ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าพิธีต่างๆ กับอาการของขึ้น  (อ่าน 2368 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
คืออยากทราบว่าเราเข้าพิธีต่างๆไม่ว่าจะเป็นไหว้ครู หรือสวดภาณยัก เหมือนเราสักเสือ พ่อแก่ และ หนุมาน แล้วตอนของขึ้นนี้จะขึ้นไรบ้างอะคับ หรือจะทะยอยขึ้นจนครบ หรือว่าแล้วแต่พิธีที่เราเข้า คือยัง งงง อยู่คับว่าสักหลายอย่างแล้วจะเลือกขึ้นยังไง หรือขณะสวดเราสามารถตั้งจิตแล้วเรียกได้ว่าจะให้ขึ้นอะไร ขอคำแนะนำหน่อยคับ งงงง มาก

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: การเข้าพิธีต่างๆ กับอาการของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 06:33:33 »
แล้วแต่ศรัทธาเลย ครับ ของแบบนี้รู้ได้เฉพาะตน ครับ อิอิ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
ตอบ: การเข้าพิธีต่างๆ กับอาการของขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 07:13:05 »
แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ อาจจะขึ้นทุกอย่างที่มีหรือขึ้นแค่บางอย่าง อย่างผมก็จะขึ้นพวกหนุมาน เสือ พ่อแก่ แต่ละครั้งก็จะขึ้นอย่างเดียว แบบว่าเหนือยครับ ถ้าคนแข็งแรงอาจจะขึ้นจนครบก็ได้ ส่วนเรื่องนั่งสวดภาวนาให้มันขึ้นหรือไม่คงไม่ค่อยมีมั่งครับ ของมันจะขึ้นมันก็ขึ้นเองครับผม
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 08:35:59 »
ของขึ้น แล้วแต่บุคคลไปหล่ะครับ กะเกณฑ์แน่นอนเอาไม่ได้ว่าจะขึ้นอะไรตอนไหนเมื่อไหร่ อย่างไร ทุกอย่างอยู่ที่จิตครับ ทำใจสบายๆครับผม ไม่มีอะไรให้กังวลหรอกนะครับ จะขึ้นไปทำไมหล่ะครับ หมั่นรักษาศีลปฏิบัติตามคำสอนของอาจารย์ รับรองของอยู่กับตัวแน่นอนครับ  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 08:53:11 »
   ของขึ้นเลือกไม่ได้นะท่านจะขึ้นอะไรไม่มีใครทราบได้ครับ แล้วแต่ครับ อาจจะขึ้นอย่างใดอย่างหนึ่ง รึไม่ขึ้น ท่านต้องมั่นสวดมนต์ไหว้พระ รักษาศีล ในงานตั้งสมาธิ ลองดูครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 09:21:19 »
ตั้งแต่ลิงน้อยได้ความเมตตาลิงลมจากหลวงพี่ญานะ ก็มีอาการของขึ้นเหมือนกันนะ

แต่สำหรับคนที่สักมากมาย ของจะขึ้นหมดซะทุกอย่างรึเปล่าก็อาจจะมีความเป็นไปได้ หรืออาจะไม่ทุกอย่างก็ได้นะ   :073:

ของจะขึ้นหรือไม่ขึ้นอ่ะ ไม่มีใครบอกสามารถบอกได้หรอก เราเองเท่านั้นล่ะที่รู้ และก็ควรควบคุมตัวเองให้ได้ด้วยค่ะ  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 09:38:01 »
ของขึ้นมันเป็นปัจจตังครับ คือสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตัว
อาการของขึ้นหลักๆครูบาอาจารย์ท่านว่า เกิดจากคนที่เชื่อมั่นมากๆ
หรือจิตอ่อน ก็จะขึ้นง่ายกว่าคนที่จิตแข็ง ก็จะไม่ค่อยขึ้นครับอย่างดีก็ร้อนๆหนาวๆ
ยันต์ตามตัวปูดนูนขึ้นมา บางทีจะคันตามรอยสักอย่างนี้คือของขึ้นอีกกรณีครับ เคยได้ว่าอาการของขึ้นจริงๆ
คือแบบนี้ครับ ไม่ได้ขึ้นตูมตามออกท่าทางไปเสียหมด
ส่วนที่ว่าอะไรจะขึ้น ก็ถามตัวเองก่อนว่าจิตเรามันผูกพันกับอะไร คนที่ชอบลิงสักลิงมากๆ เวลาขึ้นลิงหรือหนุมานก็จะมาก่อน
คนที่สักเสือจิตมันชอบไปทางเสือ ของขึ้นเสือก็มาก่อน ประมาณนี้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 09:55:11 »
ของขึ้นไม่ขึ้น ผมว่าอยู่ที่จิตของแต่ละคนนะครับ ไม่เหมือนหัน จิตอ่อนจิตแข็ง แต่องค์ไหนหรือตัวไหน เท่าที่เห็นเขาขึ้นอย่างเดียวนะครับ
ขึ้นหลายอย่างคงจะแย่ คงจะห้ามกันไม่ไหวแน่ๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 10:26:17 »
ของแบบนี้รู้ได้เฉพาะตนจริงๆครับท่าน... :002:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 08:55:06 »
ให้วลีเด็ดที่เอามาจากโฆษณาเนสกาแฟนะคะ... ต้องลอง!

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:01:32 »
ดูจากอัตราส่วนแล้ว คนของขึ้นน้อยกว่าคนที่ของไม่ขึ้นเยอะครับ  เป็นอะไรที่เฉพาะบุคคลจริงๆ 

จะขึ้นอะไรก่อนหลังก็แล้วแต่บุคคลอีกละครับ  หลายอย่างก็หลายรอบหน่อย  บางคนก็ขึ้นแค่อย่างเดียว

เจอบางท่านไม่ขึ้น แต่มีลง นะครับ  .......องค์ลงประทับ   :004: :004: :004:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:48:44 »
ขึ้นอยู่กับจิตของแต่ละคน ไม่สามรถบอกได้หรอกครับว่าคนไหนของจะขึ้น
แค่รู้ว่ามีของอยู่กับตัว ไม่ต้องของขึ้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 10:13:39 »
น้อยคนน่ะครับที่ของจะขึ้น แต่ของขึ้นหรือไม่สำคัญไฉน ข้อสำคัญ สักแล้วเราเป็นคนดี รักษาศีล รักษาข้อห้ามต่างๆได้ครบถ้วนหรือไม่ ถ้าเราทำได้หมด ถึงของไม่ขึ้นก้อไม่ต้องกังวลใดๆเพราะพุทธคุณจะปกป้องรักษาเราตลอดไปครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 10:56:05 »
ผมคนหนึ่งละ  ที่ของไม่เคยขึ้นเลย จริงๆ   อย่างดีก็แค่  ขนลุก วูบวาบ  ขนลุกถึงหัว  ก็แค่นั้นครับ

ผมสอบถาม  หลวงพี่ต้อย ว่า  ผมเห็นคนของขึ้น แล้วเหนื่อยแทน  ผมไม่อยากของขึ้นเลย กลัวเหนื่อย :010:

หลวงพี่ต้อย  บอกว่า  ดีแล้วละ  ที่ไม่ขึ้น  จะให้ของขึ้น ไปทำไม  เหนื่อยจะตายไป :010:

ของแบบนี้  ผมว่า อยู่ที่คนมากกว่าครับ ว่า  จะขึ้น รึไม่ขึ้น  ผมว่า ถ้าเราทำตัวดี มีศีลธรรม ไม่เบียดเบียนใคร  เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตรใจเรา แค่นี้ ผมก็ว่า  พอแล้วครับ :054:

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 01:34:13 »
ผมคนหนึ่งละ  ที่ของไม่เคยขึ้นเลย จริงๆ   อย่างดีก็แค่  ขนลุก วูบวาบ  ขนลุกถึงหัว  ก็แค่นั้นครับ

ผมสอบถาม  หลวงพี่ต้อย ว่า  ผมเห็นคนของขึ้น แล้วเหนื่อยแทน  ผมไม่อยากของขึ้นเลย กลัวเหนื่อย :010:

หลวงพี่ต้อย  บอกว่า  ดีแล้วละ  ที่ไม่ขึ้น  จะให้ของขึ้น ไปทำไม  เหนื่อยจะตายไป :010:

ของแบบนี้  ผมว่า อยู่ที่คนมากกว่าครับ ว่า  จะขึ้น รึไม่ขึ้น  ผมว่า ถ้าเราทำตัวดี มีศีลธรรม ไม่เบียดเบียนใคร  เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตรใจเรา แค่นี้ ผมก็ว่า  พอแล้วครับ :054:

เห็นด้วยครับ  เคยได้ยินอยู่เฟหมือนกันครับ

ดูแล้วเหนื่อยแทน

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 11:30:57 »
ขอบคุณพี่ๆที่มาให้ความรู้คับ ล่าสุดผมเข้าพิธีสวดภาณยัก แปลกมากคับหน้าผมรู้สึกว่าขึ้นเสือ แต่เสือและท่าทางกลับเป็นหนุมาน งงงง มากคับเหมือนว่าเข้าพร้อมกันเลยคับ แต่รู้สึกว่าหนุมานจะมาก่อนเลยคับ เหนื่อยมากๆๆๆ