ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามจากพี่ๆซัก 2 ข้อหน่อยคับ  (อ่าน 1675 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
1.คืออยากทราบว่าถ้าหากเราสักพวกของขึ้นเช่นหนุมาน เสือ แล้วเราไปเข้างานสวดพานยัก ไม่ทราบว่าของจะเสื่อมรึป่าว เพราะมีคนบอกว่าพิธีนี้คนที่มีของจะขึ้นแล้วของจะออกหมด

2.คืออยากทราบว่าข้อห้ามที่ว่าห้าม ด่าพ่อ ด่าแม่ ถ้าหากสักไปแล้วคือกับเพื่อนเราจะพูดแหย่เล่นกันหรือพูดง่ายๆก็คือแบบว่าพูดกันจนติดปาก คำว่า เย็ดแ... คงพอเดาออกนะคับ แบบนั้นของจะเสื่อมรึป่าวคับ

ขอโทดนะคับที่ถามตรงๆ แต่อยากได้ความกระจ่าง เพื่อจะได้ปฎิบัติได้ถูกต้อง

ต้องขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ไว้ล่วงหน้านะคับ  ขอบคุณมากคับสำหรับความคิดเห็น

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนสอบถามจากพี่ๆซัก 2 ข้อหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 07:23:32 »
ตามคำถามข้อ 1.แหมท่านของไม่หลุดไม่หนีไปไหนท่าน บทสวดนี้ไล่ของไม่ดี พวกของต่ำๆให้ออกจากตัวนะครับท่าน ของดีที่สักมากจะเข้มขลังขึ้นล่ะครับ ตามที่รู้มาท้าวเวชสุวรรณเจ้าแห่งภูตผีผู้ศรัทธาในพระพุทธศาสนา ก็กลัว บริวารจะมารบกวนพระภิษุสงฆ์ จะถวายบทสวดนี้กับพระพุทธเจ้า เพื่อให้พระภิษุสงฆ์ไว้สวด ไล่ภูตผี (อย่างย่อนะครับ)
ส่วนข้อที่ 2. ท่านครับไม่มีการรักษาศีลแบบ ปานกลาง การทำดีแบบปานกลาง นะครับ ง่ายๆ ไม่ด่าพ่อแม่ ของผู้อื่นๆนี้เป็นข้อห้ามพื้นฐานเลยนะท่าน ทำได้ก็ได้กับตัวเองนะครับทนๆหน่อยนะครับ ขอให้ท่านรักษาได้ แล้วสิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์มอบให้จะคุ้มครองรักษาท่านแน่นอนเมื่อถึงเวลา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
ตอบ: รบกวนสอบถามจากพี่ๆซัก 2 ข้อหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 08:07:00 »
คำถามข้อ 1. ตามกระทู้นี้เลยครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,754.0.html

คำถามข้อ 2. ถ้าท่านคิดว่าจะสัก ข้อห้ามหลัก ๆ วัดบางพระมี ห้ามด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อื่น ห้ามผิดลูกเมียคนอื่น

ห้ามลบหลู่ครูบาอาจารย์  ผมว่าคิดพิจารณาก่อนสักว่าท่านปฏิบัติได้หรือไม่ ส่วนของจะเสื่อมไม่เสื่อมนั้นก็

อยู่ที่การปฏิบัติตัวเราแหละครับ คิดดี ทำดี บารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองแน่ครับ ของดีไม่มีหลุดไม่มีเสื่อม  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 10:55:21 »
1.คืออยากทราบว่าถ้าหากเราสักพวกของขึ้นเช่นหนุมาน เสือ แล้วเราไปเข้างานสวดพานยัก ไม่ทราบว่าของจะเสื่อมรึป่าว เพราะมีคนบอกว่าพิธีนี้คนที่มีของจะขึ้นแล้วของจะออกหมด

2.คืออยากทราบว่าข้อห้ามที่ว่าห้าม ด่าพ่อ ด่าแม่ ถ้าหากสักไปแล้วคือกับเพื่อนเราจะพูดแหย่เล่นกันหรือพูดง่ายๆก็คือแบบว่าพูดกันจนติดปาก คำว่า เย็ดแ... คงพอเดาออกนะคับ แบบนั้นของจะเสื่อมรึป่าวคับ

ขอโทดนะคับที่ถามตรงๆ แต่อยากได้ความกระจ่าง เพื่อจะได้ปฎิบัติได้ถูกต้อง

ต้องขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ไว้ล่วงหน้านะคับ  ขอบคุณมากคับสำหรับความคิดเห็น

ปกติ หากพระสาธยายพระพุทธมนต์ในงานมงคล จะใช้คำว่า "เจริญพระพุทธมนต์"

ถ้าสาธยายพระพุทธมนต์ในงานอวมงคล ใช้คำว่า "สวดพระพุทธมนต์"  ทั้งการเจริญและสวด ล้วนเป็น พระพุทธมนต์ เป็นของดี เป็นธรรมะครับ

การสวดบางอย่าง เช่น สวดคาถาพุทธาภิเษกและสวดภาณยักษ์ การสวดจะออกแนวเข้มขลังด้วยเสียงสวดทีมีเอกลักษณ์ครับ

สวดภาณยักษ์เป็นการสวดเพื่อหวังผลในการขับไล่สิ่งเลวร้าย อุบาทว์จัญไร ออกไปจากตัวเรา 

รูปยันต์ที่เราสักเป็นของดีครับ  ไม่ใช่ของที่ไม่ดีไม่หลุดแ่น่นอน

พวกที่เชื่อว่า ฟังสวดภาณยักษ์แล้วของหลุด คงยังสับสนว่า รูปยันต์เป็นฝ่ายดีหรือไม่ดี มากกว่าครับ

การสวดภาณยักษ์ความหมายแอบแฝงไว้ คือ สิ่งไม่ดีทั้งหลายที่มาจากภายนอกพระท่านสวดปัดเป่าให้เราแล้ว

แต่สิ่งไม่ดีในใจเรา ยักษ์ในใจเรา เราต้องใช้ความดีขับไล่ด้วยตัวเราเองครับ ใครก็ช่วยเราไม่ได้ ได้แต่แนะนำเราเท่านั้น

ส่วนเรื่องคำด่า ที่มักจะหลุดปาก  ก็เป็นการวัดความมีสติของเราครับ ว่าเราคุมคำพูดเราได้ดีแค่ไหน 

คำว่า"แม่" เป็นคำที่ลูกต้องเคารพบูชาหรือนึกถึงในเรื่องดีๆครับ  การนำคำว่าแม่ มาใช้เป็นคำด่าว่า หรือหลุดปาก คงไม่เหมาะสมแน่ๆ

ลองสังเกตนะครับว่า เราพูดคำนี้เพราะเหตุผลอะไร ยกย่องสรรเสริญหรือกระทบด่าใคร  ก็จะได้คำตอบครับ

จะสักหรือไม่สัก หากหลุดปากคำนั้นบ่อยๆ ไม่ดีกับตัวเองแน่ครับ  ดับราศีตัวเอง ความเป็นศิริมงคลจะลดน้อยลงไปครับ

ข้อห้ามเหล่านี้ เราต้องศึกษาก่อนสักครับ ไม่มีใครบังคับเรา เราเต็มใจสักเอง เมื่อสักแล้วที่นี้เราต้องบังคับใจเราเองให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 10:58:12 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 11:21:21 »

ปกติ หากพระสาธยายพระพุทธมนต์ในงานมงคล จะใช้คำว่า "เจริญพระพุทธมนต์"

ถ้าสาธยายพระพุทธมนต์ในงานอวมงคล ใช้คำว่า "สวดพระพุทธมนต์"  ทั้งการเจริญและสวด ล้วนเป็น พระพุทธมนต์ เป็นของดี เป็นธรรมะครับ

การสวดบางอย่าง เช่น สวดคาถาพุทธาภิเษกและสวดภาณยักษ์ การสวดจะออกแนวเข้มขลังด้วยเสียงสวดทีมีเอกลักษณ์ครับ

สวดภาณยักษ์เป็นการสวดเพื่อหวังผลในการขับไล่สิ่งเลวร้าย อุบาทว์จัญไร ออกไปจากตัวเรา 

รูปยันต์ที่เราสักเป็นของดีครับ  ไม่ใช่ของที่ไม่ดีไม่หลุดแ่น่นอน

พวกที่เชื่อว่า ฟังสวดภาณยักษ์แล้วของหลุด คงยังสับสนว่า รูปยันต์เป็นฝ่ายดีหรือไม่ดี มากกว่าครับ

การสวดภาณยักษ์ความหมายแอบแฝงไว้ คือ สิ่งไม่ดีทั้งหลายที่มาจากภายนอกพระท่านสวดปัดเป่าให้เราแล้ว

แต่สิ่งไม่ดีในใจเรา ยักษ์ในใจเรา เราต้องใช้ความดีขับไล่ด้วยตัวเราเองครับ ใครก็ช่วยเราไม่ได้ ได้แต่แนะนำเราเท่านั้น

ส่วนเรื่องคำด่า ที่มักจะหลุดปาก  ก็เป็นการวัดความมีสติของเราครับ ว่าเราคุมคำพูดเราได้ดีแค่ไหน 

คำว่า"แม่" เป็นคำที่ลูกต้องเคารพบูชาหรือนึกถึงในเรื่องดีๆครับ  การนำคำว่าแม่ มาใช้เป็นคำด่าว่า หรือหลุดปาก คงไม่เหมาะสมแน่ๆ

ลองสังเกตนะครับว่า เราพูดคำนี้เพราะเหตุผลอะไร ยกย่องสรรเสริญหรือกระทบด่าใคร  ก็จะได้คำตอบครับ

จะสักหรือไม่สัก หากหลุดปากคำนั้นบ่อยๆ ไม่ดีกับตัวเองแน่ครับ  ดับราศีตัวเอง ความเป็นศิริมงคลจะลดน้อยลงไปครับ

ข้อห้ามเหล่านี้ เราต้องศึกษาก่อนสักครับ ไม่มีใครบังคับเรา เราเต็มใจสักเอง เมื่อสักแล้วที่นี้เราต้องบังคับใจเราเองให้ได้ครับ

เห็นไหม ท่านนะเซียน ไม่ได้ เกรียนข้อมูลแน่น
งั้นก็ตามนั้นเลยนะครับท่านเจ้าของกระทู้ ครบครันด้วยเนื้อหาแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 11:24:09 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 02:31:54 »
บทสวดในข้อแรกนั้น  เป็นของยักษ์ครับ  เวลาสวดแล้วคนที่สักยันต์พวกหนุมาน  พ่อแก่ ฯ  จะเกิดอาการของขึ้นครับ 
แต่จุดมุ่งหมายของกานสวดนั้นเพื่อปัดเป่า  คุณไสย์  และอะไรที่มันไม่ดี  ขจัดออกไป  ส่วนเรื่องการสักยันต์นั้น  เป็นพุทธคุณของพระครับผม

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 11:42:38 »
อ่อคับ เข้าใจแล้วคับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ พี่ๆทุกคนต่างมีประสบการณ์ มีข้อมูล พอดีผมเพิ่งสักได้ไม่นานคับเลยไม่ค่อยรู้ข้อมูลเท่าไหร่จึงต้องรบกวนสอบถามจากพี่ๆทั้งหลาย ทั้งนี้ต้องข้อขอบคุณมากคับ