ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามความรู้เรื่องสักครับ  (อ่าน 1703 ครั้ง)

ออฟไลน์ kazaa

• ทุติยะ
  • **
ผมเห็นบางที่ที่มีการใช้เครื่องสัก ในทีนี้หมายความว่าสักอักขระหรือภาพที่เหมือนกับยันต์ทั้งหมดน่ะนะครับไม่ใช่สักแทททูสวยงามทั่วไป
ต่างกับการสักเข็มหรือเปล่าครับ (ในเรื่องความขลังหรือพุทธคุณใดๆต่างๆ)
ในกรณีนี้การสักเครื่องที่ว่านี้มีการเป่าครอบครูคือกระทำการทุกอย่างเหมือนการสักปกติทั้งสิ้นนะครับ ไม่ใช่แค่สักเล่นๆ ทุกอย่างขั้นตอนเหมือนกันหมดต่างกันเพียงใช้เข็มกับใช้เครื่อง
เลยอยากทราบว่า มีผลหรือต่างหรือไม่ได้สรรพคุณใดๆก็ตามเหมือนกับการใช้เข็มสักหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนสอบถามความรู้เรื่องสักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 06:22:32 »
              อาจารย์ใคร ใครก็รัก ท่านจะมอบของดีให้ศิษย์วิธีไหน ก็ แล้วแต่ท่าน ไม่ต้องคิดมานะครับ พุทธคุณก็ได้ตามอาจารย์ที่เป่าให้นะครับ ของใครของมัน ท่านก็ต้องศึกษานะครับ บางอย่างต้องรู้เองต้องคลุกคลีนะครับ ใครบอกคงสู้เข้าไป ดู ฟัง ที่สำนัก รึ ไปสัก ไม่ได้นะครับ เลือกดีๆนะครับ รอยสักนั้นจะอยู่กับท่านไปตลอดชีวิต แล้วท่านไปสักที่สำนักไหนมาครับ รบกวนลงรูปด้วยนะครับ ผมยังไม่เคยเห็นรอยสักยันต์ที่มาจากเครื่องเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2552, 06:24:01 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: รบกวนสอบถามความรู้เรื่องสักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 10:05:39 »
ก็ตามที่คุณOne เอารอยสักของหลวงพ่อออด วัดอัปสรสวรรค์มาโพสในหลายกระทู้ไงครับ ที่ใช้เครื่องสัก

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=8245.msg73432;topicseen#new

ตัวผมเองก็อยากสักครับแต่คงเป็นน้ำมัน ไม่แน่พรุ่งนี้จะไปสักที่วัดท้องไทรเหมือนกัน ไม่ทราบว่าใครพอทราบบ้างครับว่าหลวงพ่ออั๊บแข็งแรงพอจะเสกครอบยันต์ที่สักหรือยังครับ กลัวไปทำบาปกับหลวงพ่อเหมือนกัน  :086:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 11:09:11 »
ผมเห็นบางที่ที่มีการใช้เครื่องสัก ในทีนี้หมายความว่าสักอักขระหรือภาพที่เหมือนกับยันต์ทั้งหมดน่ะนะครับไม่ใช่สักแทททูสวยงามทั่วไป
ต่างกับการสักเข็มหรือเปล่าครับ (ในเรื่องความขลังหรือพุทธคุณใดๆต่างๆ)
ในกรณีนี้การสักเครื่องที่ว่านี้มีการเป่าครอบครูคือกระทำการทุกอย่างเหมือนการสักปกติทั้งสิ้นนะครับ ไม่ใช่แค่สักเล่นๆ ทุกอย่างขั้นตอนเหมือนกันหมดต่างกันเพียงใช้เข็มกับใช้เครื่อง
เลยอยากทราบว่า มีผลหรือต่างหรือไม่ได้สรรพคุณใดๆก็ตามเหมือนกับการใช้เข็มสักหรือเปล่าครับ

ผมว่ามันต้องดูที่เจตนาด้วยครับ ผมก็สักด้วยเครื่องมาเหมือนกัน เป็นรอยสักของสายหลวงปู่หลุย วัดราชโยธา
ที่ว่าสักด้วยเครื่องเพราะอาจารย์ที่สักอายุ 50 กว่าแล้วครับสายตาท่านไม่ค่อยดีเท่าที่ควร
สักเสร็จก็ให้หลวงปู่หลุยท่านเป่าครอบให้ ลงน้ำมันทาให้ ก็ปรากฎว่าเข้มขลังเหมือนกับการสักด้วยมือแบบโบราณครับ
หรือแม้แต่สายหลวงพ่อกวย คือคุณตาหล่อนที่ยังสักอยู่คนสุดท้าย ก็ยังใช้เข็มไฟฟ้า เพราะว่าตามองไม่ค่อยเห็นแล้วครับ
อายุตาหล่อนก็ปาไป 79 ปีแล้ว ถ้าให้สักด้วยเข็มมือแบบเก่า คงไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2552, 11:24:51 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 11:11:52 »
ท่าน อ.แดง ที่บางบัวทองเดียวนี้ก็ใช่เครื่องสักแล้วครับ

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 04:57:13 »
ของผมก็สักด้วยเครื่องมาเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็นอาจารย์สายไหน แต่ข้อห้ามมีแค่ 2 ข้อเอง ครับ แต่ของเค้าแรงจริง ๆ ครับท่าน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 05:22:16 »
คงไม่มีปัญหาครับ เรื่องราวของการสัก ก็มีการวิวัฒน์มาตามการเวลา  ดั้งเดิมเลยจริงๆ ก็ใช่ว่าจะใช้เหล็กสักหรือเข็มสัก เปลี่ยนกันมาตลอดนี่ครับ

จะเข็มหรือเครื่องแล้วแต่ความเหมาะสมและความสะดวกครับ

สิ่งที่ต้องยึดมั่นคือ สายวิชาอาคมตามที่ครูบาอาจารย์ประสิทธิ์ประสาทให้มา รวมทั้งความเคารพศรัทธายึดมั่นในคำครูบาอาจารย์ครับ

ของอย่างนี้ถ้ายังมั่นคง ก็ถือว่า ของดีแน่นอน 

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 07:18:17 »
ไม่ต่างหรอกครับ เพราะไม่ว่าอาจารย์จะใช้อะไรสักก็ขลังเหมือนกัน เพราะท่านได้ผ่านการเรียนการครอบมาอย่างดีแล้ว คล้ายท่านอาจารย์เก่งๆเอาเหล็กมาจารยันต์บนแผ่นตะกั่ว หรือเหมือนกับการเขียนผ้ายันต์ สำคัญที่ตัวอาจารย์ครับว่าของจริงหรือปลอม อย่างหลวงพ่อออด ของจริงครับ คอนเฟิร์ม
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 08:38:52 »
จะเข็มหรือเครื่อง สักได้เหมือนกันครับ

ทัศนะของท่านอชิตะน่าสนใจดีครับ เป็นไปตามวิวัฒนาการ ต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ

อาจารย์ท่านก็ได้ร่ำเรียนวิชามา ไม่น่าจะแตกต่างกันอย่างแน่นอนครับผม  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 10:26:11 »
ของผมก็สักด้วยเครื่องมาเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็นอาจารย์สายไหน แต่ข้อห้ามมีแค่ 2 ข้อเอง ครับ แต่ของเค้าแรงจริง ๆ ครับท่าน
แล้วสักกับอาจารย์ชื่ออะไร สำนักตั้งอยู่ที่ไหน ข้อห้ามคืออะไรครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 10:40:27 »
เชื่อมั่นและศรัทธา จะนำพาพุทธคุณมาคุ้มครองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา