ผู้เขียน หัวข้อ: เสื่อมไม่เสื่อม ดูตรงไหน.....  (อ่าน 10567 ครั้ง)

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
เสื่อมไม่เสื่อม ดูตรงไหน.....
« เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 12:29:51 »
ผมก็เห็นหลาย ๆ คนตั้งกระทู้ถามเรื่องทำแบบนี้เสื่อมไม่เสื่อม 

ไม่ว่าจะเป็นของขลังอะไรก็แล้วแต่  ที่เน้นด้านพุทธคุณ  ไม่ว่าจะเป็นพระปลอม (พระจริงเดินได้ ขอเล่นมุข ครับ อิอิ)  ซึ่งก็มีเยอะแยะมากมาย หรือจะเป็น ตะกรุด หรือสักยันต์ 

สิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ปลุกเสกโดยอาศัยการอาราธนาบารมี  ครูบาอาจารย์ เทพเทวดา บิดามารดา หรือแม้แต่ บารมีของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ 

แล้วบารมีของเทพเทวดา ครูบาอาจารย์ ท่านเอามาจากไหน ง่าย ๆ เลยนะครับ

1.การถือศีล อย่างเทวดาการที่จะได้เป็นนั้น อย่างน้อย ๆ ก็ต้องถือศีล 5 เป็นประจำครับ
2.การให้ทาน ซึ่งก็มีมากมายหรือเกิน
3.ภาวนา

สิ่งเหล่านี้คือบารมีที่ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสะสมมา  หรือแม้แต่เทพเทวดา ทั้งหลายก็สะสมมาเหมือนกัน  ฉะนั้น การที่จะให้บารมีของครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เสื่อม หรือเทพเทวดา เสื่อม ก็คือสิ่งที่ตรงกันข้ามกับ 3 สิ่งที่กล่าวมาข้างต้นครับ

1. คือผิดศีล ทุกข้อ หรือแม้แต่ข้อใดข้อหนึ่ง
2. ไม่เคยให้ทาน มีแต่จะเอาทานอย่างเดียว
3. ไม่เคยภาวนา สวดมนต์ทั้งสิ้น

ของขลังในโลกนี้ไม่มีอะไรเหนือไปกว่าพุทธคุณของ   พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ 

ทีนี้มาดูเรื่องของสักยันต์  หลาย ๆ คนกลัวของเสื่อมจากการหลอดร้าวผ้าบ้างละ  รอดระหว่างขาผู้หญิงบ้างละ หรือแม้แต่ประจำเดือนผู้หญิงบ้างละ   ทำไมครูบาอาจารย์บางที่ห้าม บางที่ไม่ห้าม

ลายสักย์ก็คือคาถา  หรือพูดง่าย ท่านทั้งหลายก็เปรียบเสมือน หนังสือสวดมนต์เคลื่อนที่  เป็นการอันเชิญบารมี คุณของพระธรรม  ฉะนั้นการที่ว่าท่านให้เด็กหรือใครมานั่งทับท่าน  มันก็เปรียบเสมือน นั่งทับหนังสือสวดมนต์  ถามว่าดีหรือไม่ดี   

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ   ข้าพเจ้าขอยึดพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่ง
ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ    ข้าพเจ้าขอยึดพระธรรมเป็นที่พึ่ง
สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ    ข้าพเจ้าขอยึดพระสงฆ์เป็นที่พึ่ง

ผมอยากให้ทุกคนลองคิดดูดี ๆ ครับว่าเราได้นับถือยึดถือใน พระพุธ พระธรรม พระสงฆ์ แค่ไหน ผมรู้สึกเสียวแทนท่านหลายคนที่คิดว่า ผิดครูนิดหน่อย  ไม่เป็นไหรหรอก เดียวไปครอบครู ไปขอขมาก็ได้  การที่เราทำผิดโดยทีรุ้ว่าผิด มันร้ายแรงมากเลยนะครับ  แต่ถ้าเราทำผิดไปโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ยังถือว่าไม่เสียหายมากนัก    อยากให้พวกเราลองพิจารณาดูนะครับ พยายามแยกให้ออก ระหว่าความเชื่อ กับ งมงาย
คุณจะเลือกเชื่อแบบศรัทธา หรือ งมงาย อย่างไร้เหตุผล
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เสื่อมไม่เสื่อม ดูตรงไหน.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 12:35:41 »
 :053: :053:

ผมอยากให้ทุกคนลองคิดดูดี ๆ ครับว่าเราได้นับถือยึดถือใน พระพุธ พระธรรม พระสงฆ์ แค่ไหน ผมรู้สึกเสียวแทนท่านหลายคนที่คิดว่า ผิดครูนิดหน่อย  ไม่เป็นไหรหรอก เดียวไปครอบครู ไปขอขมาก็ได้  การที่เราทำผิดโดยทีรุ้ว่าผิด มันร้ายแรงมากเลยนะครับ  แต่ถ้าเราทำผิดไปโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ยังถือว่าไม่เสียหายมากนัก    อยากให้พวกเราลองพิจารณาดูนะครับ พยายามแยกให้ออก ระหว่าความเชื่อ กับ งมงาย
คุณจะเลือกเชื่อแบบศรัทธา หรือ งมงาย อย่างไร้เหตุผล

:053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053:  สุดยอดครับ

ชัดเจนมากๆครับ  การถือคำครู คือ การแสดงความเคารพจากใจ  .. ตามนั้นครับ

สมาชิกใหม่ ความรู้แน่นปึ๊ก  สุโค่ย จริงๆ   :016: :016:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เสื่อมไม่เสื่อม ดูตรงไหน.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 01:10:30 »
ถูกต้องเลย ครับ ตามนั้น เลยครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 01:11:09 »
อ่านแล้วคิดหนักเลยครับ เพราะตอนนี้ศีลข้อ5ยังทำไม่ได้ครับ แต่ก้อเพลาๆไปเยอะเหลืออาทิตย์ละครั้ง ที่ผ่านมาก้อชอบคิดว่านิดหน่อย แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วทำให้ได้คิดเลยครับ แอบกินมาตั้งแต่เรียนขาสั้น เข้ามหาลัยก้อเกือบทุกวัน ทำงานก้อเกือบทุกวัน(จะหยุดก้อวันที่แฮงค์หนัก) คิดไปคิดมาก้อแปลก รู้อยู่แล้วว่ากินแล้วไม่ดีแต่ก้อกินอยู่อย่างนั้น และที่น่าแปลกกินมาจริงๆจังกว่า25ปีทำไมไม่เบื่อซักที อย่างผมกินจนเป็นหมด เบาหวาน ความดัน หัวใจ ว่าจะเลิก จะเลิก ตอนไม่สบายหนักๆก้อเลิกได้หลายเดือน พอแข็งแรงก้อกลับมากินอีก ต่อจากนี้สงสัยต้องหนักแน่น พยายามเลิกให้ได้ครับ(เป็นเรื่องที่ยากมาก เพราะไม่ว่าจะเป็นญาติหรือเพื่อน ถ้าเจอกัน ต้องมีตั้งวงทุกครั้งไปครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2552, 01:13:13 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 01:54:25 »
อันว่าตึงไปก็ไม่ดี หย่อนก็ไม่ดี ทางสายกลางเป็นที่พึ่ง อันว่าเคาราพตามครูสั่งก็ดี ไม่เคารพก็ดี ทำได้ก็ดี ทำไม่ได้ก็ดี ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี

ผลมันก็เกิดจากเหตุ ทำไมสักยันต์เป็นโจรโดนยิงไม่เข้า ทำไมเป็นโจรแล้วแพ้ภัยตัวเองในที่สุด มันก็คือกรรมครับ ดังนั้นพึงถือพระเวทย์ที่ได้มาด้วยความไม่ประมาท อันปุถุชนคนธรรมดาถือตึงบ้างหย่อนบ้างนั้นมีทั่วไป ก็เปรียบได้กับว่ายันต์เดียวกันถือดีบ้างไม่ดีบ้าง พอประสบเหตุคนถือดีแล้วแคล้วคลาด คนถือไม่ดีอาจโดนแต่ไม่ตาย ทำนองนี้ครับ

อย่าประมาท สร้างกรรมดี ไม่มีเสื่อมครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 01:56:04 »
:053: :053: :053:
ตอนนี้กำลังพยายาม เรื่องศีลข้อ 5 ครับ
หยุดได้เกือบ 2 เดือนเเร้วมั่ง   :002:

ออฟไลน์ tain

• ทุติยะ
  • **
  • ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ
    • ICQ Messenger - 814692043
    • AOL Instant Messenger - 123456789
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 02:06:41 »
แล้วถ้าเราทำผิดไป ล่ะครับเราจะทำอย่างไรคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 02:25:54 »
อันว่าตึงไปก็ไม่ดี หย่อนก็ไม่ดี ทางสายกลางเป็นที่พึ่ง อันว่าเคาราพตามครูสั่งก็ดี ไม่เคารพก็ดี ทำได้ก็ดี ทำไม่ได้ก็ดี ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี

ผลมันก็เกิดจากเหตุ ทำไมสักยันต์เป็นโจรโดนยิงไม่เข้า ทำไมเป็นโจรแล้วแพ้ภัยตัวเองในที่สุด มันก็คือกรรมครับ ดังนั้นพึงถือพระเวทย์ที่ได้มาด้วยความไม่ประมาท อันปุถุชนคนธรรมดาถือตึงบ้างหย่อนบ้างนั้นมีทั่วไป ก็เปรียบได้กับว่ายันต์เดียวกันถือดีบ้างไม่ดีบ้าง พอประสบเหตุคนถือดีแล้วแคล้วคลาด คนถือไม่ดีอาจโดนแต่ไม่ตาย ทำนองนี้ครับ

อย่าประมาท สร้างกรรมดี ไม่มีเสื่อมครับ
  น่าคิดนะ  เจงป่ะท่าน????

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 03:08:15 »
แล้วถ้าเราทำผิดไป ล่ะครับเราจะทำอย่างไรคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

อยู่ที่ว่าผิดข้อไหนครับ ข้อห้ามไ่ม่ใช่ว่าห้ามไปซะหมด  หลักสำคัญ คือ อย่าผิดลูกเขาเมียใคร และ  ลบหลู่ด่าว่าบุพการีของเราหรือของผู้อื่น

เท่านั้นที่ควรถือให้มั่น  ส่วน  สุราเมรัยก็แค่ไม่ดี แต่ไม่ใช่ว่าผิดครับ  ลองเช็คตัวเราดูครับ ขอสำคัญดูด้วยใจเป็นกลางครับ

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 05:14:13 »

ทำผิดอะไรยังไงครับ 

สำหรับศีลข้อ 5 บางท่านจะมองไม่เห็นถึงโทษของมัน   สำหรับข้อนี้ในฐานะผมที่ตกเป็นทาสมัน  จนคิดว่าชาตินี้ตัวผมเองคงจะเลิกมันไม่ได้  และยอมเลิกกับเมีย ดีกว่าเลิกเหล้า  เมียหาใหม่ก็ได้ ถ้าเลิกเหล้าไม่มีทาง  นี่คือความคิดของผม   สำหรับผมแล้วใครจะมาแนะนำ ว่าเหล้ามันไม่ดี มันแย่  ผมเองก็ไม่เห็นว่ามันจะเสียหายตรงไหน  กินเหล้าก็ไม่ได้ไปหาเรื่องใคร  กินเสร็จก็กลับบ้าน 

ไม่เห็นจะเสียหายอะไร  ถูกต้องแล้วครับที่ผมคิดแบบนี้  คนกินเหล้าไม่มีทางที่จะมีปัญญามองเห็นหรือคิดออกได้เลย พูดง่าย ๆ ก็คือ คนโง่ ................. ตลอดที่ผมกินเหล้าที่ผ่านมาผมยังหาเหตุผลที่ พระพุทธเจ้าทรงห้ามไว้ไม่ได้เลย  คิดได้แต่ว่ากินไปแล้วมันก็ทำให้เราไม่มีสติเท่านั้น  ทำให้เราละเมิดศีลข้อ 1-4  ได้ง่ายเท่านั้น ถ้าเรากินแบบมีสติ กินเป็นก็ไม่เห็นจำเป็นต้องเลิก   ด้วยความที่ผมยังเป็นทาสของเหล้าผมก็คิดได้แค่นี้  และยังคงกินต่อไป  ในระหว่างนี้ผมก็เที่ยวหมดครับ แสวงความความสุขต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นเที่ยว ผับ บาร์ ออน. หรือแม้แต่ที่ผมไม่เคยคิดว่าจะมีก็ได้ไปเที่ยวมาหมด 

และนับวันปัญญาผมก็เริ่มหายไปทีละน้อยแบบที่ไม่รู้ตัว  กินเหล้าจนไม่รู้สึกถึงความเมา  มีแต่ความปวดหัว เท่านั้นถ้าใครกินเหล้าจนถึงระดับที่ว่ากินเหล้าเหมือนน้ำเปล่าก็จะรู้ครับว่า  มันเป็นไง  แล้วเหมือนบุญผมจะมาถึง ผมมีโอกาสได้บวช  ซึ่งผมบวชให้พ่อแม่ ซึ่งผมตั้งใจมาก ๆ  และเมื่อกุศลเริ่มเกิดสิ่งดี ๆ ก็ตามมา เพื่อนผมคนหนึ่งที่คนนี้แต่ก่อนก็กินเหล้าแบบหัวราน้ำ  ซึ่งตอนนี้เขาได้เลิกกินเหล้าแล้วหันมาศึกษาธรรม

เพื่อนคนนี้เพื่อนในวงเหล้าจะว่าเขาเป็นบ้า.....บ้าเอาดี ส่วนพวกเพื่อนสิงเหล้า  เป็นพวกคนดี....เอาเลว เขาก็ได้เอาหนังสือ ของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง  ท่านเป็นเหมือนชี้ทางสว่างให้ผม เหมือนชุบชีวิตใหม่ให้ผม  ด้วยความที่ว่าผมก็ว่าง ๆ ไม่รู้จะทำอะไรดี ก็อ่านหนังสือเล่มแล้วเล่มเล่าจนหมด  ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยรู้จักพุธศานาเลยว่าคืออะไร  แล้วมีแบบนี้ด้วยเหรอ การนั่งสมาธิ เห็นเทวดา เห็นผี ไปเที่ยววิมงวิมาร ต่าง ๆ

ถ้าผมอยู่ในวงเหล้าผมคงไม่มีโอกาสได้อ่านสิ่งนี้  วัน ๆ ก็คงแต่หาข้อมูลเกี่ยวกับ ออน. เบอร์โน้นเบอร์นี้เป็นไง มีที่ไหน แจ่ม ๆ งานดีไม่ดี  หลังจากที่บวชได้ ครบ 2 อาทิตย์ก็ได้กลับมาทำงาน และหาข้อมูลในเน็ต เพื่อที่จะเริ่มฝึก กรรมฐาน ด้วยความที่อยากรู้ ผมก็ได้อ่านประวัติและคำสอนของหลวงปู่ปาน  วัดบางนมโค ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ  มันทำให้ผมอยากรู้มากขึ้นไปอีก  และเริ่มนั่งสมาธิ ฝึกกรรมฐาน โดยหาข้อมูลจากเวป พลังจิต  ผมคิดว่าหลาย ๆ คนที่นี้ก็คงเป็นสมาชิกเวปนี้

แต่เมื่อผมเริ่มฝึกมันก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง รู้สึกว่าไปไม่ถึงไหน ก็เลยไปหาข้อบกพร้องสิ่งแรกของคนที่จะฝึกกรรมฐานคือ ศีล 5 ต้องบริสุทธิ  มันทำให้ผมหนักใจอย่างมาก แม้กระทั้งเมียก็ยอมเลิกดีกว่าเลิกเหล้า เอาไงดี อยากเห็นเทวดา ก็อยากเห็นทำไงดี  ก็เลยตัดสินใจเลิกเป็นเลิก  ผมก็ประกาศให้เพื่อน ๆ ทุกคนฟังว่าผมจะเลิกเหล้า ตลอดชีวิต และจะถือศีล 5 ให้ได้  เพื่อน ๆ ก็ไม่ค่อยมีใครเชื่อเท่าไหร 

บางคนก็บอกเลิกทำไม  ก็กินเบา ๆ ก็ได้นิไม่เห็นจำเป็นต้องเลิก ไม่เห็นจะเสียหายอะไร แต่ผมได้ตัดสินใจที่จะเลิกเหล้าแล้ว ตอนสิ้นปีผมก็กินเหล้าแบบเอาเป็นเอาตาย พูดง่าย ๆ กินทิ้งท้าย กินแบบเต็มที่  สิ่งที่ผมเห็นก็คือ ทุก ๆ คนพอเมาก็หลับ บางคนก็กลับ ไม่มีใครอยู่กินเป็นเพื่อนผม  ผมนั่งกินคนเดียว ก่อนกินเพื่อนผมเหล่านั้นก็พูด  วันนี้ถึงไหนถึงกัน  วันนี้กินเต็มที่ไม่เมาไม่เลิกลา  ทำเหมือนเพื่อนรักกันมาก  แต่สุดท้ายทุกคนก็ไปทางใครทางมัน  ชีวิตใครชีวิตมัน  บางคนก็ต้องรีบกลับบ้านเมียตาม  บางคนก็รีบกลับบ้านไปหาแฟน  บางคนนัดกิ๊กไว้

ตัวผมเองยอมทะเลาะกับแฟนเพื่อมากินเหล้ากับเพื่อนแต่สุดท้ายเขาก็ทิ้งผม   สุดท้ายผมก็ต้องกลับบ้านคนเดียวเมื่อไปถึงบ้านสิ่งที่เขาไม่เคยทิ้งผมไปไหนเลยก็คือ ภรรยา ถึงแม้เขาจะดุจะด่า สุดท้ายเขาก็คือคนที่ดูแลเรา เวลาเราเมา  เมาแล้วหิวข้าวแม้จะบ่นเขาก็หาข้าวให้กิน  หรือเมาแล้วอ้วกเขาก็เช็คตัว เปลี่ยนเสื้อผ้าให้ ในตลอดที่กินเหล้ามาผมไม่เคยเห็นความดีตรงนี้ของเขาเลย  มีแต่คิดว่าเป็นหน้าที่ของภรรยาอยู่แล้ว ด้วยอำนาจของน้ำเมามันทำให้ปัญญามันทึบคิดไม่ออก

และด้วยนี้ผมกินเหล้ายังไงก็ไม่เมา กลับมาบ้านแบบสมบูรณ์มองเห็นภรรยานั่งรอ ตี1-2 สิ่งที่เราเห็นทำให้เกิดการสงสาร ขึ้นในใจ วันนี้ผมทำตัวดี ภรรยาก็ตกใจ ทำไมผมดูแปลก ๆ เขาก็เข้ามาคุย ถามผมต่าง ๆ นา ๆ ว่าเครียดเหรอ  ไม่สบายใจอะไร  วันนั้นผมก็ตัดสินใจ เลิกขาดแน่นอน

ด้วยความที่เรายังรักเพื่อนผมก็ยังคงไปเข้าสังคมแต่ผมไม่ได้กินเหล้าแต่กิน แป๊บซี่แทน สิ่งที่ผมได้เห็นในวงเหล้าที่ผมมีสติสมบูรณ์เป็นครั้งแรกก็คือ  แต่ก่อนกูเป็นแบบนี้หรือนี่  เมือเมาก็เริ่มคุยกันไม่รู้เรื่อง ต่างคนต่างจะพูด และก็พูดแต่เรื่องเดิม  ๆ ที่เคยเถียงกันมาก่อนหน้านี้  ก็ยังเถียงกันเรื่องเดิม  และสิ่งที่ตามมาคือ ตัวเหม็นมาก ๆ ไม่ว่าจะเป็นเบียร์หรือเหล้า เหม็นมาก ๆ มันก็ทำให้ผมคิดถึงเวลากลับบ้านแฟนจะบ่นเสมอว่าเหม็น  โอ๊วววว วันนี้ผมได้รู้แล้วว่ามันเหม็นขนาดไหน

เมื่อเราไม่ได้กิน ความสนุกก็ไม่ค่อยมี คุยกับวงเหล้าก็ไม่ค่อยได้ เริ่มไม่สนุกเริ่มง่วง พอเราจะกลับก็กลับไม่ได้เพราะเพื่อนไม่ให้กลับ  ผมก็ต้องนั่งทนต่อไป  วันนี้ผมก็เริ่มเข้าใจหัวอกที่แฟนต้องมานั่งเฝ้าผมเวลากินเหล้า โอ๊ววววววว  ผมเองก็คงเหมือนเพื่อนที่สนุกจนลืมแฟนผมไป  เหมือนกับเพื่อนผมที่สนุกจนลืมผมเหมือนกัน และเมื่อเวลาผ่านไป  เมื่อแอลกอฮอลงไข่ ความมันก็บังเกิดชวนกันไปเที่ยวผู้หญิงต่อ  ถ้าเป็นแต่ก่อนผมคงไปกับเขา

แต่ด้วยที่ผมไม่ได้กิน ผมก็เลือกที่จะไม่ไปและกลับบ้านไปหาแฟน เมื่อเวลาผ่านไปปัญญาของผมก็เริ่มกลับมา และมองย้อนกลับไป  มันทำให้ผมคิดว่า โอ๊วววว เป็นจริงอย่างพระพุทธเจ้าท่านว่าไว้  ถ้าผมไม่เลิกเหล้าผมคงไม่มีทางคิดได้  หรือมองเห็นข้อเสียของมันอย่างแท้จริง  และผมก็คงหน้ามืดตามัวเป็นทาสของมันต่อไป  ทุกวันนี้ใครจะมาชวนผมกินยังไง  ก็ไม่มีความอยากมีแต่ความรังเกลียดมัน  ทั้งที่ก่อนหน้านั้นผมรักมันมาก  ทุกวันนี้ผมก็พยายามที่จะให้เพื่อนเลิกเหล้า  พูดยังไงก็ไม่เชื่อ ไม่ฟัง ผมก็ได้แต่อุเบกขา  และคิดว่าแต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนเพื่อน  ที่ใครมาพูดยังไงก็ไม่เชื่อ ไม่ฟัง  ถ้าเราไม่เลิกมันคุณจะไม่มีทางเห็นโทษของมัน

ถ้าทุกท่านอยากรู้ว่ามันเป็นจริงอย่างที่ผมพูด  ท่านลองเลิกเหล้าดูครับ  และลองคิดย้อนกลับไปสิ่งที่ผ่านมาแล้วท่านจะเห็นทางสว่างครับ  สาธุครับทุก ๆ คน  ทุกวันนี้ผมเห็นแต่ข้อเสียของการกินเหล้าเต็มไปหมด ไม่ว่าจะเป็นเพื่อน หรือคนรอบตัว  ทั้งที่ก่อนหน้านี้เห็นว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา......................

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 07:51:27 »
ดีมากเลยครับ....
ถ้าเลิกได้ก็ประหยัดไปหลายตังค์...
แถมสุขภาพแข็งแรง อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ เซียนกอล์ฟจร้า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 10:29:34 »
มันอยู่ที่เจตนาครับ
ทำดีได้ไร

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 01:19:32 »
จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราค่ะ การรักษาศีล 5 น่ะ จะเคร่งมากเกินไปก็ไม่ดี หย่อนเกินไปก็ไม่ดี
ก็อย่างที่หลายท่านว่าล่ะ อยู่เป็นทางสายกลาง ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
สิ่งไหนที่ไม่ดี เราก็ควรลดๆ ลง ค่อยๆ เป็นไป แล้วทุกอย่างจะดีเอง

ออฟไลน์ tain

• ทุติยะ
  • **
  • ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ
    • ICQ Messenger - 814692043
    • AOL Instant Messenger - 123456789
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 08:06:56 »
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคับ ขอขอบคุณมากๆนะคับ

ด้วยใจจริง

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 08:43:43 »

ถ้าทุกท่านอยากรู้ว่ามันเป็นจริงอย่างที่ผมพูด  ท่านลองเลิกเหล้าดูครับ  และลองคิดย้อนกลับไปสิ่งที่ผ่านมา

แล้วท่านจะเห็นทางสว่างครับ 

ตัวผมเองเลิกกินเหล้ามาตั้งแต่  พ.ศ. ๒๕๓๖  ก็ยังอยู่ในสังคมเพื่อนร่วมงานได้ตามปกติ งานเลี้ยงงานสังสรรค์ของหน่วยงานก็ยังสนุกสนานได้ 

ร้องเพลงกับเพื่อนๆ โดยไม่จำเป็นต้องกินเหล้า  มันขึ้นกับว่าเราปรับตัวได้แค่ไหนมากกว่า    ดีครับ ตั้งใจเลิกกินเหล้า ทำให้ได้ครับ เป็นกำลังใจให้

ขออนุโมทนาด้วย
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 02:45:01 »
ในฐานะที่ผมเป็นคนดื่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เเล้วก็ดื่ม
เรียกได้ว่าแทบทุกวัน  อย่างน้อยแบบไม่กินเรียกก็ 1-2 กระป๋อง ก่อนนอน
พอหยุดมาได้จนถึง ณ ตอนนี้เเร้ว ก็ 2 เดือนเห็นจะได้
ส่วนที่ได้กลับคืนมาก็คือ "สติ" ครับ  มีสติในการทำงานขึ้นอีก แยะที่เด้ว
และมีโอกาศได้ไหว้พระสวดมนต์ และทำสมาธิ เพ่มขึ้น ครับ
อีกส่วนคือ "สะตังค์" ครับ    อันนี้ ซิ สำคัญ   :002: :002: :002:

ส่วนผลพลอยได้ก็ กลับบานเร็วขึ้น มาเวลามานั่งเล่นส่องกบ เพิ่มด้วย  :032:   :009:
 :004: :004: