ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญวัดปากน้ำภาษีเจริญองค์นี้ รุ่นใดปีใด ใครทราบบ้าง  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใครทราบบ้างรุ่นใด ปีใด ...  :089:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
เขาเรียกกันว่า เหรียญ ภัตตาหาร  สร้างปี 2501 สมัยหลวงพ่อสด ยังมีชีวิตอยู่

สร้างมอบให้แก่ ประชาชนที่มาร่วมทำบุญ ถวายอาหาร แด่ ภิษุ สามเณร

ถ้าผิดพลาดประการใด ต้องขออภัย ก่อนน๊ะครับ เพราะว่า ผมไม่ใช่เซียน

แต่น่า จะเป็น เหรียญ ตามที่ผมบอกมาครับ หลวงพ่อสด รุ๋นถวาย ภัตตาหาร :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
เหรียญรุ่นถวายภัตตาหาร  ได้สร้างขี้นเมื่อปีพ.ศ.๒๕๐๑ เพื่อแจกเป็นที่ระลึกแก่ผู้ที่มาทำบุญถวายภัตตาหาร 

มีเนื้อเงิน  และเนื้อทองแดงกะไหล่ทอง

ผมขอนำตัวอย่างข้อสังเกตมาให้ชมกันครับ

ด้านหน้าเหรียญนะครับ

1. ตัว " ค " และตัว " ล " จะมีขีดคมๆยื่นออกมา

2. สระอี จะยาวจรดกับไข่ปลา

3. ผ้าสังฆาฏิจะมีขีดเป็นเส้นๆแนวนอนหลายๆอัน

4. ใต้จีวรหลวงปู่จะเป็นเส้นตรงลากเห็นชัดเจน

*หมายเหตุ ยืมรูปจากเวปอื่นมาอ้างอิงนะครับ  แต่ไม่สามารถโพสชื่อเวปนั้นลงได้เพราะเวปนั้นเกี่ยวข้องกับการขาย เช่าพระเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 04:07:43 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

เหรียญด้านหลังนะครับ

1. การตัดพระ จะเห็นว่าสองข้างตัดไม่เท่ากัน 

2. บริเวณนี้จะมีเส้นขนแมวหลายเส้น

3. ตรงดวงธาตุ  จะมีจุด เรียกกันว่า  จุดนิยม

4. ตัว "ษ"  จะเป็นหัวกลมๆ  มีแฉกสองแฉก

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตรงตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการทราบและกระผมพลอยได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 04:18:46 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับได้ความรู้อีกแล้วครับท่าน ผมเองก็สงสัยอยู่นานเลยนำมาให้ชม สาธุครับ เป็นวิทยาทาน  :089:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
แหม ท่านโจร ถ้าเหรียญผ่านนี่ ยาวเลยนะครับ ชื่อดีมาก เหรียญภัตตาหาร  อิ่มตลอด ....สมบัติตักไม่พร่องจริงๆ  สาธุๆ  :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 09:06:34 โดย อชิตะ »