ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องลูกกรอก หน่อยครับ  (อ่าน 2129 ครั้ง)

ออฟไลน์ edso

• ทุติยะ
  • **
ขอถามเรื่องลูกกรอก หน่อยครับ
« เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 02:49:47 »
เริ่มต้นขึ้นเมื่อ ราวปีครึ่งที่ผ่านมา ไปได้แม่แมวลูกผสม แมวบ้านกับแมวดาวมาแล้วก็เลี้ยงอยู่พักใหญ่จนเมื่อ ตรุษจีนได้เอาไปผสมพันธุ์ จนมาคลอดลูกเมื่อวันเช่งเม้งที่ผ่านมา

แต่เรื่องมีอยู่ว่า แมวผมคลอดลูกออกมา 2ตัวแรกปลอดภัยทั้งคู่ ตัวที่3และ4 ตาย แต่ตายข้างนอกหลังคลอด ส่วนตัวที่5ก็มาตายอีกแต่ตัวนี้คลอดออกยากมาก ใช้เวลาอยู่นานและก็ตายมาตั้งแต่อยู่ในท้อง (ตอนออกมาก็อยู่ในถุงน้ำคลำไม่ขยับเขยื้อนตั้งแต่ออกมา ประกอบกับแม่ไม่กินรก กินถุงน้ำคลำเลย) ทั้งนี้ผมได้ฉีกถุงน้ำคลำออกจากตัว แล้วพยายามกระตุ้นอยู่นานหวังที่จะช่วยชีวิต แต่ก็ไม่สำเร็จ ต่อมาก็คลอดตัวที่6 รอดปลอดภัย

สำหรับตัว ที่ตาย2ตัวแรกก็ได้แผ่เมตตา ทำบุญ อโหสิกรรม และฝังเป็นที่เรียบร้อย แต่ตัวที่5 หลายท่านแนะนำให้เก็บไว้ ด้วยเชื่อว่ามีมงคลในตัว จึงอยากสอบถามว่ามีข้อปฏิบัติเช่นไรในการเก็บรักษา มีวิธีดูแลเช่นไร คุณ-โทษมีอย่างไร และมีข้อแนะนำประการใด ขอรบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ขอถามเรื่องลูกกรอก หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 06:44:56 »
ผมเคยได้ยินว่า รกแมวเก็บเป็นของดี แต่นี้ ศพลูกแมว ไม่รู้จริงๆ คงมีท่านผู้มีความรู้มาช่วยตอบท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 06:51:01 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอถามเรื่องลูกกรอก หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 12:57:29 »
ผมเคยได้ยินว่า รกแมวเก็บเป็นของดี แต่นี้ ศพลูกแมว ไม่รู้จริงๆ คงมีท่านผู้มีความรู้มาช่วยตอบท่านนะครับ

น้องลิงน้อยก็เคยได้ยินมาเหมือนพี่ศักดาล่ะนะ แม่เคยบอกว่า แม่แมวที่ตกลูกแล้วไม่กินรก  :017: มันจะคาบรกเข้ามาให้เจ้าของบ้าน แล้วเก็บไว้ให้ดีนะ เค้าจะนำลาภมาให้  :053:(ทำไม่เราต้องเหมือนกันด้วยค่ะพี่ศักดา  :073:  :073: )
แต่ศพแมวก็ไม่รู้เช่นกัน ถ้าเป็นแมวประหลาดๆ เหมือนที่เป็นข่าวทั่วไป ตามความเชื่อจะเก็บไว้ก็ได้นะ อันนี้ก็ไม่ทราบ แต่ก็แสดงความคิดเห็นเท่านั่นค่ะ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 12:58:37 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 07:48:20 »
ได้ยินมาประมาณว่า รกแมว หายากครับ เป็นของดีจากน้องเหมียว ให้คุณทางโชคลาภดีครับผม พระเกิจิคณาจารย์หลายๆท่านก็นิยมนำมาสร้างเป็นเครื่องรางครับ  :001:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 08:55:37 »
รกแมวดีทางโชคลาภครับ แต่ศพแมวหนี้ดิไม่ทราบเหมือนกันครับ..... :075:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:16:11 »
เพชรตาแมว รกแมว ลูกกรอกแมว
ล้วนแต่เป็นของหายากแท้ๆครับ อิอิ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:29:53 »
ล้วนแต่เป็นของหายากแท้ๆครับ อิอิ :095:
แล้วลูกกรอกแมวนี่ ใช้ยังไง รึ เลี้ยงยังไง ผมเกิดมาไม่เคยได้ยิน เลยครับ ท่านผู้มีความรู้สูงกว่า ผมช่วยบอกหน่อยนะครับ กระผมสนใจ เรื่อง ลูกกรอกแมวมากเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 11:41:46 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

ช่วงนี้ก็ยังหาข้อมูลต่างๆอยู่ ได้มาไม่มากแต่ลำดับแรกก็คงเป็นวิธีเก็บรักษาก่อน ตอนนี้ตากแดดมา2แดด ส่วนของรกเริ่มแห้งแล้ว แต่ส่วนตัวยังเหมือนวันแรกอยู่ ยังไงถ้าท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 11:45:24 »
แล้วลูกกรอกแมวนี่ ใช้ยังไง รึ เลี้ยงยังไง ผมเกิดมาไม่เคยได้ยิน เลยครับ ท่านผู้มีความรู้สูงกว่า ผมช่วยบอกหน่อยนะครับ กระผมสนใจ เรื่อง ลูกกรอกแมวมากเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

เท่าที่หาข้อมูลมาได้ หลายท่านว่าเด่นทางเมตตา มหานิยม โชคลาภ ส่วนการเลี้ยงก็ทำบุญ ให้ข้าว ให้น้ำ มีคาถาเรียก คาถาปลุก เท่าที่อ่านมาเจอแต่คุณไม่เจอโทษ จะเจอก็แต่โดนผู้มีวิชาเรียกไปใช้ได้บ้าง แล้วก็อาจมีหนีหากเลี้ยงไม่ดี

อ้อ บางท่านก็ว่าให้อาจารย์ท่านกำกับเพิ่มเติม แต่ก็ยังหาข้อมูลไม่ได้มากนัก รอท่านที่ทราบมาแนะนำครับ