ผู้เขียน หัวข้อ: กรุเมืองกาญจน์แตก พบพระเครื่องตำราโบราณ  (อ่าน 3149 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ฮือฮากรุเมืองกาญจน์แตก พบพระเครื่องตำราโบราณ (ไทยรัฐ)

วันนี้ (7 เมษายน) ผู้สื่อข่าวได้เดินทางไปยังวัดบ้านทอง (วัดท่าล้อ ) เลขที่ 99 บ้านท่าล้อ หมู่ 1 ต.ท่าล้อ อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี หลังจากทราบข่าวกรุแตกมีการพบพระเครื่องและตำรายาโบราณจำนวนมาก โดยพบว่า มีชาวบ้านและเซียนพระที่ทราบข่าวแห่กันมาดูจำนวนมาก

โดยที่ศาลาวัดผู้สื่อข่าวได้พบกับ พระยุทธนา ชุติปัญญา อายุ 38 ปี พระลูกวัดกำลังตรวจสอบพระและตำรายาโบราณ ที่นำมาไว้ในพานก่อนเปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่า การค้นพบพระดังกล่าว เนื่องจากเมื่อเย็นวันที่ 6 เม.ย. ที่ผ่านมา ทางพระลูกวัดและกรรมการวัด ได้นำพระพุทธรูปปางมารวิชัย ที่ทำจากปูนผสมทราย อายุกว่า 100 ปี ที่นำมาจากโบสถ์หลังเก่าเมื่อหลายปีที่แล้ว มาไว้บนฐานภายในศาลาวัด ปรากฏว่า ขณะกำลังยกพระอยู่ ปูนที่ใต้ฐานพระเกิดหลุดออกมาทำให้มีพระเนื้อดินกว่า 100 องค์ และตำรายาโบราณ ตกลงมา จึงตรวจสอบใต้ฐานพระพบว่ามีการหล่อปูนเป็นช่องๆ 3 ช่อง เพื่อเก็บพระและตำรายาโบราณ โดยอายุของพระเนื้อดินและตำรายาโบราณที่พบจากคาดว่าน่าจะมีอายุไม่ต่ำกว่า 100 ปี อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ทางวัดไม่ได้เปิดให้บูชาพระที่พบ เนื่องจากต้องการรอเก็บเอาไว้ให้พระชั้นผู้ใหญ่และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมาตรวจสอบก่อน และจะปรึกษากับกรรมการวัดอีกครั้ง

ผู้สื่อข่าวสอบถามบรรดาเซียนพระที่เดินทางมาดูทราบว่า พระที่พบเป็นพระเนื้อดินปางสมาธินั่งซุ้มประตูเส้นคู่ กว่า 100 องค์ และตำรายาโบราณที่พบน่าจะทำจากกระดาษสา ส่วนอายุความเก่าคงต้องรอการพิสูจน์อย่างเป็นทางการอีกครั้ง

สำหรับวัดบ้านทอง หรือวัดท่าล้อ สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย มีเนื้อที่ 50 ไร่ 74 ตารางวา ก่อตั้งเมื่อปี 2400 ชื่อเดิมคือวัดสุวรรณาราม ปัจจุบันเรียกว่าวัดบ้านทองหรือวัดท่าล้อ มีพระครูสุตกาญจนสิทธิ์ เป็นเจ้าอาวาส ปัจจุบันป่วยด้วยโรคชรานอนพักรักษาตัวอยู่บนกุฎิ จึงมอบหมายให้ พระยุทธนา ชุติปัญญา พระลูกวัดดูแลแทน

<อ้างอิงมาจากเว็บ:กระปุกดอทคอม ค่ะ>

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณน้องกวางนะคะ สำหรับข่าว...

...พระชุดนี้ ถ้าออกให้บูชา คงจะมีคนสนใจเยอะเลยนะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณครับ น่าไปบูชานะครับ ข้อมูลดี ว่าแต่มีรูป รึ ลิงค์ไหมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับ น่าสนใจแต่คงเก็บไม่ทัน สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ต้องติดตามข่าวต่อไปครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
ถ้ามีรูปหรือข้อมูลเพิ่มเติมจะนำมาให้ทราบกันนะคะ

เพราะเท่าที่หาตอนนี้ยังไม่มีรูปภาพเลยค่ะ มีแค่ที่ทางสำนักพิมพ์ถ่ายมา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณข่าวมากครับผม พระกรุ น่าสนใจมากครับ  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับท่านสำหรับข้อมูล อ่า 100ปี+ใบลานน่าจะละลายนะครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
พระกรุ น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
น่าสนใจครับพระกรุ   ของดีที่บรรพบุรุษฝากไว้สืบอายุพระพุทธศาสนา

แต่ถ้าเป็นพระกุ .. นี่ ไม่ไหวนะ  :095: :095:

ขอบคุณน้องกวางครับ ข่าวสารน่าสนใจมากๆ

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
สุดยอดครับของดีของโบราณ :015:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณน้องกวางน้อยมากค่ะ สำหรับข่าวสารดีๆ  :054: :016:
เป็นของดีที่มีค่ามากมาย ซึ่งบางชิ้นก็ไม่สามารถตีเป็นมูลค่าได้ค่ะ
ไม่ว่าจะเป็นพระ หรือตำราต่าง ๆ น่าจะนำไปเก็บรักษาไว้น่ะเนี่ย
เพราะดูแล้วสิ่งเหล่านี้มีคุณค่ามากมาย ซึ่งหาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ น้องกวาง .... อยากไปขุดบ้างเผื่อเจอ อิอิ

• อัฏฐมะ
ถ้าเราเจอโดยบังเอิญบ้างก็ดีน่ะสิคะ

แต่โอกาสคงยากหน่อยเนอะ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2552, 11:39:05 โดย KwAnG »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
น่าสนใจอ่ะนะครับ

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
ขอบคุณครับน่าไปบูชานะครับ :086: ถ้าเปิดให้บูชาอย่าลืมบอกนะ :005:
boy ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขออภัยครับท่าน  :054:

สมัยนี้ของบางอย่างต้องฟังหูไว้หูครับท่าน ตรวจสอบให้ดีก่อนค่อยเชื่อก็ยังไม่สาย จากประสบการณ์จริงของพี่ชายที่มีข่าวขุดเจอพระกรุที่วัดอะไรจำไม่ได้ ลงหนังสือพระเมื่อ 8-10 ปีที่แล้วด้วย อยู่ในไหดินเผาเล็กๆโตกว่ากำปั้นนิดหน่อย มองดูแล้วมีพระอัดอยู่ในดินในไหอยู่เต็ม เอาออกไม่ได้ต้องทุบไหอย่างเดียวแล้วโอกาสที่พระจะชำรุดก็มีสูง ด้วยความอยากได้ก็เลยรีบขับรถไปเอา ถ้าจำไม่ผิดไหละ พันบาท พี่เขายังเอามาอวดเลย ก็ยังมองเห็นอยู่ก็บอกพี่ว่า เหมือนของไม่เก่าเลยกะขนาดก็น่าจะมีพระอัดอยู่ 10 องค์ได้ พี่ชายก็ว่าดูถูกสายตาไปเอามาจากวัดโดยตรงเห็นเจดีย์ที่เขาทุบจริงๆมาแล้ว เอาช่างมันไม่ใช่เงินเราก็เงียบๆกันไป พอผ่านไปอีกหลายๆเดือนก็มีข่าวว่า มีใครที่วัดนั้นเอาพระจากวัดมหาธาตุ (ท่าพระจันทร์)จะปลุกเสกหรือป่าวไม่รู้ เอาไปแอบยัดใส่เจดีย์เอาไว้ พอเวลาผ่านไปหลายๆปีก็ปล่อยข่าวว่ากรุแตก คนก็แห่กันไปเอา จนความแตก พี่ชายผมก็ลองทุบไหดู ปรากฏว่ามีพระฝังอยู่ในดินแข็งๆๆๆ ที่วางปะให้ดูจากด้านปากไหว่าเต็มอยู่ 5 องค์ นอกนั้นเป็นดินรองพื้นไห ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์กันไป

ขออภัยถ้ากล่าวก้าวล่วงหรือทำให้เกิดระคายเคืองแก่ท่านใด  :054: