ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติหลวงพ่อทบ วัดชนเเดน  (อ่าน 15257 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ประวัติหลวงพ่อทบ วัดชนเเดน
« เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:44:47 »
  ชีวประวัติหลวงพ่อทบ

หลวงพ่อทบ ธมฺมปญโญ ถือกำเนิดเกิดมาเมื่อวันศุกร์ ขึ้น 14 ค่ำ เดือน4 ปีมะเส็ง ตรงกับวันท่ 3 มีนาคม พ.ศ.2424 ณ.บ้านยางหัวลม ตำบลนายม(ปัจจุบันแยกเป็นตำบลวังชมพู) อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ หลวงพ่อทบเป็นบุตรคนที่3 ของคุณพ่อเผือกและคุณแม่อินทร์ ม่วงดีมี่น้อง4คน ได้แก่ 1 นายหว่าง ม่วงดี 2 นางใบ ม่วงดี 3 นายทบ ม่วงดี (หลวงพ่อทบ) 4 นางแดง ม่วงดี

การบรรพชาอุปสมบท เด็กชายทบเข้าบรรพชาเมื่ออายุได้16 ปี(พ.ศ.2440) ที่วัดช้างเผือก โดยมีพระอาจารย์สี เป็นพระอุปัชฌาย์ จนปีพ.ศ.2445 ท่านได้เข้าอุปสมบทที่วัดเกะแก้ว บ้านนายม อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมีพระครูเมืองเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอาจารย์ปานเป็นพระกรรมวาจา พระสีเป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า ธมฺมปัญโญ จากนั้นท่านก็ได้ศึกษาพระธรรมวินัย และวิปัสนากรรมฐานจากพระอาจารย์ปานวัดศิลาโมง และพระอาจายร์เหง้า วัดบ้านติ้ว อำเภอหล่มสัก และออกธุดงค์แต่บัดนั้น

วาระศิษย์อาลัย วันที่ 13 มีนาคม พ.ศ.2519 ทางวัดช้างเผือกได้จัดให้มีงานประจำปีและวางศฺลาฤกษ์พระอุโบสถหลังใหม่ ในวันนั้นฝนตกหนักมากคืนนั้นหลวงพ่อป่วยหนักมากวันที่ 14 มีนาคม พ.ศ.2519 ตอนบ่ายได้มีการนำหลวงพ่อส่งโรงพยาบาลในกรุงเทพแต่ไปได้แค่บ้านนาเฉลี่ยงหลวงพ่อก็มรณภาพลงด้วยอาการสงบเมื่อเวลา 4 โมงเย็ยของวันที่14 มีนาคม พ.ศ.2519

เรื่องเเละภาพจากเวปเปิดตำนานหลวงพ่อทบ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ประวัติหลวงพ่อทบ วัดชนเเดน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:48:31 »
ขอบคุณข้อมูลครับผม นมัสการหลวงพ่อทบครับ อยากได้ตะกรุดท่านจังครับ รอต่อไป  :001:

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ตอบ: ประวัติหลวงพ่อทบ วัดชนเเดน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:53:12 »
 พระคาถาบทนี้เหมาะสำหรับใช้บูชาตะกรุดของหลวงพ่อทบก่อนออกจากบ้านครับ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้แอ่แลร่วมมิตร ปิดทั้งหน้า ปิดทั้งตัว ปิดทั้งธาตุ ปิดทั้งธนูและเกาทัน อยู่ยงคงกระพัน กันปืนอันมีลูก อุดทั้งดิน ปิดทั้งลูก อาวุธขอให้แคล้วคลาดปราศจากตัวกู โอมสวาโหม สวาชิด อะสังวิสุโลปุสะพุภะ เนหะกันหะ หัตถะยัง พุธโธ ธัมโม สังโฆอุต

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 09:53:51 »
สาธุ น้อมนมัสการหลวงพ่อครับ

ขอบคุณพี่รางจืดครับ นำเรื่องราวดีๆ มาแบ่งปันกัน :054: :054:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 10:26:14 »
นมัสการหลวงพ่อครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 11:06:34 »
กราบนมัสการ หลวงพ่อทบ แห่งชนแดน ครับ  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 11:57:01 »
ได้ยินกิตติศัพท์หลวงพ่อมานานแล้วครับ

ขอบคุณคุณพี่รางจืดมากๆนะครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 07:45:04 »
เทพเจ้าแห่งเมืองมะขามหวานครับ...
กราบนมัสการครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 10:15:46 »
ตะกรุดท่านสุดยอดเลยครับ  :015:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 02:00:56 »
ผมเองก็หวังว่าจะได้ตะกรุดของหลวงพ่อทบ  สักวันเหมือนกันครับ เสียดายที่พี่ชายแฟน ไม่ได้เก็บไว้ไม่งั้นได้ตะกรุดของหลวงพ่อทบ    หลวงพ่อทบที่นิยมเล่นกัน ก็รุ่นหน้าฝรั่งครับ  บูชาหนักน่าดูเหมือนกัน

เฉพาะที่ชนแดนที่ถามพี่ชายแฟน  มีครอบครองอยู่ไม่กี่คนที่เป็นของแท้ นอกนั้นเซียนพระเก็บกับชาวบ้านหมดครับ  น่าเสียดาย ๆ

พี่ชายแฟนบอกว่ามีลูกศิษย์ของหลวงพ่อทบ ที่เรียนวิชากับหลวงพ่อทบ อยู่เหมือนกันครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อ หลวงพี่อะไร 
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ