ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกศิษย์อารมณ์เหงาๆ ชวนเพื่อนๆมาเที่ยวเพชรบุรีกันดีกว่า  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
เมื่อต้นปีที่แล้ว ได้มีโอกาสขับรถเที่ยวเตร่ตามประสาคนโสดครับ ไม่รู้จะไปไหนแต่ใจตราตรึงอยู่กับหาดชะอำ เลยบึ่งรถไปเลยครับเที่ยวทะเล เที่ยววัดครับ

เพชรบุรีมีหลายวัด แต่ผมรู้แค่สองวัด วัดตาลกง กับวัดชายนา บ้านของสหายอชิตะเรา

ไป ไปเที่ยวตาลกงกัน กับภาพถ่ายจากมือถือคู่ใจ

ถนนเส้นนี้ น่าจะดีที่สุดในประเทศไทยเลยกระมัง ชอบมากครับ สวยงาม สะอาดตา และเรียบโล่งมาก เป็นถนนเส้นที่ผ่านหน้าพระราชวังไกลกังวลครับ

โล่งไม่โล่งก็ดูเอาครับ ขนาดว่างขับไปถ่ายรูปไปน่ะ (อย่าเอาอย่างนะ อันตราย)  ไปที่ไหนหลวงพ่อเปิ่นเมตตาไปกับลูกตลอดครับ

:077:
ไปไหนไปกันครับ มีหลวงพ่อเปิ่นอยู่ในใจเสมอครับ แวะชมวิว ทานส้มตำริมหาดกันซะหน่อยครับ

ขอออกตัวก่อนครับ ตัวผมเองไม่ได้มีความรู้สายหลวงปู่อุ้นเลยครับ แต่เห็นว่าทางพี่สายัณได้เคยลงรายละเอียดไว้แล้วครับ งานนี้ไม่มีสาระให้ครับ พาเที่ยวเพลินๆก่อนสงกรานต์อย่างเดียวครับ  http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4580.0 (ขอบคุณข้อมูลจากพี่สายัณด้วยครับ)

ถึงวัดตาลกงครับ แวะเข้าไปกราบพระในพระอุโบสถเก่ากันก่อนครับ เก่าจริงๆ ได้มากราบก็ถือว่าเป็นบุญครับ

หน้าบันโดนใจมากครับ ชอบเป็นการส่วนตัวครับ

เข้ามาครับ มาจุดธูปจุดเทียน กราบพระกันก่อนครับ เข้ามาในนี้รู้สึกได้ถึงความเย็นสบายมากๆ (ข้ามปีแล้วยังจำความรู้สึกได้เลย) ภายในสะอาดสะอ้านดีครับ มีธูปเทียนวางไว้ให้พร้อมสรรพ มีใจศรัทธา มีมือจุดไฟก็ไหว้ได้เลยครับ  :054:

ด้านข้างใส่บาตรพระประจำวันเกิดกันได้นะครับ

ไหว้พระแล้ว ปัจจัยทำบุญใส่ตู้ซะหน่อย บำรุงพุทธศาสนาครับ เสร็จแล้วมาเดินชมบรรยากาศรอบๆวัดกันครับ

นี่น่าจะเป็นพระอุโบสถหลังใหม่ครับ

เดินจนเหงื่อไหลย้อยเพราะร้อนกายครับ แต่ใจกลับชุ่มชื้นและเย็นอย่างบอกไม่ถูกครับ มองหากุฏิแล้วครับคราวนี้ ไป  ไปกราบหลวงปู่กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 03:33:51 โดย [= Jo_o* =] »
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
วัดดูเก่าดีนะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เจอแล้วครับ ทางขึ้นกุฏิหลวงปู่ครับ ตามมากันเลย

วันนั้นขึ้นไปถึงหลวงปูู่กำลังฉันฑ์เพลครับ ลูกศิษย์คอยถวายรับใช้ ป้อนอาหารให้ท่านหลวงปู่ดูไม่ค่อยแข็งแรงครับ เห็นแล้วก็ไม่สบายใจครับ
หลังจากนั้นหลวงปู่ก็มานั่งโปรดลูกศิษย์ต่อทันทีครับ ผมเองเลยขอท่านถ่ายรูปมาครับ

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ

จากนั้นเลยเดินไปที่ตู้วัตถุมงคลครับ
มีภาพวัตถุมงคลรุ่นเก่าๆอยู่มากครับ ของดีของดัง สมเด็จเหม็น (มั้งครับ) และมีรูปหลวงปู่กำลังทำพิธีเล่นแร่แปรธาตุครับเพื่อทำเป็นพิมพ์พระครับ ยืนคุยกับคุณน้าเฝ้าตู้เพลินเลยครับ
จากนั้นเลยขอบูชา พระนางกวักเนื้อแร่มาครับ กับเหรียญมาฝากศิษย์พี่ chatsmm อีกเหรียญครับ

ได้ความรู้อีกอย่างครับ สายทางเพชรบุรีไม่เรียกการที่เราไปบูชาพระกลับบ้านว่า เช่าพระ  แต่เรียกว่า  เปลี่ยน  ผมก็งง งง ครับ ลุงเข้าถามว่าเปลี่ยมมาเท่าไร  แต่ดีที่ช่วงหนึ่งเคยได้แวะไปบ้านชายนาของท่านอชิตะเขาบ่อยๆ เคยได้ผ่านหูผ่านตามาบ้าง เลยรอดไปได้ เฮ้อ  :063:

อะ มาดูกันครับ นางกวักองค์จิ๋วครับ เห็นว่า แร่ที่หลวงปู่ได้ทำออกมานี้ได้ออกมาเป็นพระหลายพิมพ์ และมีสีแก่ทองบ้าง แก่อะไรต่างๆนาๆ จำไม่ได้อะ แต่สีจะต่างกันนิดหน่อย
ผมเองก็ไม่ได้เลือกมากนัก เหลืออยู่แค่สามองค์ครับวันนั้น

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญที่ เปลี่ยน มาด้วยครับ

ไหนๆก็อ้างถึงสหายอชิตะมาหลายรอบ อยากจะสารภาพว่าวันนั้นตื่นเช้ามาก่อนเดินทางก็ควักโน้ตบุ้คคู่ใจออกมาเข้าเน็ต ไปขอข้อมูลเส้นทางจากบ้านวัดชายนาล่ะครับ ต้องขอบคุณ สหายอชิตะมากมายครับ

เอาของที่ได้มาจากที่วัดชายนามาชมหน่อยน่ะ

เห็นว่าตามสูตร ตำราการทำปลัดของท่าน ต้องเอาไม้จากต้นที่มีคนผูกคอตายใช่มั้ยครับ ได้ไปเจอเลยนำกลับมาด้วยครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณเพื่อนๆที่ตามกันมาเที่ยวครับ ขอบคุณพื้นที่บอร์ดแสนอบอุ่น ขออภัยหากรบกวนพื้นที่นะ (ก็มันเหงานี่นา)  36;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งามถนัด อนุโมทนา ...  :089:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ท่านปลัดน่าสนดีนะครับ............ :002:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
 42;ผ่านเพชรบุรีมาก็หลายครั้งแต่ยังไม่เคยได้ไปวัดแถวเพชรบุรีเลยซักที..อยากไปกราบหลวงปู่มั้งจังเลยค่ะ.. 25;

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดเลย ครับพี่โจ้ ปลัด นี้หละครับ ที่ผมตามหาอยู่  :074:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ถ้ายังไงคราวหน้าพาน้องชายคนนี้ไปเที่ยวบ้างนะครับ :009:

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอแนะนำเพิ่มอีกที่ครับ หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดครับ ท่านเก่งและเมตตามากเลยครับ ลองไปดูแล้วจะรู้ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดเลยครับผม อนุโมทนาด้วยนะครับ แร่ " ไหลดำ " สุดยอดครับ เป็นแร่อาถรรพ์อีกชนิดครับ สุดยอดๆๆ  :015:

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อปีใหม่ก็ไปลุยเพชรบุรีมาเหมือนกันครับ
แต่เสียดายที่ไม่ได้แวะไปวัดตาลกงอ่ะครับ
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
หุหุ ตะลอนลงไปถึงท่ายางเลยนะครับเฮีย  ลงไปทั้งทีเลือกของโดนๆ ซะด้วย

ปลัดไม้ตะแก เขาหากันนะครับ  ตาถึงจริงๆ ครับเฮีย   :004: :004:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ว่าคุ้นๆรถคันนี้อยู่ ใช่คันที่ลุยมาซะโชกโฉนเลยหรือเปล่าครับเฮีย
อิอิอิ เบรค ABS เค้าก็ดีอยู่แล้วไม่น่าไปให้เสาไฟฟ้ามาช่วยเบรคอีกแรงเลย
อิอิอิ ล้อเล่นน้าค้าบบบ :005: :006: :003:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
ขอบคุณภาพดีดีคับพี่/หยกว่างไปกับเราก็ได้นะรออยู่

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สุดยอดเลย ครับพี่โจ้ ปลัด นี้หละครับ ที่ผมตามหาอยู่  :074:

พี่ว่าอย่างเอ็มคงไม่พลาดล่ะมั้ง หรือถ้ายังไม่มี แนะนำให้นวดท่านอชิตะซะหน่อยครับ (พี่ก็อย่างแบ่งกัน แต่มีชิ้นเดียว  05;)

ถ้ายังไงคราวหน้าพาน้องชายคนนี้ไปเที่ยวบ้างนะครับ :009:

ได้เลยต้นน้ำ ไว้ทริปหน้าถ้าคันมือ จะ PM. บอกเนิ่นๆนะครับ พวกเรามันพี่น้องกันนี่

สุดยอดเลยครับผม อนุโมทนาด้วยนะครับ แร่ " ไหลดำ " สุดยอดครับ เป็นแร่อาถรรพ์อีกชนิดครับ สุดยอดๆๆ  :015:

เหรอครับ สิบทัศน์ ผมเองก็พึ่งได้รู้นะเนี่ย ว่าเรียก แร่ไหลดำ

หุหุ ตะลอนลงไปถึงท่ายางเลยนะครับเฮีย  ลงไปทั้งทีเลือกของโดนๆ ซะด้วย

ปลัดไม้ตะแก เขาหากันนะครับ  ตาถึงจริงๆ ครับเฮีย   :004: :004:

ตอนนี้ที่วัดยังมีเหลือมั้ยล่ะท่าน แล้วเขาเล่นหาเหมือนกันเหรอครับอชิตะ ช่วยแถลงไขเพิ่มเติมความรู้ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ถ้าคุณเหงาเราคือเพื่อน.....1900 000 000 000 ... พี่โชวเคยเห็นป๊อปอัพโฆษณาที่ขึ้นตามเว็บแหน่ะค่ะ...

คลื่นเหงาสาวข้างบ้านมังคะ...

ขอบคุณน้องโจ้ หล่อล่ำ มีน้ำใจดี

เหงาๆ ไปเที่ยวแล้วยังเคยไม่ลืมถ่ายภาพสวยๆ มาให้พวกเราชมกัน

ใกล้หยุดสงกรานต์แล้ว.... ใครไปเที่ยวไหน... ติดกล้องไปด้วยนะคะ... ถ่ายมาอวดกัน..สนุกดี!....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 12:19:04 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เหงาบ่อยๆน๊ะท่าน จะได้นำความรู้ + ความบันเทิง มาฝากกันอีก  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ยันต์หน้าพระ ที่หน้ารถ สวยครับ อยากได้มั่งอ่ะ เด๋วไปกราบขอหลวงพี่หนุ่มบ้าง...

...สงการนต์นี้ไปเที่ยวลาว ก็ฝากเอารูปสวยๆมาให้ชมมั่งเน้อเฮีย..

...ซื้อหนมมาฝากด้วยนะ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

ปลัดไม้ตะแก เขาหากันนะครับ  ตาถึงจริงๆ ครับเฮีย   :004: :004:

ตอนนี้ที่วัดยังมีเหลือมั้ยล่ะท่าน แล้วเขาเล่นหาเหมือนกันเหรอครับอชิตะ ช่วยแถลงไขเพิ่มเติมความรู้ให้หน่อยครับ

ที่ตู้วัด คงไม่มีนะครับเฮีย  อาจจะมีเหลือบ้างที่พระอาจารย์   สายปลัดชอบหากันครับ  ราคาคงที่ครับพี่ เดาว่าคงได้มาไม่เกิน ๓ บาท

ถ้าเป็นบางไม้เขาจะเรียกกันตามชื่อ  เช่น ปลัดมะขาม นายไสว  ปลัดข่อยนางหนู 

แต่ปลัดไม้ตะแก นี่ ไม่ได้ถามมานะครับ ว่าของใครผูกคอตาย   นะขิกนะขัก ไปก่อนก็ได้ครับ รวมๆ ไป
  :005: :005:

ออฟไลน์ one

• ตติยะ
    • อีเมล
หล่อๆๆอย่างคุณโจ้ไม่น่าจะเหงานะค่ะ น่าจะมีพวกสาวแก่ แม่หม้าย แฟนเผลอ มาชอบเต็มไปหมดแน่นเลย หรือคุณโจ้ ชอบแบบแบบนักศึกษาอะค่ะ :080:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
พี่โจ้ ยันต์หน้าพระที่ได้มาพร้อมกัน สวยมากนะคะ เปรี้ยวก็ติดไว้หน้ารถเหมือนกันค่ะ ของพี่โจ้ ติดไปกับซากรถคันเก่าแล้ว อิ อิ...ไม่เป็นไรนะ เอาไว้ไปกราบขอพระอาจารย์หนุ่ม  ใหม่นะคะ

สงกรานต์ไปเที่ยวลาว ถ่ายรูปสวย ๆ มาฝากน้องสาวคนดีคนนี้ด้วยนะคะ พี่ชายขี้เหงา
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple