ผู้เขียน หัวข้อ: วอนเซียน สมเด็จสายตรงและเอียง ฝากดูให้ที  (อ่าน 2922 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เก๊แท้ ฟันธง กัน ไม่แน่ใจอ่ะครับ วอนสายตรง ตีที่และ ปีให้หน่อยนะ แท้ว่าไป เก๊ว่ามา ...  :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขนาดท่านโจร ไม่แน่ใจ งั้นข้าน้อย ขอชมอย่างเดียวว่าสวยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่เค่ยชอบเลย ครับ...แบบนี้ ...

เป็นกำลังใจให้และกัน ครับ ท่านโจ :075:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
พี่มีแบบใกล้เคียงกันแฮะเจ้าโจร สมเด็จเหมือนกัน (สมเด็จพุฒาจารย์เลยล่ะ) ดูไม่เป็นเหมือนกัน แต่เป็นของเก่าที่บ้านน่ะเลยเก็บไว้

[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ไม่ถนัดครับเป็นกำลังใจให้ครับผม......... :002:

ออฟไลน์ Tigle White

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สมเด็จ ชิ้นนี้แกล้งเก่าครับ..ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ. ด้วยจิตเคารพครับ :068:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ของพี่โจ้ ไม่เค่ยดีนะครับ แบบนี้ มีออกมาหลายแนวมากเลยนะครับ เคยเห็นแบบพายเรือก็มี ครับผม
ถ้ามีก็ไม่ นิยมในวงการ ครับ เพราะพระสมเด็จ มีเก๊มานานและครับ แบบเก๊เก่า สมัย 50 ปีที่แล้วก็มี ครับ
บางทีก็ทำแบบรูปหลวงพ่อโต และมักอ้างว่า ออกวัดนุ้นี้ นั้น ซึ่ง ปกติไม่พบเห็นหรือนิยมในวงการคร๊าบบบบบ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สงสัยตรงรักกับชาด ถ้าจริงๆก็น่าจะแยกชั้นกันอยู่ ของท่านโจรฯชาดมีให้เห็นทั้งด้านในเนื้อยางรักและด้านนอกเนื้อยางรักเลยครับ  :001:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สงสัยตรงรักกับชาด ถ้าจริงๆก็น่าจะแยกชั้นกันอยู่ ของท่านโจรฯชาดมีให้เห็นทั้งด้านในเนื้อยางรักและด้านนอกเนื้อยางรักเลยครับ  :001:

แล้วท่านว่าดีหรือไร เสียงส่วนหนึ่งว่าไม่สวย เท่าที่ควรสวย ...  :089:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ต้องออกตัวก่อนครับว่า ไม่ใช่เซียน

สมเด็จ ด้านหน้า ออกจะคล้าย วัดระฆัง   แต่วัดระฆัง จะไม่มีแตกลายงา ด้านหน้าครับ  ถ้าแตก ก็ ไปเลยครับ  และ วัดระฆัง จะไม่เข้ากรุ ครับ ซึ่งองค์นี้ มีคราบ กรุ

ส่วนด้านหลัง จะ คล้าย คราบกรุ บางขุนพรหม  แต่ กรุ ไม่ถึง ครับ

ดู 2 อย่างนี้  ก็ ถือว่า ผิดจาก ธรรมชาติ ของพระ สมเด็จครับ

ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

รอลุ้น องค์ อื่น อีกครับ โชคอาจเป็น ของท่าน :054:

• อัฏฐมะ
ต้องออกตัวก่อนครับว่า ไม่ใช่เซียน

สมเด็จ ด้านหน้า ออกจะคล้าย วัดระฆัง   แต่วัดระฆัง จะไม่มีแตกลายงา ด้านหน้าครับ  ถ้าแตก ก็ ไปเลยครับ  และ วัดระฆัง จะไม่เข้ากรุ ครับ ซึ่งองค์นี้ มีคราบ กรุ

ส่วนด้านหลัง จะ คล้าย คราบกรุ บางขุนพรหม  แต่ กรุ ไม่ถึง ครับ

ดู 2 อย่างนี้  ก็ ถือว่า ผิดจาก ธรรมชาติ ของพระ สมเด็จครับ

ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

รอลุ้น องค์ อื่น อีกครับ โชคอาจเป็น ของท่าน :054:

สาธุครับพี่ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ..  :089:

ออฟไลน์ ppu

• ทุติยะ
  • **
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
พระสมเด็จมีมากมายหลายพิมพ์ ต้องเช็คที่มาที่ไปครับ ถ้าของมาจากปู่ย่าเชื่อได้ ต้องดูสถานที่ๆได้พระมาอีก เซียนส่วนมากตีเก๊ไว้ก่อน ของตูแท้เฟ้ย(ของเซียนนะ)
พระสมเด็จวัดระฆังไม่บรรจุกรุ แต่มีชาวบ้านสมัยนั้นที่รับพระมาไปลงรักษ์ปิดทองกันเอาเอง ถ้าเราไปล้างรักษ์ออก จะเห็นเนื้อพระแตกลายงา น้ำหนักพระจะเบา แกร่ง แข็ง
การตัดพิมพ์ก็ไม่เสมอกัน(เสมอก็มีแต่เซียนตีปลอม)เนื้อต้องได้แต่เดี๋ยวนี้ปลอมได้เนียนมาก พิมพ์รูปลักษ์ของพระต้องได้
เพราะฉนั้นขึ้นอยู่กับคุณครับ พระของผมรับมาจากหลวงพ่อยังบอกเก๊เลยเซียนเนี่ย ปัจจุบันพระที่บอกว่าปลอมยังอยู่ที่คอผม
(พระเกจิที่มรณภาพไปแล้วรุ่นดังเสียด้วย)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
รบกวนช่วยดูพระองค์นี้หน่อยครับ ว่าเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ วัดระฆังโฆสิตาราม ๒๕๓๐ ใช่หรือไม่ครับ เพราะพระองค์นี้เป็นพระที่อยู่หิ้งพระที่บ้าน ใส่กรอบอยู่ และผมเจอกล่องที่เขียนว่าพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ วัดระฆังโฆสิตาราม ๒๕๓๐ แต่ในกล่องไม่มีพระ ผมลองsearhในเน็ตดู ก้อไม่พบรูปพระรุ่นนี้เลยครับ คิดว่าพระองค์นี้ไม่พี่ชายผมหรือพ่อผมเป็นเจ้าของครับ แต่ปัจจุบันทั้งสองไปอยู่บนฟ้าหมดแล้ว ผมเลยไม่รู้จะถามใครครับ คำถามอาจดูไม่เข้าท่า แต่ขอบอกตรงๆเลยครับ ในชีวิตไม่เคยสนใจพระเครื่องเลยครับ พระที่หิ้งที่บ้านเมื่อก่อนมีเยอะเหมือนกัน พี่เขยอีกคนเก็บพระไปเยอะเหมือนกัน แต่เมื่อก่อนไม่เสียดายเลย เพราะคิดว่าพี่เขยชอบก้อเอาไปบูชาได้เลยครับ แต่มาถึงตอนนี้เสียดายเหมือนกันครับ แต่ก้อว่าจะเริ่มสะสมเองครับ ยังไงรบกวนช่วยดูให้ด้วยน่ะครับ เพราะไม่รู้ว่าเป็นรุ่นที่ตรงกับกล่องหรือเปล่าครับ คือเกรงว่าไม่ตรงเพราะพี่เขยเก็บพระในกล่องไปครับ ถ่ายจากมือถือไม่ค่อยชัดน่ะครับ หรือใครมีภาพชัดๆรุ่นนี้รบกวนโพสให้ดูหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 12:48:28 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
พี่มีแบบใกล้เคียงกันแฮะเจ้าโจร สมเด็จเหมือนกัน (สมเด็จพุฒาจารย์เลยล่ะ) ดูไม่เป็นเหมือนกัน แต่เป็นของเก่าที่บ้านน่ะเลยเก็บไว้

ของเรียนแบบ หลวงปู่นาค วัดระฆัง รุ่นประมาณปี 2497 - 2500 ผิดพลาดขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 06:42:02 โดย ???--สายัณ--??? »