ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเช็คชาติ มีข่าวจะรายงาน  (อ่าน 2895 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ใครมีเช็คชาติ มีข่าวจะรายงาน
« เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 07:18:56 »
กระผมก็เป็น คนไทยคนนึง ที่มีสิทธ์รับเช็คช่วยชาติ แต่พอผมอ่านข้อมูลนี้ ผมล่ะดีใจมากท่านที่ยังไม่ได้ใช้เช็คก็ตามนี้นะครับ แต่ที่ใช้ไปแล้วก็เสียใจด้วย

หลังจากที่รัฐบาลมีนโยบายจ่ายเช็คจำนวน 2,000 บาท เพื่อช่วยค่าครองชีพผู้มีรายได้ต่อเดือนไม่ถึง 15,000 บาทนั้น โออิชิ ได้จัดแคมเปญตามหลังทันที กับ ?โปรโมชั่นช่วยชาติกับโออิชิ กรุ๊ป? เพื่อหวังกระตุ้นให้ผู้บริโภคเกิดการใช้จ่ายเงินอุดหนุนดังกล่าว เพื่อให้เศรษฐกิจมีการใช้จ่าย หมุนเวียนต่อไปยังการผลิต การลงทุน และการจ้างงานในที่สุด อันจะทำให้ประเทศไทยฝ่าฟันวิกฤติเศรษฐกิจครั้งใหญ่ของโลกในปัจจุบันได้

แคมเปญ ?โปรโมชั่นช่วยชาติกับโออิชิ กรุ๊ป? จะเริ่มขึ้น 1 ? 30 เมษายนนี้ โดยประชาชนที่ได้รับเช็คสามารถนำเช็คมูลค่า 2,000 บาทมาใช้จ่ายได้ที่ร้านค้าในเครือโออิชิทั้งหมดได้ 2 รูปแบบ

รูปแบบแรก ประชาชนสามารถนำเช็คดังกล่าวไปซื้อสินค้าและบริการที่ร้านค้าในเครือ โดยถ้ายอดซื้อไม่ถึง 2,000 บาท โออิชิ กรุ๊ป ยินดีทอนให้เป็นเงินสดทันที ส่วนรูปแบบที่ 2 ประชาชนสามารถนำเช็ค 2,000 บาท มาเข้าร่วมแพ็กเกจช่วยชาติกับโออิชิ โดยนำเช็ค 2,000 บาท มาแลกเป็นบัตรของขวัญของโออิชิมูลค่า 4,000 บาท และสามารถนำไปใช้ได้กับทุกร้านค้าในเครือ

?การที่โออิชิ กรุ๊ป จัดโครงการนี้ขึ้นในฐานะองค์กรเอกชนที่ต้องการช่วยชาติในการกระตุ้นให้เกิด การใช้จ่ายของประชาชน อันจะส่งผลต่อการหมุนเวียนต่อไปทางเศรษฐกิจอันจะเป็นตัวแปรสำคัญที่จะทำให้ เศรษฐกิจไทยผ่านพ้นวิกฤติครั้งนี้ไปได้และถ้าหากภาคเอกชนทุกแห่งให้ความร่วม มือและช่วยกระตุ้นการใช้จ่ายของภาคประชาชนจะทำให้งบประมาณ 20,000 ล้านบาทที่รัฐบาลใช้ในโครงการนี้หมุนเวียนเพิ่มมูลค่าได้อีกหลายเท่าตัวจน อาจจะกลายเป็นมูลค่ากว่า 100,000 ล้านบาทก็เป็นได้ ในทางกลับกันถ้าหากประชาชนนำเช็ค 2,000 บาทไปเก็บ หรือฝากไว้กับธนาคาร จะไม่ก่อให้เกิดมูลค่าเพิ่มหรือการฟื้นฟูทางเศรษฐกิจใดๆ เลย? - ตัน ภาสกรนที กรรมการผู้จัดการ โออิชิ กรุ๊ป
ปล.ท่าน อชิตะว่างไหม ภรรยาผมไม่รู้เรื่องโออิชิจ่ายเพิ่ม 2000 บาท ไม่รู้จะไปไหนดี ผมถูหลังไม่ถึงไปหาคนถูหลังกับผมไหม

ที่มา : http://photo.lannaphotoclub.com/index.php?topic=11048.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 07:21:03 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
ตอบ: ใครมีเช็คชาติ มีข่าวจะรายงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:03:55 »
 :001:หุหุ..พี่ชลาฯ ไม่ต้องไปถูหลังที่ไหนหรอกค่ะ..พาภรรยาไปทานข้าวแหละดีแล้ว..เค้าอุตส่าห์มีโปรฯดีซะขนาดนี้.. :015:
หรือถ้าว่างชวนพี่น้องในบอร์ดไปกินก็ได้นะพี่..อิอิ 21;..(ชอบเลยของฟรี..55 31;)

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ใครมีเช็คชาติ มีข่าวจะรายงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:31:54 »
ฮ้าาา  พี่ชลาฯ  ...เข้าวัดกันพี่  วัดโพ(โพไซดอน)  เมื๊อยเมื่อย    :005: :005:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:50:31 »
ต้องปรบมือให้พี่ชลาพุชะ ชะ ช่า...ค่ะ

นำข่าวอัพเดท อินเทรนด์ ประเด็นร้อน มาสู่โลกเว็บบอร์ดบางพระ...

อ่า...เฮียตัน..โออิชิ เราต้องยอมรับว่า เขาฉลาด และหัวไวมากค่ะ ลากฮ็อตนิวส์มาเป็นโอกาสเสมอ

ประวัติที่น่าสนใจ เขาไม่มีอะไรซับซ้อนมากมากนะคะ... ก่อนที่เขาจะเอา ชาเขียว มาตีตลาด โค๊ก เปปซี่ เมืองไทย...แบบกระเจิดกระเจิงปานนี้

เขามีวิธีคิดแบบโง่ๆ ง่ายๆ ค่ะ... คิดว่าจะระบายสต๊อกที่เขาผลิตมาอย่างไรให้หมด....

คิดเท่านั้น...ก็เริ่มเลยจากจุดนั้น....เขาก็เริ่มส่งสายกระจายชาเขียวแบบฉับไว....

ไม่นาน... ทุกร้านขายน้ำยิบย่อย...ตามซอกมุม ทุกตลาด.... มีชาเขียวพร้อมดื่มแช่เย็นโหม้ดดดดดดด... แหล่มสุโค่ยแต้ๆ ค่ะ

ความหัวไว ตัดสินใจเร็ว เป็นหนึ่งในการทำงานของเขาปัจจุบัน... เขาไม่ใช้เวลาประชุมมาก...เขาพูดไม่กี่คำ...แล้วตัดสินใจ

ลูกน้องต้องเป็นคนที่ execution เก่งมากๆ ค่ะ ถึงจะตอบสนองความหัวไวของเฮียตันได้......

ว่าแล้ว... ไปกินชาเขียวฟูจิ ดีกว่าค่ะ... โออิชิ หวานไปหน่อย!.....เห็นไหมคะ ลูกค้าเห็นไรใหม่ๆ ก็เปลี่ยนใจง่ายๆ เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 09:53:47 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:59:35 »
ต้องปรบมือให้พี่ชลาพุชะ ชะ ช่า...ค่ะ

นำข่าวอัพเดท อินเทรนด์ ประเด็นร้อน มาสู่โลกเว็บบอร์ดบางพระ...

อ่า...เฮียตัน..โออิชิ เราต้องยอมรับว่า เขาฉลาด และหัวไวมากค่ะ ลากฮ็อตนิวส์มาเป็นโอกาสเสมอ

ประวัติที่น่าสนใจ เขาไม่มีอะไรซับซ้อนมากมากนะคะ... ก่อนที่เขาจะเอา ชาเขียว มาตีตลาด โค๊ก เปปซี่ เมืองไทย...แบบกระเจิดกระเจิงปานนี้

เขามีวิธีคิดแบบโง่ๆ ง่ายๆ ค่ะ... คิดว่าจะระบายสต๊อกที่เขาผลิตมาอย่างไรให้หมด....

คิดเท่านั้น...ก็เริ่มเลยจากจุดนั้น....เขาก็เริ่มส่งสายกระจายชาเขียวแบบฉับไว....

ไม่นาน... ทุกร้านขายน้ำยิบย่อย...ตามซอกมุม ทุกตลาด.... มีชาเขียวพร้อมดื่มแช่เย็นโหม้ดดดดดดด... แหล่มสุโค่ยแต้ๆ ค่ะ

ความหัวไว ตัดสินใจเร็ว เป็นหนึ่งในการทำงานของเขาปัจจุบัน... เขาไม่ใช้เวลาประชุมมาก...เขาพูดไม่กี่คำ...แล้วตัดสินใจ

ลูกน้องต้องเป็นคนที่ execution เก่งมากๆ ค่ะ ถึงจะตอบสนองความหัวไวของเฮียตันได้......

ว่าแล้ว... ไปกินชาเขียวฟูจิ ดีกว่าค่ะ... โออิชิ หวานไปหน่อย!.....เห็นไหมคะ ลูกค้าเห็นไรใหม่ๆ ก็เปลี่ยนใจง่ายๆ เลยค่ะ

อ้าว.......ชมตั้งนาน สุดท้ายไปกินของคู่แข่งซะง้าน

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 10:57:20 »
:001:หุหุ..พี่ชลาฯ ไม่ต้องไปถูหลังที่ไหนหรอกค่ะ..พาภรรยาไปทานข้าวแหละดีแล้ว..เค้าอุตส่าห์มีโปรฯดีซะขนาดนี้.. :015:
หรือถ้าว่างชวนพี่น้องในบอร์ดไปกินก็ได้นะพี่..อิอิ 21;..(ชอบเลยของฟรี..55 31;)

ก็ทางรัฐบาลบอกว่าอยากให้เงินสะพัดต้องใช้เงิน ช่วงนี้มีแต่คนเก็บเงินกันไม่ยอมใช้ ผมก็แค่อยากสนองนโยบายช่วยชาติครับหากท่านคุณภรรยาผมรู้ก็จะเอาไปเก็บอีกนะครับ หากนำไปเลี้ยงท่านคุณภรรยารึพาไปเที่ยวก็ไม่ได้ เพราะท่านคุณภรรยาชอบเก็บเงิน ทางออกมีไม่มากนะท่านน้อง หยก ผมล่ะชอบความสะอาดนะ ถูหลังเองก็ไม่ถึงที่บ้านห้องน้ำก็แคบ จะสร้างห้องน้ำ เงิน 4000 ก็ไม่พอ สถานครอบครัวผมก็รักนะ แต่งานนี้ ต้องทำตามนโยบายทางรัฐ ครับทำใจ ต้อง ไปจริงๆ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 11:07:46 »
เรียบร้อยครับ  ผมเอาไปต่อ ถาษี รถ ผมเรียบร้อยแล้วครับ  :001: เช็ค 2000  ผมเพิ่มเงินอีก 2  ร้อยกว่าบาท

แพงจริงๆ  รถก็แค่เครื่อง 1800 CC    ต่อภาษีที 2 พันกว่าบาท  :010:

นี่ก็พึ่ง แต่งรถเสร็จ  จะเอาไปถ่ายรูป ลง นิตยสาร เทคนิคแต่งรถ ของชมรม  lancer-club  กว่าจะเสร็จ หมดไป หลายตัง 

รักจะให้รถสวย  ก็ ต้องยอมควักกะเป๋าละ 

คริ คริ  รถไม่สวย เดี๋ยว สาวไม่นั่งด้วย แย่เลย   :095:

ขอบคุณข่าวสารครับ ที่นำมาฝาก ใว้จะไปบอก น้องๆ เพื่อนๆ ที่ทำงานใด้ เผื่อใครยังไม่ใด้ใช้เช็ค :054:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 02:56:02 »
หน้าตาเช็คช่วยชาติ วันก่อนไปส่งน้องสาวไปรับเช็ค ไหนๆก้อได้ตังค์มากินหนมตั้ง 2,000 บาท เลยขอถ่ายเก็บไว้เป็นที่ระลึกซะหน่อย 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 03:00:17 โดย 인성 노래를 열창 »

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 04:16:34 »
ขอบคุณค่ะ ได้รับรู้ข้อมูลเพื่อเพิ่มมูลค่าเงินให้กะเป๋า ชอบมากค่ะ  :054:

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 04:22:15 »
พี่ชลาพุชะ ผมว่าการก็ดีนะ การที่โออิชิทำแบบทำให้กระตุนเศษฐกิจโลกครับ ไม่ต้งไปเทียงกันเรื่อง หุ้นจะตกน้ำมันจะขึ้น ให้กินลูกเดียว  :005:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 05:56:45 »

ยุทธศาสตร์การตลาดของโออิชินี่สุดยอดเลยครับ  ก่อนที่ทางโออิชิจะนำผลิตภัณฑ์ออกมาวางตลาด    ทางโออิชิได้ทุ่มเงินลงสื่อโทรทัศน์  วิทยุ  หนังสือนิตยสาร  สื่อทุกประเภท  ลงในทำนองที่ว่าชาเขียวมีประโยชน์อย่างมาก   บอกสรรพคุณไว้เยอะแยะ  แต่ตอนนั้นในประเทศไทยยังไม่มีผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับชาเขียว

ทางโออิชิก็ปล่อยให้คนไทยกระหายกับชาเขียวไปสักประมาณ 2-3 เดือน   พอหลังจากนั้นก็คลอดโปรเจคน้ำดื่มชาเขียวออกมา    ขายดิบขายดีแทน้ำเทท่า

แถมรสต้นตำรับ  ผมโปรดปรานที่สุด  กล่องละ 10 บาท ผมดื่มหลังอาหารทุกมื้อ ก่อนนอนอีกด้วยซ้ำ  เพราะนิสัยชอบดื่มชามาแล้วตอนบวชในวัดป่า  บวกกับนิสัยที่ขี้เกียจชงชาเอง   ผมกินอย่างนี้เป็นปีนะครับ (ไม่สนเรื่องสุขภาพนะครับ  ดื่มเพราะว่าดับกระหายได้ดี)  ทุกวันนี้ก็ยังดื่มวันละกล่อง สองกล่อง   ยิ่งมาเจอรสใหม่  สตรอเบอรี่ซื้อมาตุนสนองกิเลสเพียบเลยครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 08:16:38 »
อัพอีกสองพัน ใครใช้แล้วคงนึกเสียดาย ใครยังไม่ได้ใช้มีเฮครับ  :002:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 01:10:30 »

ก็ทางรัฐบาลบอกว่าอยากให้เงินสะพัดต้องใช้เงิน ช่วงนี้มีแต่คนเก็บเงินกันไม่ยอมใช้ ผมก็แค่อยากสนองนโยบายช่วยชาติครับหากท่านคุณภรรยาผมรู้ก็จะเอาไปเก็บอีกนะครับ หากนำไปเลี้ยงท่านคุณภรรยารึพาไปเที่ยวก็ไม่ได้ เพราะท่านคุณภรรยาชอบเก็บเงิน ทางออกมีไม่มากนะท่านน้อง หยก ผมล่ะชอบความสะอาดนะ ถูหลังเองก็ไม่ถึงที่บ้านห้องน้ำก็แคบ จะสร้างห้องน้ำ เงิน 4000 ก็ไม่พอ สถานครอบครัวผมก็รักนะ แต่งานนี้ ต้องทำตามนโยบายทางรัฐ ครับทำใจ ต้อง ไปจริงๆ

อ้าว! ภรรยาที่ไหนอีกล่ะเนี่ย  :037: มากมายจริงๆ เลยนะ เคลียร์เดี๋ยวนี้เลย  :093:

ไหนบอกจะพาน้องลิงน้อยไปเที่ยวไง  10;  จะแอบไปถูหลังกะใครอีกค่ะคุณพี่ศักดา   :043:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 03:40:39 »

อ้าว! ภรรยาที่ไหนอีกล่ะเนี่ย  :037: มากมายจริงๆ เลยนะ เคลียร์เดี๋ยวนี้เลย  :093:

ไหนบอกจะพาน้องลิงน้อยไปเที่ยวไง  10;  จะแอบไปถูหลังกะใครอีกค่ะคุณพี่ศักดา   :043:

หลังไมค์ ดีกว่าไหม ที่ ลงไปก็แค่สร้างความเฮฮานะครับ แบบไม่เครียด นะ

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 03:58:54 »
เราหมดสิทธิ์ อดได้เช็คครับ  เช็คช่วยชาติ เราไม่ได้ชื่อชาติเลยอดไป

ใครขาดเพื่อนก็มาชวนผมไปกินได้นะ   05;
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 04:40:04 »

ไหนบอกจะพาน้องลิงน้อยไปเที่ยวไง  10;  จะแอบไปถูหลังกะใครอีกค่ะคุณพี่ศักดา   :043:

หลังไมค์ ดีกว่าไหม ที่ ลงไปก็แค่สร้างความเฮฮานะครับ แบบไม่เครียด นะ

ก็ช่วยฮาแล้วไงค่ะ คิดมากมายไปได้ หนุกๆ ขำๆ  31; 24; 38; 16;

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 04:44:02 »
อยากช่วยชาติบ้างจัง...แต่ไม่ได้กะเค้าเลยเศร้า...... :065:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 05:03:44 »
เช็คช่วยชาติ ทำให้คนในชาติไม่เท่าเทียมกัน จะได้เฉพาะ กลุ่มที่ใช้แรงานที่มีเงินเดือน หรือ รายวัน
ที่มีฐาน ประกันสังคม
  แต่กับคนที่ไม่มีเงินเดือน หรือ ทำงานรายวัน ที่ไม่มีฐานใน
ประกันสังคม  ต้องอดได้ เช่น ชาวไร่ ชาวนา เกษตรกร คนค้าขาย และคนส่วนใหญ่ของประเทศ  นี่หรือความเท่าเทียม :010: :010: :010:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 07:39:08 »
เช็คช่วยชาติ ทำให้คนในชาติไม่เท่าเทียมกัน จะได้เฉพาะ กลุ่มที่ใช้แรงานที่มีเงินเดือน หรือ รายวัน
  แต่กับคนที่ไม่มีเงินเดือน หรือ ทำงานรายวัน ที่ไม่มีฐานใน
ประกันสังคม  ต้องอดได้ เช่น ชาวไร่ ชาวนา เกษตรกร คนค้าขาย และคนส่วนใหญ่ของประเทศ  นี่หรือความเท่าเทียม :010: :010: :010:

ท่านครับ การช่วยของทางภาครัฐก็มีหลายครั้งที่ไปถึงชาวนา ชาวไร่ มีราคาประกัน(ที่ไม่รู้ว่า ชาวนาชาวไร่จะเอาไหนมาคุ้ม) มีปุ๋ยเอื้ออาทร(บางทีก็เจอปุ๋ยปลอมใส่แล้วดินเค็ม) มีต้นกล้ายางขาย(พอปลูกแล้ว 10ปี กรีดยางแล้วไม่มีน้ำยางเพราะเป็นต้นยางปลอม)ฯลฯ(ที่สรรหามาให้หลายตัวโกงจนรวย)ทางรัฐเค้าก็ช่วยแล้วนี่ท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 07:47:10 โดย ชลาพุชะ »

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:23:58 »

เห็นด้วยครับ ว่าไม่เท่าเทียมกัน ผมจ่ายประกันสังคมทุกเดือน จ่าย750บาทมาทุกเดือน และจ่ายมาตั้งแต่มีระบบประกันสังคมในเมืองไทย แต่ไฉนรัฐบาลไม่ยอมให้เช็คช่วยชาติผมบ้างอ่ะครับ ผมอยากได้คร๊าบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 11:48:54 »

เห็นด้วยครับ ว่าไม่เท่าเทียมกัน ผมจ่ายประกันสังคมทุกเดือน จ่าย750บาทมาทุกเดือน และจ่ายมาตั้งแต่มีระบบประกันสังคมในเมืองไทย แต่ไฉนรัฐบาลไม่ยอมให้เช็คช่วยชาติผมบ้างอ่ะครับ ผมอยากได้คร๊าบ

แล้วได้เงินเดือนเท่าไหร่อ่าคะ คงจะเยอะแน่เลยเสียเดือนละ750 แหน่ะ กวางเสียเดือนนึง100-300เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 11:49:54 โดย KwAnG »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 09:24:40 »

แล้วได้เงินเดือนเท่าไหร่อ่าคะ คงจะเยอะแน่เลยเสียเดือนละ750 แหน่ะ กวางเสียเดือนนึง100-300เอง

เงินเดือนเท่าไหร่ไม่สำคัญ สำคัญที่การใช้จ่าย ใช้ให้น้อย เหลือให้เก็บ จากประสบการณ์ตรงจากตัวเอง จบมาใหม่ๆเงินเดือน5500บาท ก้อยังอยู่ได้ไม่มีหนี้สิน แต่เวลาผ่านไปงานการดีขึ้น ใช้จ่ายเกินตัว แม้รายรับจะมากขึ้น10เท่า แต่ก้อเต็มไปด้วยหนี้สินมากมาย 2-3ปีที่ผ่านต้องขึ้นโรงขึ้นศาลประนอมหนี้ให้วุ่นวาย ด้วยพิษบัตรพลาสติก หนี้สินเริ่มต้นจากหลักหมื่นเป็นหลักแสนแล้วสุดท้ายไปจบที่ล้านกว่า ทุกวันนี้ทำงานใช้หนี้อย่างเดียว ตั้งเป้าอีกสัก3ปีหนี้คงหมด บทเรียนที่ผ่านมาสำคัญที่สุดคือการมีสติ ผมนั่งนึกย้อนที่ผ่านมา เป็นเพราะผมไม่มีสติ ชีวิตถ้าดำเนินไปอย่างมีสติ ก้อจะไม่ต้องล้ม ไม่ต้องเจ็บปวด ผมยังโชคดีที่คิดได้ การดำเนินชีวิตจากไปนี้ ต้องดำเนินไปอย่างมีสติ ผมเชื่อมั่นว่าวันที่สดใสรอคอยผมอยู่ ทุกวันนี้สำนึกในบุญคุญที่หลวงพี่แป๊วเมตตาให้ยันต์ที่หลังผมไว้ เพราะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการมีสติในการดำเนินชีวิต และโชคดีที่สุดที่ได้เกิดมาเป็นศิษย์วัดบางพระครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 09:26:25 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 01:44:49 »
คนใช้จ่ายเป็น ต้องพร้อมด้วยปัจจัย ทั้งภายนอก ภายใน
เงินดือน 5,500 บาท
ค่าห้องเช่า 1,100 บาท
ค่าน้ำ 80 บาท (รัฐไม่เก็บ เจ้าของห้องเก็บ)
ค่าไฟฟ้า 30 บาท ไม่มีทีวี ไม่มีกระทะไฟฟ้า มีแต่พัดลม วิทยุ ก็ไม่มี
ค่ารถไปทำงาน  ตอนนี้ดีหน่อยมีรถฟรี มอร์ไซต์รับจ้างเข้า ออกซอย เดือนละ 800 บาท
หรือไม่ก็ค่าน้ำมันรถมอเตอร์ไซต์ ก็ว่ากันไป
ค่าอาหาร 3 มื้อ วันละ 90 บาท  เดือนละ 2,700 บาท
ไม่ต้องทำอะไร เหลือ 1,000 กว่าบาท ฝากธานาคาร
โอ้ว....ชีวิต..........รอวันหมดแรง ถูกเลิกจ้าง.............รอวันตาย
มองจากนอกโลก  ชีวิตคนตัวเล็กๆ เหมื่อนหนอน ตายไปก็ตายไป จบ