ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ลูกอมหลวงพ่อตัด วัดชายนา  (อ่าน 9003 ครั้ง)

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ท่านอชิตะ สายตรงวัดชายนา ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อย
ลูกอมที่เป็นเนื้อดิน จาร ตัวนะ และ ลูกแก้ว จารตัวนะ
ที่หลวงพ่อตัด แจก เป็นถุงๆ เลย ทำแจกเนื่องในโอกาสอะไร
ดีทางไหน ความเป็นมาอย่างไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ถามเรื่อง ลูกอมหลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 11:24:29 »
ฮ้าา... ไม่ใช่สายตรงนะครับพี่สายัณ ก็ันับถือบูชาพระคุณหลวงพ่อเหมือนศิษย์คนอื่นๆละครับ เสมอๆกันหมด

ลูกแก้ว น่าจะประมาณได้ว่า ดำริแจกตั้งแต่งานกฐินปีที่แล้วนะครับ  เอกลัษณ์ของวัดชายนา คือ ไม่แจกซองกฐิน 

คณะจัดมาเท่าไรก็เท่านั้น  ทางหลวงพ่อจะเตรียมวัตถุมงคลไว้แจกทุกปี  ปีที่ผ่านมาเด่นสุดก็คือ ลูกแก้ว

หลวงพ่อท่านเป็นพระแนวพระโบราณครับ ไม่ค่อยจะเล่าอะไรมากมาย  มีพี่ท่านหนึ่งถามว่า ลูกแก้วสารพัดนึกหรือเปล่า?

ท่านก็ตอบว่า จะสารพัดนึก หรือ นึกสารพัด กรูไม่รู้ .!! :005: :005:

ศิษย์ทั้งหลายก็ตีความไปในทางมงคลหรือดีงามกันไปครับ อะไรที่ว่าดีเราก็โน้มน้าวไปทางนั้น

ในทางพระพุทธศานาได้บอกเล่าเรื่องราวของพระพุทธเจ้าไว้ตอนหนึ่งว่า

เจ้าชายสิทธัตถะหากเป็นกษัตริย์จะได้เป็นพระเจ้าจักพรรดิ์ครองทวีปทั้ง ๔ หากออกบวชจะได้เป็นศาสนาเอกของโลก

ในส่วนของพระเจ้าจักรพรรดิ์ในทางพระพุทธศาสนานั้น จะมีสมบัติเป็นรัตนะ ๘ ประการ คือ

๑.นางแก้ว

๒.จักรแก้ว

๓.ขุนคลังแก้ว

๔.ช้างแก้วม้าแก้ว

๕.ปรินายกแก้ว

๖.นายพระทวารแก้ว

๗.ขุนพลแก้ว

๘.แก้วมณีโชติ

ใน รัตนะทั้งหมด "แก้วมณีโชติรส"ของพระเจ้าจักรพรรดิ์ก็เป็นลูกแก้วปล่งแสงสุกสกาว ใสแวววาว
คอยบันดาลความอุดมสมบูรณ์ทุกอย่างให้บังเกิดขึ้น ดึงดูดสมบัติทั้งหลายมาใช้สร้างบารมีอย่างสะดวกสบาย สามารถเลี้ยงคนได้ทั้งชมพูทวีป
โดยไม่ต้องทำมาหากิน ดวงแก้วมณีนี้ มีรัศมีแผ่ออกไปโดยรอบถึง ๑ โยชน์ พระเจ้าจักรพรรดิ์ทรงทดลองดวงแก้วมณี ด้วยการให้ตระเตรียมกองทัพ ๔ เหล่า แล้วนำเอาแก้วมณีวางไว้บนยอดธง เสด็จออกไปในยามคํ่าคืนที่มืดมิด แสงของแก้วมณีนั้นก็สว่างไปทั่ว ทำให้กองทัพเดินไปได้อย่างสะดวกสบาย เหมือนเดินทางในเวลากลางวัน"

ที่ เล่ามามาก็เพื่อจะนำเข้าเรื่องลูกแก้วของวัดชายนา ที่หลวงพ่อได้แจกเมื่องานกฐินปีนี้แล้วแจกเรื่อยมา

ใครที่ได้รับแจกเป็นเจ้าของน่าดีใจนะครับ

ลูกแก้วเป็นตัวแทนของอาโลกกสิณ คือแสงสว่างใช้ในการภาวนาก็ได้

ถือเป็นเคล็ดว่ามีแก้วมณีโชติรส สมบัติไม่มีวันหมดก็ได้

ของดีครับ มีแล้วใช้ให้เป็น นะรานะระหิตังเทวังฯ ว่าบ่อยๆ แค่คิดก็จะำสำเร็จครับ

ลูกแก้วน่าจะแจกไปแล้วในจำนวนหลักหมื่นลูกครับ   เป็นของดีตามแบบวัดชายนาคือ วัดทำเอง แจกเอง รับกันไปคนละมากๆ

พี่น้องแถววัดจะนิยมแขวนกันครับ ออกแนวจะปลื้มว่าของดีแท้แน่นอน

อาจจะเป็นเพราะหลวงพ่อท่านตั้งใจทำให้ใช้กัน ไม่มีใครมาอ้อนวอนเช้าเย็นขออนุญาตให้ผมทำนะอะไรแบบนั้น

ชุดนี้วัดแจกออก ตรงกับสำนวนของสำนักชายนาที่ว่า "ทำแล้ว อย่าให้เสียชื่อ"

ส่วนลูกอมดินเผา ประมาณว่า มีศิษย์พี่ท่านหนึ่งทำมาถวายตอนแรกครับ  ก็ปลุกเสกเต็มที่ด้วย นะสำเร็จ เช่นกัน

แจกมากมายครับ  รับกันเต็็มๆ มีสองสี คือ แดงกับดำ (คิดเคลิ้มๆ ว่า คล้องกับดำดื้อ แดงเกเรของสายสักเลยนะครับ  :005: :005:)

คุยกับแบบตรงๆ ตั้งแต่ลูกอมดินเผาออกมา ผมยังไม่มีโอกาสได้ลงไปรับกับมือเลยครับ  โชคดีมีน้องชายเอามาฝาก ๒ ชุด จำนวนพอประมาณ

แม่ธรณีย่อมเป็นสิ่งดีแน่นอนครับ แล้วเป็นดินเมืองเพชรฯ ด้วย ก็น่าจะโอเคครับ

สิ่งที่ค่าเหนือความหมายที่จะตีีความกันไป คือ เมตตาธรรมของหลวงพ่อครับ  ถึงจะดุแต่หลวงพ่อก็ใจดีครับ

ไม่นับมุขขำๆ ที่หลวงพ่อทำให้ศิษย์และผู้ที่ตั้งใจไปกราบ มีรอยยิ้ม เสมอมา  :005: :005:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 11:25:32 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ถามเรื่อง ลูกอมหลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 11:25:24 »
สายตรงเรื่องปิ้งย่าง (ล้อเล่น ครับ ) ขอบคุณพี่ มาก ครับ ข้อมูลแน่นเลย ครับ  :015:  :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 12:12:09 »
สุดยอดครับพี่อชิตะ ได้ความรู้เต็มๆเลย :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 01:41:02 »
มีอยู่ในครอบครองอยู่บ้างสองสามลูก ขอบพระคุณพี่เมฆและพี่บัฟมากมายครับ :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 10:50:08 »
ขอบคุณมากครับ ...  :016: พี่เมฆ ยอดเยี่ยมเช่นเคย  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 12:40:38 »
อชิคร๊าบ......แน่นปึ้กเหมือนเคยเลยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 12:48:00 »
ขอบคุณครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 12:56:20 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากมายค่ะ ความรู้แน่นอีกแล้วงานนี้
ยังมีให้บูชาอีกรึเปล่าเนี่ย ชอบลูกแก้วมากเลย :052:
ดูแล้วรัศมีเจิดจ้า มีราศีมากมาย
สุดยอดค่ะ ท่านอชิตะ :016: :015:

ออฟไลน์ ][_kmitnb_][

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 05:53:54 »
ใครไปเคยไปกราบหลวงพ่อ ได้พูดคุยสนทนากับท่านจะรู้เลยว่าท่านมีความเมตตาต่อลูกศิษย์เป็นอย่างมากครับผม

"ว่ากันว่าของแจกนี่แหละ มีประสบกราณ์กันมานักต่อนักแล้ว"  ข้อมูลแน้นปึ๊กเลยนะครับศิษย์พี่ ขอบคุณครับ
:053: :053:
หนทางแห่งความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม

บ้านชายนา

http://wadchaina.pantown.com/

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 06:09:38 »
 :016:..ความรู้แน่นปึ้กจิง ๆ นะค่ะพี่เมฆ..ที่ 1 เลย.. :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 09:27:57 »
ความรู้แน่นอนจริงๆ อิอิ ว่าแต่พอจะมีตะกรุด วัดชายนาเหลือให้น้องใช้สักดอกไหมพี่  :004: :004:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 10:09:19 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากผมมีลูกแก้วอยู่ 2 ลูก
boy ขอบคุณทุกคนครับ