ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ชายห่วยๆกลับมาแล้ว / อยากขอบคุณ / วัตถุมงคลที่ได้ระหว่างไปพักร้อน  (อ่าน 6261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

ด้วยผมได้รับคัดเลือกให้เข้ารับการอบรมหลักสูตรหลักสูตรหนึ่ง  เหอ เหอ คิดซะว่าไปพักร้อนแล้วกัน

ใช้เวลาเรียน 49 วัน ณ โรงเรียนการกำลังสำรอง ค่ายธนะรัตน์  จังหวัดประจวบ
ก็อยากนำเรียนว่ากลับมาแล้วครับ  กลับมาทำงานต่อแล้วครับ

วัตถุมงคลที่ได้ระหว่างการฝึก

ตัวอย่างเช่น หลวงพ่อแดง วัดทุ่งคอก จากว่าที่นายอำเภอท่านหนึ่ง
ลูกอมหลวงพ่อตัด วัดชายนา ท่านเมตตาให้ไปแจกที่กองร้อย
เหลืออยู่ผมพอสมควร
ผมไปเที่ยวหลายๆ ที่รวมถึงที่นี้ด้วย

หากมีเวลาส่งรูปให้ดูจะเขียนให้อ่านกันครับ 

กราบขอบคุณพระอาจารย์ญา เมตตาผมมากในวันไหว้ครูและวัตถุมงคลที่ท่านให้ผมผมได้มอบให้เพื่อนคิดว่าเค้าจำเป็นต้องใช้ 
ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี  สำหรับมิตรไมตรีที่มีให้ และคำแนะนำ
ขอบคุณเพื่อนๆชาวเวปบางพระที่ทักทายในวันไหว้ครู  ผมมีเวลาน้อยลาที่ฝึกมายกพานครู เลยไม่ได้ทักทายใครหรือร่วมกิจกรรม
   สุดท้ายนี้ ผมมีของมาฝากครับ
ใน80 คน
ผมอาจจะเรียนไม่เก่งที่สุด  (หลับตลอด)  ผมอาจะไม่มีบุคลิกที่เป็นผู้นำที่ดี  (ขอตามตลอด)
ผมอาจจะไม่สามารถวิดพื้นได้เป็นร้อยที่ภายในสองนาที  วิ่งสองกิโลสี่ร้อยเมตรภายในแปดเก้านาที
แต่ผมได้หนึ่งในรางวัลสี่อย่างมาครับ

ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ยินดีด้วยครับท่านพี่ ได้รางวัลยิงแม่นด้วยนะครับ
แถมได้ของดีติดไม้ติดมือกลับมาด้วยนะครับ
รอฟังดูและรอฟังนะครับ :045:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 ผมคิดว่าเขาเป็นทหารกล้าติดอาวุธป้องกันประเทศนะ ไม่ได้มีไว้เพื่อฆ่าคนส่งเดช
ถ้าเป็นผมได้เข้าร่วมการฝึกก็น่าพากพูมใจและอยากนำเสนอบรรยากาศมาให้พี่น้องได้
รับชมรับฟังกันคนครับ

ขอบคุณ พี่Gearmour ที่นำเรื่องราวมาฟากกัน อิจฉาจัง
ว่าแต่ พี่Gearmour ไม่ใช่ผู้ชายห่วยๆหรอกนะยิงแม่นชะขนาดนั้น

ขออภัยที่คิดแตกต่างครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
เอ้อ บอร์ดนี้มีดก็เคยโชว์มาแล้ว จะมีปืนอีกซักหน่อยก็ดีนิ

อาวุธของท่าน!! เอ้อท่าน!!Gearmour ผมอยากอ่านว่าเกียมัว :075:(กัวเมีย)  :075:มันเป็นอาวุธที่ปกป้องชาติ

ของทุกอย่างมันมี 2 ด้าน แล้วแต่คนใช้ ระดับท่าน เอ้อ!!! เกีย เอ้อ!! เกียไรดี

น่าจะเอาไว้ใช้อย่างว่า (คือปกป้องชาติระขอรับ) ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ต้องมาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 07:12:24 โดย Kanya »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ทหารถือปืนแบกปูนไปโบกตึก ...  :095:

ได้โล่ห์ด้วย ยิงแม่นๆ ฟิ้วๆๆๆ ...  :016:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
หุุหุ  เห็นรูปแล้วนึกถึง ตอนพายุทะเลทราย ที่อิรักเลยครับพี่ท่าน

ไม่ธรรมดาเลยครับ ยิงปืนแม่นได้ใจ .. :053: :053: :053:

ของดีเยอะเลยนะครับ ลงไปคราวนี้ได้ปลัดขิกมาหลายตัวเลย สมฐานะจริงครับ  :005: :005:

ลูกอมเพียบเลยครับพี่ท่าน คงไม่พลาดไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดแน่ๆ เลยครับ ตะกรุดคุ้นตามากๆ 

สาธุๆ

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง

หลักสูตรนี้ต้องฝึกการคุ้มครองพระ  คุ้มครองครู 
    ทีมสามจังหวัดใต้ต้องใช้
หรือบางครั้งฝึกในป่าอยู่
 อยู่ดีๆหลักสูตรอื่น พาพระมารับบาตร กลางป่าเลยครับ  เพื่อการฝึกการคุ้มกันพระ
 จะเห็นได้ว่าเป็นการให้ความสำคัญกับเรื่องนี้
หุุหุ  เห็นรูปแล้วนึกถึง ตอนพายุทะเลทราย ที่อิรักเลยครับพี่ท่าน

ไม่ธรรมดาเลยครับ ยิงปืนแม่นได้ใจ .. :053: :053: :053:

ของดีเยอะเลยนะครับ ลงไปคราวนี้ได้ปลัดขิกมาหลายตัวเลย สมฐานะจริงครับ  :005: :005:

ลูกอมเพียบเลยครับพี่ท่าน คงไม่พลาดไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาดแน่ๆ เลยครับ ตะกรุดคุ้นตามากๆ 

สาธุๆ
   ปลัดจริงๆมีเยอะกว่าอีกครับแต่แจกเพื่อนสามจังหวัดใต้ไป
เหลือแต่ลูกอมหลวงพ่อตัด เหลือเยอะยังคิดอยู่เลยว่าจะแจกอย่างไร
คงต้องรบกวนท่านโองการยันนะรังสี

ไปมานะครับวัดช้างแทงกระจาด
อยากให้พี่ๆเพื่อนๆได้ไป
   ผมไปหลายครั้งมาก
Gearmour

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขนาดคุณฝึกหนักขนาดนี้ยังเกียร์มัว แล้วผมอ่ะจะเหลืออะไรคร๊าบ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
มาเยี่ยมผมบ้างนะลูกพี่ แบกเป้ใส่ของขลังมาด้วยนะ

:093: :002:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ยินดีต้อนรับหลับบ้านครับพี่ชาย ผมว่าพี่คงได้เอาวิชาความรู้มาฝากน้องๆและผู้ใต้บังคับบัญชาได้อย่างดีเป็นแน่แท้

รักษาสุขภาพครับพี่ ไว้มีโอกาสคงได้เจอกัน
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
สรุปแล้วท่านไปฝึกหรือไปเสาะหาวัตถุมงคลครับนี่ แบกกลับมาเป็นเป้เลยอ่ะ  :095: :095: :095:

แซวเล่นขำๆน๊ะท่าน  :002:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
พี่ Gearmour เป็นข้าราชการ แถมไปฝึกเพื่อรับใช้ชาติ

ผมว่าพี่ไม่ใช่ผู้ชาย"ห่วย"ละครับ... :001:

ออฟไลน์ นะมะพะทะ

• สัตตมะ
  • **
แบบนี้ หน้าจะเรียก " ลูกผู้ชายตัวจริง "  ...ห้ามดื่มเกินวันละ สอง ขวดนะครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณพี่บัฟ สำหรับภาพบรรยากาศตื่นเต้นและน่าสนใจมากค่ะ 

อยากเกิดเป็น ลูกผู้ชายบ้างจัง
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่Gearmour มากครับที่เก็บภาพมาฝาก..

....อยากไปกราบหลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด มากเลยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

หลักสูตรนี้ต้องฝึกการคุ้มครองพระ  คุ้มครองครู 
    ทีมสามจังหวัดใต้ต้องใช้
หรือบางครั้งฝึกในป่าอยู่
 อยู่ดีๆหลักสูตรอื่น พาพระมารับบาตร กลางป่าเลยครับ  เพื่อการฝึกการคุ้มกันพระ
 จะเห็นได้ว่าเป็นการให้ความสำคัญกับเรื่องนี้

สาธุๆ
   ปลัดจริงๆมีเยอะกว่าอีกครับแต่แจกเพื่อนสามจังหวัดใต้ไป
เหลือแต่ลูกอมหลวงพ่อตัด เหลือเยอะยังคิดอยู่เลยว่าจะแจกอย่างไร
คงต้องรบกวนท่านโองการยันนะรังสี

ไปมานะครับวัดช้างแทงกระจาด
อยากให้พี่ๆเพื่อนๆได้ไป
   ผมไปหลายครั้งมาก
Gearmour

เยี่ยมเลยครับครับพี่  ปกป้องคุ้มครองพระ ดูดีจริงๆ เป็นลูกศิษย์ไปในตัว   

ปลัดแจกลงใต้ ลูกอมแจกพี่แจกน้องในบางพระ หุหุ น้ำใจดีจริงๆ พี่่ท่าน สาธุๆ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ หลังจากเสร็จภาระกิจช่วยชาติ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ปลัดบัฟมากครับ  สำหรับข้อมูลครับ

คนที่ยิงปืนแม่น  เขาบอกว่าจิตรวมเป็นสมาธิได้เร็วและฝึกสมาธิมาดีครับ

ยินดีต้อนรับการกลับมาของพี่นะครับ 

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
พี่บัฟเท่ห์มากๆๆๆๆ
นี่ผมเองน้าคับพี่ ก๊อตเอง อิอิอิ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดมากเลยครับท่าน Gearmour  ของที่ระลึกระหว่างฝึกก็สุดๆทั้งนั้น โหดจริงครับ  :015:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ผู้ชายห่วยๆกลับมาแล้ว / อยากขอบคุณ / ว&#
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 11:15:04 »
ท่านเกียมัว    สุดยอดครับ  อย่างนี้สงสัยเป็นsniperชัวร์ๆ    :053:

อยากถามครับหลักสูตรที่พี่เข้าฝึกนี่  ถ้าหากเป็นทหารบกนี่ จะเข้าหลักสูตรนี่ได้มั้ย แล้วยังไง  ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณสำหรับภาพการฝึกและอื่นๆมาให้ศึกษาครับ  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 11:15:57 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอเรียงลำดับข้อความนิดดีใจมากไปหน่อย
วันยาหัตถ์ครับ
กระผม ว่าที่รต.ณัฐศิริ สิทธิสงคราม กสร มทบ11 รุ่น40 คอม้า แต่ปลดมารับยศคอราบครับพี่ ได้เคยพบพี่ตอนอยู่ชมรม ที่ศูนย์วิภาครับ วันนั้นพี่เอาปืน9มมติดกล้องไป ซ้อมยิงที่สนามด้วยอ่ะครับตอนฝึกพี่ก็ยิงปืนได้เหรียญครับ ไม่แน่ใจตอนเขาเก็บคะแนน พี่ยิงจนไม่มีจะให้คะแนนเลยยิงไม้หนีบหนีบเป้าเล่นหรือปล่าว แม่นมากๆพี่ ครูเล่าว่ารุ่นพวกพี่ ยิงแล้วตะแนนไม่ค่อยได้เลยแข่งกันยิงไม้หนีบหนีบเป้าแทน รุ่นพวกผมครูเลยบังคับห้ามยิงไม้หนีบเพราะไม่มีอะไหล่ ผมได้แค่เหรียญเงินคับ -*- ตอนนั้น จ่ากดชวนผมมาวัดแต่แรกๆเลยแล้วจ่ากดเอารถไปปีนคันนาเล่น ขากลับต้องเรียกรถยกทหารมายกรถกระบอออกจากคันนา ยังฮาไม่หายเลยครับพี่  พี่ที่นามสกุลณนครไช่ไหมครับ  ผมรุ่นน้องทำความเคารพรุ่นพี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 11:53:56 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
การเป็นรั้วของชาติ น่านับถือ ยิ่ง นัก
ข้าผู้น้อยขอคารวะ ครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
 :053:รับกลับบ้านด้วยคนนะคะ เท่ห์มากกกมายย รั้วของชาติปลื้มมมมค่ะ^_^
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ยินดีต้อนรับกลับบ้านบางพระที่แสนอบอุ่นค่ะ  :047:

แหม๋ เป็นรั้วของชาติ น่ารักจริงๆ สุดยอดเลยพี่  25; 25;

ไปคุ้มครองพระ  หรือไปตามหาพระเครื่องค่ะท่าน (ล้อเล่น) :095:

:053:ยินดีด้วยนะกับรางวัลที่ได้รับ และของดีๆ ที่หลวงพี่ได้เมตตาให้ค่ะ :053:

:090: :114:ยินดีด้วยจากใจค่ะ 30; 21;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 09:10:51 โดย น้องลิงน้อย »

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
มาเยี่ยมผมบ้างนะลูกพี่ แบกเป้ใส่ของขลังมาด้วยนะ

:093: :002:
สำหรับท่านผุ้ใหญ่กุ้ง
มีของพวกนี้ให้ครับ
เหอ เหอ เหอ

ผลไม้ให้ผู้ใหญ่กุ้งแกะเล่นครับ

ท่านเกียมัว    สุดยอดครับ  อย่างนี้สงสัยเป็นsniperชัวร์ๆ    :053:

อยากถามครับหลักสูตรที่พี่เข้าฝึกนี่  ถ้าหากเป็นทหารบกนี่ จะเข้าหลักสูตรนี่ได้มั้ย แล้วยังไง  ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณสำหรับภาพการฝึกและอื่นๆมาให้ศึกษาครับ  :054:

ไม่ถึงขนานนั้นครับ  ผมแค่ยิงพอเข้าเป้า ส่วนเรื่อง
  หลักสูตรของผมเป็นหลักสูตรของเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง
เพื่อให้ทำงานร่วมกับทหารได้ และสามารถนำหน่วยทหารขนาดเล็กปฏิบัติงานได้
ความมุ่งหมายเพื่อให้สามารถบังคับบัญชาสมาชิกอาสารักษาดินแดน (อส.) ของอำเภอปฎิบัติงานแบบหน่วยทหารสามารถทำการรบทั้งในแบบและนอกแบบได้ครับ
ที่ผมเรียน คล้ายๆ รด.ปี 4/5  แต่ว่าเรียนลึกกว่า มีครูฝึกจากหน่วยงานอื่นเช่น พลร่มนเรศวร  ตชด.
และหน่วยงานความมั่นคงอื่นเข้าฝึกสอน  เรียนจบแล้วมีการสอบ มีตัวชี้วัด
   ถ้าอยากเข้าหลักสูตรที่หนักและเหนื่อยกว่านี้ ของทหารบก มีดังนี้ครับ
เอามาให้อ่านนะครับ
1.   หลักสูตรการรบแบบจู่โจม (น., ส.ทั่วไป)
1.1   มีความสมัครใจ
1.2   ผ่านการทดสอบความรู้ และความสมบูรณ์ของร่างกายจากคณะกรรมการ
1.3   ผ่านการตรวจโรคจากคณะกรรมการแพทย์ทหาร
1.4   ได้รับอนุญาตจากผู้บังคับบัญชาต้นสังกัด และ ทบ. อนุมัติให้เข้ารับการศึกษา
1.5   เป็นนายทหารและนายตำรวจสัญญาบัตร (ชาย) หรือ นายทหารชั้นประทวน (ชาย) นักเรียนทหาร พลอาสาสมัคร  และพลตำรวจ อายุไม่เกิน 45 ปี (เพิ่มเติม)
1.6   ไม่จำกัดเหล่าทัพ
1.7   ไม่เป็นผู้อยู่ระหว่างการสอบสวน ลงทัณฑ์ หรือต้องคดีใด ๆ
2.   หลักสูตรส่งทางอากาศ
2.1   มีความสมัครใจ
2.2   ผ่านการทดสอบความรู้ และความสมบูรณ์ของร่างกายจากคณะกรรมการ
2.3   ผ่านการตรวจโรคจากคณะกรรมการแพทย์ทหาร
2.4   ได้รับอนุญาตจากผู้บังคับบัญชาต้นสังกัด และ ทบ. อนุมัติให้เข้ารับการศึกษา
2.5   เป็นนายทหารและนายตำรวจสัญญาบัตร (ชาย) หรือ นายทหารชั้นประทวน (ชาย) นักเรียนทหาร พลอาสาสมัคร พลทหาร และพลตำรวจ อายุไม่เกิน 45 ปี (เพิ่มเติม)
2.6   ไม่จำกัดเหล่าทัพ
2.7   ไม่เป็นผู้อยู่ระหว่างการสอบสวน ลงทัณฑ์ หรือต้องคดีใด ๆ

อันนี้เป็นหลักสูตรเกี่ยวกับเรื่องพลแม่นปืน และ พลซุ่มยิง

3.   หลักสูตร พลแม่นปืนชั้นสูงและครูฝึกพลแม่นปืน
3.1   เป็นนายทหารสัญญาบัตรยศ ร.ต. ? ร.อ. เหล่า  ร.หรือนายทหารประทวนยศ ส.ต. ? จ.ส.อ.ไม่จำกัดเหล่า  อายุไม่เกิน  40  ปี 
3.2   เป็นผู้ปฏิบัติหน้าที่ผู้ฝึกหรือครูฝึกยิงปืนของหน่วย
3.3   เป็นบุคคลมีคุณสมบัติเป็นผู้ยิงปืนดี  ตามระเบียบและหลักสูตรการฝึกยิงปืนทหาร การฝึกยิงปืนเล็กยาวประจำปี สำหรับทหารทุกเหล่า  ของกองทัพบก พ.ศ. 2530
4.   หลักสูตรพลซุ่มยิง
4.1   เป็นผู้ที่สำเร็จการศึกษาหลักสูตรพลแม่นปืนชั้นสูงและครูฝึกพลแม่นปืน  ซึ่งมีคุณวุฒิการยิงปืนจัดอยู่ในชั้นพลแม่นปืน หรือ เป็นนักยิงปืนทางยุทธวิธีของ ทบ.
4.2   เป็นนายทหารสัญญาบัตรยศ   ร.ต. ? ร.อ.  และนายทหารประทวนเหล่า ร. หรือ เป็นนายทหารสัญญาบัตร นายทหารประทวน ไม่จำกัดเหล่า   อายุไม่เกิน  40  ปี
4.3   เป็นผู้ที่ผ่านการทดสอบความรู้ความสามารถ  จากคณะกรรมการ
4.4   เป็นผู้ที่มีสุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง  โดยผ่านการทดสอบจากคณะกรรมการ
4.5   เป็นผู้ที่ผ่านการตรวจโรค จากคณะกรรมการแพทย์ทหาร และไม่เป็นโรคที่ขัดต่อการศึกษา

ขอเรียงลำดับข้อความนิดดีใจมากไปหน่อย
วันยาหัตถ์ครับ
กระผม ว่าที่รต.ณัฐศิริ สิทธิสงคราม กสร มทบ11 รุ่น40 คอม้า แต่ปลดมารับยศคอราบครับพี่ ได้เคยพบพี่ตอนอยู่ชมรม ที่ศูนย์วิภาครับ วันนั้นพี่เอาปืน9มมติดกล้องไป ซ้อมยิงที่สนามด้วยอ่ะครับตอนฝึกพี่ก็ยิงปืนได้เหรียญครับ ไม่แน่ใจตอนเขาเก็บคะแนน พี่ยิงจนไม่มีจะให้คะแนนเลยยิงไม้หนีบหนีบเป้าเล่นหรือปล่าว แม่นมากๆพี่ ครูเล่าว่ารุ่นพวกพี่ ยิงแล้วตะแนนไม่ค่อยได้เลยแข่งกันยิงไม้หนีบหนีบเป้าแทน รุ่นพวกผมครูเลยบังคับห้ามยิงไม้หนีบเพราะไม่มีอะไหล่ ผมได้แค่เหรียญเงินคับ -*- ตอนนั้น จ่ากดชวนผมมาวัดแต่แรกๆเลยแล้วจ่ากดเอารถไปปีนคันนาเล่น ขากลับต้องเรียกรถยกทหารมายกรถกระบอออกจากคันนา ยังฮาไม่หายเลยครับพี่  พี่ที่นามสกุลณนครไช่ไหมครับ  ผมรุ่นน้องทำความเคารพรุ่นพี่ครับ

สวัสดีครับยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
   พี่เรียนรด.ปี4/5 จริง และขอโทษจริงๆ พี่จำรุ่นตัวเองไม่ได้จริงๆ ขนาดว่าเจอเพื่อนรุ่นเดียวกัน
เป็นปลัดเหมือนกัน ยังลืมถามเลยว่ารุ่นเรารุ่นที่เท่าไรอะไร
 เรื่องยิงปืนตอนรด.ก็ประมาณนั้นละครับแต่พี่ใช้ .45  พี่ไม่เคยใช้9MM นี้ว่าจะซื้อสวัสดิการ G19 เร็วๆ นี้  เหรียญพี่พี่หลอมเป็นพระปิดตาคนรักมีดหลวงปู่หงส์ไปตั้งสองปีแล้วมั่ง เชื่อหรือไม่ตอนพี่นี้พี่เกิดอยากเรียนพราเซลขึ้น ขอครูรบพิเศษที่กศร. เห็นท่านว่าจะประสานให้ เห็นว่าต้นปีหน้าน่าจะได้เรียน
จริงๆอยากเรียนร่มของหน่วยงานหนึ่งที่เปิดให้หน่วยงานอื่นเรียนได้ แต่ต้องโดดจากเครื่องถึง 6 ครั้งกว่าจะได้ประดับปีก จะไปtest แล้วแต่ผู้บังคับบัญชาห้ามไว้ อีกอย่างได้ปีกมาก็ไม่ได้ค่าปีก
นอกเรื่องมามากมายแล้ว  พี่คงไม่ใช่คนที่น้องคิดว่าเป็นนะครับ

เห็นถามถึงอาการของหลวงปู่อั๊บกันมา วันนี้ไปหาหลวงปู่อั๊บมา เปิดประตูห้องท่านเข้าไปดู ท่านจำวัดอยู่ แต่เมื่อวันศุกร์ที่แล้วท่านสบายดีขึ้นมาก

Gearmour
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 09:26:30 โดย Gearmour »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ พี่ ^^ สำหรับข้อมูล