ผู้เขียน หัวข้อ: ?โคราคะเทวี? นอนหลังเสือ  (อ่าน 2972 ครั้ง)

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
?โคราคะเทวี? นอนหลังเสือ
« เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 09:50:48 »

เผยโฉมนางสงกรานต์ '52 ?โคราคะเทวี? นอนหลังเสือ พยากรณ์โบราณ พระมหากษัตริย์รุ่งเรือง ?ขรก.ผู้ใหญ่-คุณหญิง? เรืองอำนาจ หวั่นพิษศก.คนเครียด-ล้มป่วย-ข้าวยากหมากแพง เชื่อ ปท.รอดพ้นวิกฤต วธ.ชวน ปชช.แต่งกายผ้าพื้นเมือง แจกบัตรอวยพร 4 แบบ ด้าน สตช.เข้มหนักตรวจอาวุธ-ยาเสพติด-แต่งตัวล่อแหลม พม.ชวนคนไทยให้ความสำคัญกับวันผู้สูงอายุ

คำพยากรณ์โบราณนางสงกรานต์ ปี 2552 ปีนี้สงกรานต์ไทยตรงกับปีฉลู เป็นมนุษย์ผู้ชายธาตุดิน วันที่ 14 เมษายนเป็นวันมหาสงกรานต์ ทางจันทรคติตรงกับวันจันทร์ แรม 4 ค่ำ เดือน 5 เวลา 01 น.13 นาที 14 วินาที สุริยคติปฏิทินสากลเป็นวันอังคาร นางสงกรานต์นามว่า โคราคะเทวี พาหุรัด ทัดดอกปีบ อาภรณ์แก้วมุกดาหาร ภักษาหารน้ำมัน พระหัตถ์ขวาถือพระขรรค์ พระหัตถ์ซ้ายถือไม้เท้า เสด็จไสยาสน์หลับเนตรมาเหนือหลังพยัคฆะหรือเสือเป็นพาหนะ และวันที่ 16 เม.ย.เวลา 05 น.06 นาที เปลี่ยนจุลศักราชใหม่เป็น 1371 ปีนี้วันเสาร์เป็นธงชัย วันพุธเป็นอธิบดี วันศุกร์เป็นอุบาทว์และโลกา วินาศ ส่วนพืชพรรณธัญหารได้เศษ 6 ชื่อลาภะ ข้าวกล้าในนาจะได้ผล 9 ส่วน เสีย 1 ส่วน จะอุดมสมบูรณ์และน้ำจะมีมาก

จากประกาศสงกรานต์ข้างต้นเมื่อเทียบกับคำทำนายโบราณจะเห็นว่าวันมหาสงกรานต์ตรงกับวันจันทร์ ท่านพยากรณ์ไว้ว่า ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ตลอดจนคุณหญิงคุณนายทั้งหลายจะเรืองอำนาจ วันอังคารเป็นวันเนาโบราณว่าจะทำให้ผลหมากรากไม้จะแพง วันพุธเป็นวันเถลิงศกบรรดานักปราชญ์ราชบัณฑิตจะมีความสุขสำราญ และนางสงกรานต์นอนหลับตามาบนหลังเสือโบราณว่าพระมหากษัตริย์จะเจริญรุ่งเรืองดี และเป็นการเตือนให้ผู้คนอย่าลุ่มหลงสิ่งยั่วยุ ความฟุ้งเฟ้อต่างๆ ตรงกับสภาพวิกฤติเศรษฐกิจปีนี้พอดี ทำให้คนตกงานและนำมาเจ็บไข้ได้ป่วยจำนวนมาก แต่โชคดีที่นางสงกรานต์มีพระขรรค์ไม้เท้าเป็นอาวุธ จะช่วยป้องกันและพยุงตัวประเทศรอดพ้นจากวิกฤตต่างๆ ไปได้ อย่างไรก็ตาม คำทำนายนี้เป็นไปตามโบราณได้พยากรณ์ไว้เท่านั้น

ขอบคุณที่มา สำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ กระทรวงวัฒนธรรม

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: “โคราคะเทวี” นอนหลังเสือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 10:48:04 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ สาธุ.. :054: :054:  แหะๆ โชคดีทำงานราชการ(แต่สักต์เต็มหลังซะงั้น)เลยไม่ต้องตกงาน... :001: :001:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ?โคราคะเทวี? นอนหลังเสือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 12:47:07 »
สงกรานต์ปีนี้อยากไปเที่ยวเหนือจังเลยครับ อดอีกตามเคยปีนี้ เห้อ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 01:09:54 »
ปีนี้อากาศร้อนเอาเรื่องครับ ยังไงเที่ยวสงกรานต์ก็ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ  ค่อยเป็นค่อยไป  มีความสุขในเทศกาลปีใหม่ของชาติไทยครับผม

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 02:58:05 »
เที่ยวสงกรานต์ก็ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับพี่น้อง... :002:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 03:40:23 »
เล่นสงกรานต์ อย่าพกอีดาบไปด้วย ไม่ดี :069: :069: เห็นไล่ฟันกันทุกปี

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 04:00:02 »
เขาว่า ขึ้นหลังเสือหรือขี่หลังเสือแล้วลงยาก นี่นอนเลย สบายกว่ากันเยอะ   :095: :095:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 04:55:26 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ส่วนปีนี้ผมอยากเป็นลูกที่ดีพาแม่เที่ยว แล้วแต่ท่านอยากไปไหนก็จะพาไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 04:56:26 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 05:00:55 »
:004: สงกรานต์ปีนี้น้องลิงน้อยก็ไปทะเลกับเพื่อนๆ ค่ะ 08;   :111: :111:
 17;แต่ช่วงนี้ฝนตกอ่ะ น่ากลัวจัง  05;

:017: :017: ขอให้ทุกๆ คน มีความสุข

:047: และ สนุกสนานในวันสงกรานต์นะค่ะ   08;

:090: :090: จะเดินทางไปเที่ยวที่ไหน ก็เดินทางโดยปลอดภัยนะคะ 35; 33;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 05:05:57 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 09:01:00 »
ขอบคุณครับผม สงกรานต์ปีนี้ขอให้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะครับ  :001:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:42:31 »
เรื่องและภาพแจ่มแจ๋ว.... ซู่............. :048:

cho presley