ผู้เขียน หัวข้อ: บุญของการสรงน้ำพระ  (อ่าน 17441 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บุญของการสรงน้ำพระ
« เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 12:44:54 »

ใกล้ถึงเทศกาลสงกรานต์ หรือที่ในปัจจุบัน มีชื่อ กิ๊บเก๋ ว่า ‘Water Festival

สงกรานต์ทั้งทีก็ต้องมาการรดน้ำดำหัว  เล่นน้ำสงกรานต์กันทั่วหน้า

การเล่นน้ำสงกรานต์ แฝงความหมายว่า  จะช่วยให้ฝนฟ้าตกบริบูรณ์ประการหนึ่ง

น้ำเป็นเครื่องหมายแห่งความอุดมสมบูรณ์ เมื่อมีน้ำการเพาะปลูก ทำไร่ไถนาก็ได้ผล ประการหนึ่ง

อีกประเพณีหนึ่งที่สำคัญของชาวไทยและชาวพุทธ คือ ประเพณีการสรงน้ำพระ  ครับ

การสรงน้ำพระ ได้บุญแน่นอน  ทางเกิดของบุญมีมากมายทีเดียว

๑. เป็นการบูชาบุคคลที่ควรบูชา คือพระพุทธเจ้าด้วยของหอม คือ น้ำสะอาดและดอกไม้

การบูชา คือ เกิดจากการที่เรามองเห็นความดีของผู้อื่นครับ เช่น มองเห็นว่าพระพุทธเจ้ามีดีอย่างไร

พอเห็นความดีแล้วเราจึงได้มาบูชาความดีของพระพุทธเจ้า  ก็เป็นกุศโลบายในการสอนพุทธประวัติได้

อีกอย่างเป็นการสะท้อนใจของผู้มาสรงน้ำว่า เป็นผู้มีใจกว้าง มองเห็นความดีของผู้อื่น ฝึกไว้แบบนี้ดีครับ

จะทำให้เป็นคนที่รู้จักจับถูกไม่ใช่จับผิดผู้อื่น

๒. เป็นการแสดงความเคารพและอ้อมน้อมถ่อมต้น  สองอย่างนี้ถือว่าป็นการสร้างเสน่ห์ในตัว

ใครมีมากคนนั้นมีเสน่ห์มากครับ  เป็นการแสดงความเคารพจากใจไม่ใช่ว่าทำตามๆกันไป 

๓. เป็นประกาศให้ชาวต่างชาติได้เห็นว่า คนพุทธก็มีประเพณีวัฒนธรรมที่เป็นแบบแผนดีงามมาช้านาน

การสรงน้ำพระ ศาสนาพุทธ ใช้คำว่า ถวายเครื่องเถราภิเษก (สรงน้ำพระ) ครับ

ถ้าตั้งใจสรงน้ำพระ มีจิตศรัทธาให้พระวรกายของพระพุทธเจ้าสะอาดปราศจากมลทินแล้ว

ผลบุญนอกจะทำให้เราเป็นผู้มีความ สดชื่น เย็นกาย เย็นใจ ไม่มีเรื่องขุ่นข้องหมองใจแล้ว

ยังมีอานิสงส์ทำให้ได้ไปสู่สวรรค์ ชั้นดุสิต เลยทีเดียวครับ 

มีเรื่องราวความเป็นมา ของบุญจากการสรงน้ำพระมาฝากกันครับ

ในกาลครั้งนั้นองค์สมเด็จพุทธเจ้า เสด็จประทับอยู่ ณ เชตวันมหาวิหาร พร้อมภิกษุสงฆ์ ๕๐๐ รูป พระเจ้าปัสเสนทิโกศล พร้อมด้วยมหาอำมาตย์ทั้งหลาย ได้นำ เครื่องสักการะทั้งหลาย เข้าไปสู่พระเชตะวันมหาวิหาร ถวายอภิวาท แด่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้ว ประทับนั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง แล้วทูลถามว่า ภนฺเต ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ อันบุคคลใดกระทำสักการะบูชาสรงเถราภิเษก แก่สงฆ์ ด้วยใจเลื่อมใสศรัทธา จะได้ผลอานิสงส์เป็นอย่างไรพระเจ้าข้า

องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาค เจ้าจึงตรัสว่า ดูกรมหาราช บุคคลใด มีความเชื่อในคุณพระรัตนตรัยทั้ง ๓ ประการในเมื่อปรารถนาอันใด ก็จะสม ความมุ่งมาตรปรารถนา ทุกประการ การทำเถราภิเษกนี้ได้ทำกันสืบ ๆ มาในครั้งพุทธเจ้าก่อน ๆ

แล้ว พระองค์ทรงแสดงสืบต่อไปว่า ในกาลครั้งนั้นเป็นสมัยครั้งศาสนาของพุทธเจ้าเมธังกร ยังมี พระยาพระองค์หนึ่ง ทรงพระนามว่าวิชัยยะ ได้เสวยสมบัติ ในเมืองสารนครประกอบไปด้วยทศพิธราชธรรม ๑๐ ประการ มีเถระองค์หนึ่งชื่อว่าอุสสา เป็นอันเตวาสิกแห่งพุทธเจ้าเมธังกร พระยาวิชัยยะ ได้ทอดพระเนตรเห็น พระมหาเถระเข้ามาในเมือง พระยาวิชัยยะก็มีใจศรัทธาเลื่อมใส ในอิริยาบถ ของพระมหาเถระเจ้าเสร็จไปต้อนรับนิมนต์ให้ไปสู่ปราสาทของพระองค์ แล้วก็จัดแจง สรงเถราภิเษกด้วยน้ำหอม เสร็จแล้วถวายภัตตาหาร ตั้งความปรารถนาว่า ปวงชนทั้งหลายที่อยู่ใน ขอบเขตขัณฑเสมา ขอจงตั้งอยู่ใน โอวาทคำสอน ของพระองค์ ทุกเมื่อ และขอให้ข้าพระองค์ได้พ้นจากทุกข์ภัยเวร ข้าศึกศัตรูทั้งหลายด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้ในอนาคตกาลโน้นเทอญ พระมหาเถระเจ้า ก็ได้อนุโมทนา แห่งพระยาวิชัยยะ แล้วถวายพระพรทิพย์ ๑๐ ประการ ลากลับไปสู่ สำนักแห่งพระมหาเถระเจ้า พระยาวิชัยยะได้รับพร แห่งพระมหาเถระ แล้วมีจิตยินดีรื่นเริงบันเทิงใจ ต่อบุญกุศลของพระองค์ที่ทรงกระทำไว้ ครั้นจุติจากโลกแล้วก็ไปอุบัติ อยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิตพิภพ มีวิมานทองสูง ๒๒ โยชน์ มีนางเทพอัปสรแสนหนึ่งเป็นบริวาร ครั้นสิ้นชีพเทวบุตรแล้ว ได้ไปเกิดเป็นเจ้าพระสิริตะ เสริมสร้างบารมีให้แก่กล้าขึ้นไป ได้มาเกิดเป็น องค์พระตถาคต เดี๋ยวนี้แล

บุญเกิดไม่ยาก เพราะเกิตจากใจของเราเอง   สงกรานต์นี้อย่าลืมสร้างบุญด้วยการสรงน้ำพระ นะครับ

ขอให้เย็นกาย เย็นใจ มีชีวินดั่งอยู่ในสวรรค์ด้วยกันทุกท่านนะครับ

ขอบคุณที่มาของเรื่องราวดีๆ ไว้ ณ ที่นี้ครับ www.84000.org
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2552, 12:46:38 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: บุญของการสรงน้ำพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 02:14:43 »
ได้บุญขนาดนี้ อย่าลืมสรงน้ำพระกันน่ะคร๊าบ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 02:23:31 »
 :054: :054: :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 02:30:22 »
อย่าลืมสรงน้ำพระกันนะครับ..... :054:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 03:44:55 »
สงกรานต์นี้อย่าลืมสรงน้ำพระกันนะครับ
ปีนี้คงไม่พลาดไปสรงน้ำที่วัดบางพระแล้วหล่ะ

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 03:47:15 »
 21;..สงกรานต์ปีนี้น้องหยกสรงน้ำพระเรียบร้อยแล้วค่ะ..สรงทีเดียว 4 รูปเลยค่ะ.. 17;
รก็อิ่มบุญกันไปค่ะ... 38;

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 04:08:33 »
พรุ้งนี้จะไปเที่ยวแย้ว :053: :007:

ยังไม่ได้สรงน้ำพระ และรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่เลย :070:

คืนนี้ต้องรีบจ้ดการแล้วล่ะ :093:

:002: จะได้อุ่นกาย สบายใจ  :017:  :095:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 05:26:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2552, 05:26:53 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 05:36:14 »
สงกรานต์ปีนี้ ไม่พลาดแน่นอน ครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 08:19:04 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:11:59 »
สรงน้ำพระ รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ขอพรท่าน ให้มีความสุขถ้วนหน้าทุกท่านนะครับสำหรับสงกรานต์ปีนี้  :002:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 09:27:17 »
ปีนี้ได้ไปสรงน้ำพระมาแล้วครับ ไปถึงเพชรบุรีเลย เหอะๆๆ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 09:45:50 »
พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด  สิ่งอื่นที่จะเป็นที่พึ่งที่ระลึกยิ่งกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว

การกระทำต่อผู้มีพระคุณสุงสุด  อานิสงส์ที่ได้หาประมาณได้

การสรงน้ำพระพุทธรูป  พระสงฆ์  เป็นทางมาแห่งบุญทางหนึ่ง   แต่เวลาสรงน้ำพระพุทธรูป ไม่ควรสรงบนพระเศียรของท่าน   ควรสรงที่พระหัตถ์ของท่าน หรือพระบาทของท่านก็พอแล้ว   เพราะเราเปรียบเสมือนพระพุทธรูปคือตัวแทนพระพุทธเจ้า  ดังนั้นเราควรให้ความเคารพอย่างยิ่งเช่นกันครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 02:23:31 »
อนุโมธนา กับพี่อชิตะด้วยนะครับ แหม่พรุ่งนี้ต้องสง น้ำพระสักหน่อยแล้ว  อิอิ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 02:44:10 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่อชิตะด้วยนะคะ..
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 08:57:02 »
ปีนี้ยังไม่มีโอกาสสรงน้ำพระที่บ้านเลย ทำงาน3วันติดเลย ไม่ได้หยุดไปเที่ยวกับเขา
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 08:59:58 »
ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล :054:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 10:57:53 »
 :053: สรงน้ำพระพุทธที่บ้านกันดีกว่า  ออกไปข้างนอกกลัวเสื้อแดงๆ :003:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 04:07:19 »
วันนี้สรงน้ำทำความสะอาดโต๊ะหมู่บูชาแล้วครับ อย่างเหนื่อยเลย...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 12:38:17 »
ได้สรงน้ำพระแล้วค่ะ
แต่ไม่ใช่พระในบ้านนะ
ก็พระในห้างฯ ที่เค้าจัดไว้น่ะ
ติดภาระกิจฟิชโช่ ค่ะ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 01:05:40 »
สรงน้ำพระ กราบเท้าบิดารมารดา บุพการีย์ที่บ้านครับ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็