ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยันต์หนุมานถึงมีหลายแบบ!!!!!  (อ่าน 91437 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
หลายๆคน ยิ่งคนที่สักใหม่ๆและยังไม่ได้ศึกษาอย่างเจาะลึก
และก็เป็นคำถามที่ยอดฮิตของแวดวงการสักยันต์ ว่าหนุมานแบบนั้นดีอย่างไร
แบบนี้ดีอย่างไร แบบไหนเจ๋งที่สุด แบบไหนดีทีสุด สักตัวไหนแรงที่สุด
ลองมาอ่านบทความนี้กันดูครับ

...เหตุใดทำไม "หนุมาน" จีงมีหลายตน........

อันหนุมานเป็นบุตรของ "พระพาย" กับ "นางสวาหะ" มีกำเนิดมาจากเทพอาวุธของพระอิศวร ได้แก่

จักร สังข์ คฑา ตรีศูล หนุมานนั้นมีกายสีเผือก เอกลักษณ์สำคัญอย่างหนึ่งคือ มีเขี้ยวแก้ว กุณฑล ขนเพชร (อย่าคิดทะลึ่งครับ)

สามารถแผลงฤทธิ์ ให้มี 4 หน้า 8 มือ หาวเป็นดาวและเดือน (พระจันทร์)ได้ อยู่ยงคงกระพันชาตรี ถ้าถูกอาวุธตาย พอโดนลมพัดมาถูกร่างกาย

ก็จะฟื้นทันที ทำให้รบกับใครก็ชนะ ทำอะไรก็สำเร็จ อีกทั้งมีเมตตามหาเสน่ห์ อยู่ในตน อาวุธประจำกสยของหนุมานคือ "ตรีเพชร" (สามง่าม)

ในวรรณคดีเรื่อง "รามเกียรติ์" หนุมาน ออกรบเคียงบ่า เคียงไหล่กับ "พระราม" และ "พระลักษณ์" หลายตอน ทั้งอาสาออกรบเข้าประจัญบาน

จนรบชนะ และครองเมือง

พระอาจารย์ในอดีต จึงเอาเหตุการณ์ในตอนต่างๆมาผูกอักขระ เขียนในตำราแบ่งได้เป็น 4 ตอน ตอนละ 3 ตน รวมทั้งหมด 12 ตน

...ตอนแรก..."เริ่มอาสา"

ผูกเป็นหนุมานรูปยืน เรียงกัน 3 ตน วางท่าลักษณะคล้ายๆกัน คือ ท้าวเอว ฟังคำบัญชา ทั้งมือเปล่า และมีอาวุธ

...ตอนสอง..."พร้อมรบ"

ผูกเป็น หนุมานพร้อมรบ ยืนเรียง 3 ตน ถืออาวุธพร้อม

...ตอนสาม..."กำลังรบ"

ถืออาวุธ แผงฤทธิ์ มี 4 กร ในท่าเหาะทยาน โดยเฉพาะ ตนที่ 9 กำลังตะลุมบอน ยกธง มีลูกศรไขว้ตามตัวเต็มไปหมด บู๊ เต็มที่

...ตอนสี่..."รบชนะ"

มีตนที่ขี่เมฆ และ ครองเมือง

หนุมานแต่ละตนนั้น มีคาถาปลุก และคาถาเรียก ต่างกันออกไป ซึ่งในการสักนั้น ถือว่าตนที่ 9 ***นและแรงที่สุด ซึ่งเชื่อกันมาแต่โบราณว่า

ห้ามศิษย์ที่สืบวิชาสักยันต์ ทำการสักยันต์ หนุมานตนที่ 9 ให้ใครผู้หนึ่งผู้ใดซ้ำอีก ส่วนตัวอื่นๆก็แบ่งสักกันไป

(ผู้ที่สนใจรูป หาดูบางส่วนได้ในผ้ายันต์หนุมานพัดโบกของ หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม นครปฐม จะมีลายหนุมานเชิญธง

หนุมานถวายแหวน หนุมานออกศึก และหนุมานเชิญธงในตำราพิชัยสงคราม (ตน 9) ครับ
ผมเคยเรียนถาม อาจารย์ผมว่าหนุมาน มีหลายๆตัวนั้นเป็นอย่างไร

ท่านตอบมาว่า "ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า หนุมาน นั้นมีตัวเดียว เหมือนนายคุงที่มีคนเดียว แต่อาจมีได้หลายสถานะ ถ้านายคุงไปเรียน ก็จะต้องใส่ชุดนักเรียน นายคุงไปทำงานก็ใส่ชุดทำงาน หรือว่านายคุงจะไปพิธีการใหญ่ๆ ก็ต้องแต่งเต็มยศ จึงแตกต่างกันออกไป แต่ถามว่านายคุงคนเดิมไหม ก็เป็นคนเดิมหนุมานไม่ต่างกัน แล้วแต่สถานการณ์เป็นอย่างไร หนุมานก็เป็นไปตามสถานะนั้น"

หนุมานนั้นก็มีหลายชนิดที่นำมาสัก อาทิ หนุมานคลุกฝ่น (เป็นหนังไปแล้วด้วย 55+) หนุมานชุมนุมมนต์ หนุมานแหวกบาดาล หนุมานเชิญธง หนุมานขอรัก(หนุมานทางเมตตาของสายหลวงพ่อประเทือง ) เป็นต้น ซึ่งบทปลุกก็แตกต่างกันไปตามความเหมาะสม

หนุมานนั้นมีคติตามแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน บางอาจารย์นั้นเรียงเป็นตัวไปแต่ละตัว บางอาจารย์ก็มิได้เรียงตัว ตามแต่ท่านศึกษามาแบบไหน

สำหรับการลงหนุมานนั้นก็จะมีสูตรลงแต่ละสำนักเช่นกัน อย่างสายท่านอาจารย์ธรรมนูญก็จะมีลงดวงชะตาหนุมาน และสังวาลย์เป็นสามสายเป็นต้น

ทางสายท่านพ่อเที่ยง น่วมมานานั้นท่านก็จะมีตัวลงที่ต่างกันไป เช่นหนุมานสามหน้าแปดกรนั้น แต่ละกรของหนุมานก็ถืออาวุธแต่ละอย่าง ซึ่งอาวุธแต่ละชนิดนั้นก็จะมีคาถากำกับลงคนละตัวกันครับ

วิชาหนุมานของหลวงปู่แล วัดพระทรง

สำนักที่สักหนุมานได้ขึ้นชื่อและมีชื่อเสียงเรื่องหนุมานมากๆที่เป็นที่ยอมรับกันอย่างกว้างขวาง คงไม่พ้นสำนักสักของหลวงปู่แล อดีตเจ้าอาวาสแห่งวัดพระทรง จ.เพชรบุรีครับ

ลำดับต่อไปนี้คือวิชาหนุมานของสำนักหลวงปู่แล ที่ท่านทำการสักให้ศิษย์ครับ

"หนุมาน" ของ หลวงปู่แล วัดพระทรง ในลายที่สัก ตัวที่1 ถึง ตัวที่ 7 จะเรียกว่า "ลิงลม"ครับ

ถ้าตนที่ 8 และตนที่ 9 จะ เป็น "หนุมาน" ครับการสัก"ลิงลม" ต้องเรียงลำดับ จาก ตัว 1ไป ถึงตัว 7 ข้ามไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะเอา หนุมาน

ตน 8 หรือ 9 ได้เลยครับ โดยไม่ต้องสัก "ลิงลม" ตัว 1 ถึง 7 ก่อนก็ได้ครับ

.....จาการที่เคยอ่านบทสัมภาษณ์ใน

นสพ. คมชัดลึก หลวงปู่ บอกว่า หนุมานตน 8 ต้อง "สัก" เท่านั้นครับ

อีกอย่างครับ เท่าที่ได้ทราบมา หนุมานตน 9(หนุมานเชิญธง ขี่สิงห์ที่เป็นที่คุ้นตากันดีเป็นวิชาดั้งเดิมของหลวงพ่อทองสุข วัดตโนดหลวง )

ของหลวงปู่แล ท่านได้สักไปแล้ว ท่านไม่ได้สักซ้ำ ด้วยความเสียดายของลูกศิษย์และทนการรบเร้าของลูกศิษย์ไม่ไหว หลวงปู่เลยแปลง

หนุมานตน9 จากที่เหยียบสิงห์ เชิญธง เป็น หนุมาน "ดั้นเมฆ" ครับ แต่ไม่ทราบว่าขี่สิงห์หรือเปล่าครับ

ข้อมูลอ้างอิงจาก http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showtopic=139

รูปต่อไปนี้คือรอยสักหนุมาน ของหลวงปู่แล วัดพระทรงครับ

ขออนุญาต นำรูปหลวงปู่ขึ้นก่อนเป็นการบูชาครูครับ

สังเกตุว่า ยันต์หนุมานที่อยู่ตรงกลางจะเหมือนกันหมดครับ เพราะเป็นยันต์หนุมานตัว 8 ที่ศิษย์ของท่านนิยมสักกันมากครับ

ข้อมูลจาก www.http://watprasong.pantown.com/ ครับ

รูปยันต์หนุมานเชิญธง ครับ เป็นหนุมานตัวที่เรียกว่านิยมใช้กันที่สุดของพระเกจิอาจารย์ผู้ศึกษาไสยศาสตร์
เป็นหนุมานที่อยู่ในตำราพิชัยสงครามครับ แม้แต่หลวงปู่หนูวัดทุ่งแหลม ท่านก็สักหนุมานตัวนี้ให้ลูกศิษย์
และเป็นหนุมานตัวที่เป็นเอกลักษณ์ของท่านด้วยครับ หรือแม้แต่สายวัดด่านเจริญชัย หลวงพ่อประเทือง ท่านก็สักหนุมานตัวนี้
ให้ศิษย์ไว้ป้องกันตัวด้วยเช่นกัน หลายๆท่านอาจจะคุ้นตากันดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2552, 04:05:05 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ทำไมยันต์หนุมานถึงมีหลายแบบ!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 04:14:23 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ทำไมยันต์หนุมานถึงมีหลายแบบ!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 08:53:22 »
ขอบคุณข้อมูลมากครับผม แน่นมากครับ เยี่ยม  :015:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:12:26 »
อ่านแล้วๆๆอ่ะ

อิอิ

ท่านก๊อต ขุดเจอ :015:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:21:02 »
ขอบคุณข้อมูล คับ :015:

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:30:38 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:33:30 »
แน่นมากครับ เยี่ยม ไปเลยครับท่าน........... :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 09:50:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 10:02:10 »
ข้อมูลแน่นปึ้ก ขอบคุณครับท่าน สมกับฉายาเจ้าลิงน้อย จริงๆ :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 10:44:00 »
 :053: :053: :053:  ยอดเยี่ยมครับ น้องก๊อต  เนื้อหาแ่น่นปึ๊ก สมฉายา ขุนกระบี่ จริงๆ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 01:25:50 »
รู้แจ้งและกระจ่างเลยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับเกร็ดความรู้

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 01:48:57 »
ขอบคุณมากนะครับที่นำสาระดีๆมาฝากกัน  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 08:15:43 »
ขอบคุณนะครับอ่านเพลินเลย

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 05:41:38 »
ข้อมุล ละเอียด ดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 05:18:47 »
เยี่ยมเลยครับพี่ หนุมาน สมกับ ที่ได้เป็นทหารเอกของพระรามจริงๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 05:33:26 »
ขุนกระบี่วานร ผู้ไม่ตายขนาดกระสือยังกลัวครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 06:06:12 »
หนุมานกลางหลังเลยนะครับ งดงามมาก :001: :002: :001:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 06:25:36 »
ข้อมูลดีมากๆ ครับเป็นประโยชน์ดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 10:12:27 »
เยี่ยมมากครับท่านก๊อต สมแล้วที่เป็นแฟนพันธุ์แท้สายลิง หุหุ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕