้าตั้งใจฆ่า อย่างเช่น จะไล่ตบยุงให้ตาย แต่ยุงบินหนีไปได้  ค่าก็ไม่ต่างกัน ศีลไม่เพอร์เฟคแล้วครับ  ถึงยุงจะไม่ตายก็ตาม มิน่าเชื่อ!

ความตั้งใจ.. จะฆ่า... ไล่ฆ่ายุง หมายให้ตาย... แต่ยุงหนีได้.... ถือว่า บาป แล้ว...
แม้ว่าหมายจะฆ่ายุง... แต่ยุงไม่ตาย... แต่แมลงปอที่บังเอิญมาผ่านไม้ไล่ยุง... แม้ไม่ได้ตั้งใจก็ บาป ....อยู่ดี...

[shake]ไม่น่าเชื่อ[/shake]... การที่เราเพาะบ่มนิสัยพูดปด... จนเป็นสันดานประจำตัว... หรือเรียกเก๋ๆ ว่า ไอคอนประจำตัว... เขาก็ว่า บาป... อยู่ดี...

น่านหมายถึง ต้องมีการชดใช้กรรม...!

:004: :004: หุหุ ถ้าคุยเรื่องบาปอ่ะยาวเลยครับพี่โชว แค่คิดก็ไปและ .... บ๊าป บาป  :095: :095:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 เม.ย. 2552, 09:56:09 »
อะไรทีผิดก็ไม่ทำหากทำไปแล้วแต่ไม่ตั้งใจ ก็ไม่พลาดทำผิดแบบไม่ตั้งใจอีก แค่นี้นะท่าน

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:01:13 »
คุณอชิตะตอบเยี่ยมจิงๆๆครับ ขอบคุณครับ อืม อ้ายผิดเมียคนอื่นนะครับไม่ผิดอยู่แล้วแต่ผิดลูกเค้าและครับน่าเป็นห่วงเลย ฮิฮิ :075: :074: :032: