ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆถึงอาการของขึ้นคับ  (อ่าน 1992 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
ถามพี่ๆถึงอาการของขึ้นคับ
« เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 11:40:39 »
คืออยากทราบว่า ของผมตอนของขึ้นทำไมถึงขยับแค่มือ แต่เห็นพี่ๆบางคนพอขึ้นก็คือมีทั้งเสียง และท่าทางต่างๆ พอออกก็คือออกทีเดียวเลยแต่ของผม เพื่อนเค้าออกหมดแล้วส่วนของผมมือยังเกร็งอยู่จนขยับไม่ได้ทั้งๆที่รู้สึกว่าออกไปแล้วแต่เหมือนกับว่ายังออกไม่หมด แล้วอีกอย่างคือรู้สึกว่ามาแค่หน้ากับมือคับแต่ส่วนขาไม่มีความรู้สึกเลยไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคับที่ขึ้นตั้งแต่หน้าท้องขึ้นมาส่วนต่ำกว่าหน้าท้องลงไปกลับไม่ขึ้น เหมือนกับเข้าไม่เต็มที่ไรประมาณนั้นอะคับ

อีกอย่างคือผมเคยสักเสือ พ่อแก่ และหนุมาน แต่ตอนขึ้นทำไมรู้สึกว่าท่อนหน้าเป็นเสือ แต่ท่าทางต่างๆของมือกลับเป็นท่าของหนุมานคับ คือแปลกมากเหมือนกับว่าเข้าพร้อมกันทั้งเสือและหนุมานเลย

รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยอธิบายให้หายข้อสงสัยหน่อยคับ งงง มาก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ถามพี่ๆถึงอาการของขึ้นคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 01:05:04 »
การของขึ้น ไม่ได้แปลว่า " จะต้องเหมือนกันทุกคนครับ " บางคน
ขึ้นหมด กระโดดเป็นลิงเป็นค่าง ตัวเล็กนิดเดียวแต่ต้องรุมจับ
บางคนพยายามอั้นไม่อยากแสดงอารการออกมา เพราะอายหรือเพราะเหตุใดก็ตามแต่
บางคนตัวชา ร้อนหูร้อนหน้า ไม่ได้ขึ้นออกท่าทาง
ผมว่าอย่าไปยึดติดเลยครับเรือ่งของขึ้นเนี่ย เรารู้สึกอย่างไรตอนที่คิดว่าตัวเองขึ้นก็ปล่อยไปแบบนั้นแหละครับ
เพราะผมเห็นมีบางคน มีอารการ"แกล้งของขึ้น" เพื่อตีเนียนกับเพื่อน เพื่อโชว์ว่าข้ามีของ และเพื่อไม่ให้น้อยหน้าเพื่อน
ว่าข้าก็สักข้าก็ขึ้นเหมือนกัน อย่างนี้ไม่ดีหรอกครับ
ส่วนที่ว่าจะขึ้นอะไร มันก็แล้วแต่จริตนิสัยหรือความรู้สึกส่วนตัวของคนๆนั้นครับ ว่าผูกพันกับอะไร
คนชอบลิง ลิงก็ขึ้นก่อน คนชอบเสือ เสือก็มาก่อน เห็นบางคนของขึ้นไม่ได้แปลว่ามีของนะครับ
เอาเป็นว่าแค่เราตัวชา หรือรู้สึกเกร็งๆอย่างไร ก็ดีแล้วครับ นี่คือสิ่งที่บอกว่าครูบาอาจารย์ท่านยังเมตตาคุ้มครองเราอยู่
อย่าไปคิดว่าจะให้ขึ้นตูมตาม หรือออกอาการเหมือนคนอื่นเลยครับ เพราะของแบบนี้คือสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตน
จะให้เหมือนกันหมดนั้น "คงเป็นไปไม่ได้ครับ" 
คนนึงอาจจะขึ้นอย่างเดียวก็ได้ หรืออาจจะขึ้นหลายอย่างก็ได้ ของแบบนี้มันกำหนดตายตัวกันไม่ได้ครับ
บางคนขึ้นเค้าก็บอกว่ารู้สึกตัวแต่ฝืนไม่ได้ บางคนก็บอกว่าไม่รุ้ตัววูบเหมือนเป็นลมไปเลย พอรู้สึกตัวอีกทีคนก็มารุมจับ
ก็นาๆจิตตังครับ ของแบบนี้เป็นปัจจัตตังคือเรือ่งที่รู้ได้เฉพาะตน
คนโบราณนั้นท่านว่า ของขึ้นจริงๆไม่ถึงกับต้องออกท่าทางหรอกครับ แค่เนื้อหนังตึง คันตามตัว ยันต์ที่สักมาปูดนูนเหมือนตอนสักใหม่ๆ
นี่ก็ใช้ได้แล้ว เรียกว่าฟันกันตรงนั้นได้เลยทันที ไม่มีเข้าครับอย่างดีก็แค่ยางบอน:093:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2552, 01:06:48 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ถามพี่ๆถึงอาการของขึ้นคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 09:16:48 »
การของขึ้น ไม่ได้แปลว่า " จะต้องเหมือนกันทุกคนครับ " บางคน
ขึ้นหมด กระโดดเป็นลิงเป็นค่าง ตัวเล็กนิดเดียวแต่ต้องรุมจับ
บางคนพยายามอั้นไม่อยากแสดงอารการออกมา เพราะอายหรือเพราะเหตุใดก็ตามแต่
บางคนตัวชา ร้อนหูร้อนหน้า ไม่ได้ขึ้นออกท่าทาง
ผมว่าอย่าไปยึดติดเลยครับเรือ่งของขึ้นเนี่ย เรารู้สึกอย่างไรตอนที่คิดว่าตัวเองขึ้นก็ปล่อยไปแบบนั้นแหละครับ
เพราะผมเห็นมีบางคน มีอารการ"แกล้งของขึ้น" เพื่อตีเนียนกับเพื่อน เพื่อโชว์ว่าข้ามีของ และเพื่อไม่ให้น้อยหน้าเพื่อน
ว่าข้าก็สักข้าก็ขึ้นเหมือนกัน อย่างนี้ไม่ดีหรอกครับ
ส่วนที่ว่าจะขึ้นอะไร มันก็แล้วแต่จริตนิสัยหรือความรู้สึกส่วนตัวของคนๆนั้นครับ ว่าผูกพันกับอะไร
คนชอบลิง ลิงก็ขึ้นก่อน คนชอบเสือ เสือก็มาก่อน เห็นบางคนของขึ้นไม่ได้แปลว่ามีของนะครับ
เอาเป็นว่าแค่เราตัวชา หรือรู้สึกเกร็งๆอย่างไร ก็ดีแล้วครับ นี่คือสิ่งที่บอกว่าครูบาอาจารย์ท่านยังเมตตาคุ้มครองเราอยู่
อย่าไปคิดว่าจะให้ขึ้นตูมตาม หรือออกอาการเหมือนคนอื่นเลยครับ เพราะของแบบนี้คือสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตน
จะให้เหมือนกันหมดนั้น "คงเป็นไปไม่ได้ครับ" 
คนนึงอาจจะขึ้นอย่างเดียวก็ได้ หรืออาจจะขึ้นหลายอย่างก็ได้ ของแบบนี้มันกำหนดตายตัวกันไม่ได้ครับ
บางคนขึ้นเค้าก็บอกว่ารู้สึกตัวแต่ฝืนไม่ได้ บางคนก็บอกว่าไม่รุ้ตัววูบเหมือนเป็นลมไปเลย พอรู้สึกตัวอีกทีคนก็มารุมจับ
ก็นาๆจิตตังครับ ของแบบนี้เป็นปัจจัตตังคือเรือ่งที่รู้ได้เฉพาะตน
คนโบราณนั้นท่านว่า ของขึ้นจริงๆไม่ถึงกับต้องออกท่าทางหรอกครับ แค่เนื้อหนังตึง คันตามตัว ยันต์ที่สักมาปูดนูนเหมือนตอนสักใหม่ๆ
นี่ก็ใช้ได้แล้ว เรียกว่าฟันกันตรงนั้นได้เลยทันที ไม่มีเข้าครับอย่างดีก็แค่ยางบอน:093:
สุดยอดเลยครับท่านชี้แจงได้เข้าใจถ่องแท้เลยครับ  :053: :053: :016: :016: :016:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 09:28:33 »
ครับ ของขึ้นอยู่ที่บางคนนะครับ บางคนขึ้น บางคนไม่เคยขึ้นเลย บางคนขึ้นท่าโน้นท่านี้ อันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจเพราะอะไร
ยังพิสูจน์ไม่ได้ คงแล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคลอ่ะครับ ของจะขึ้นไม่ขึ้นผมว่าอยู่ที่จิตในขระนั้นของแต่ละคน บางคนจิตอ่อน
ก็ของขึ้นได้เลยนะครับ แต่ของขึ้นในความคิดของกระผม คือ สิ่งที่เราได้มานั้น กลับมาเคารพครูบาอาจารย์อ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 12:25:18 »
คนจิตอ่อนระลึกถึงครูบาอาจารย์ของก็ขึ้น
คนจิตแข็งก็แค่หนาวๆร้อนๆ
หลวงพ่อเปิ่นท่านกล่าวไว้อย่างนั้นครับ
ขึ้นไม่ขึ้นส่วนตัวคิดว่าไม่สำคัญ
ทำไมอยากของขึ้น...อวดเพื่อน..โชว์พาว
อยากอวดว่าข้ามีของข้าแน่ข้าเจ๋งหว่ะ
มโนยิสจิต
บางทีบางครั้งเราก็ไปปรุงแต่งเกินควร
เมื่อ อจิตสกะ เกิดขึ้นในใจของเรา
บางครั้งก็ปล่อยให้ความทะยานความยากครอบงำจิตใจ
ของอยู่ไม่อยู่กับเราไม่ใช่อยู่กับของขึ้นไม่ขึ้น
แต่ส่วนที่ขึ้นนั้นก็มีทั้งจริงและจำอวด
ใจเป็นนายกายเป็นแค่บ่าวจิตเรานี่แหล่ะที่เป็นตัวกำหนดครับ
ผมคิดว่าท่านควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตามีเวลาก็นั่งสมาธิบ้าง
หรือถ้าไม่มีเวลาผมคิดว่าท่านควรรฝึกพิจารณาจิตให้มากมากครับ
วันนึงหลายๆอย่างที่ท่านสงสัยก็คงจะมีคำตอบ ครับผม
   ศรัทธา เชื่อมั่น บารมี ปาฏิหาริย์  ผมเชื่ออย่างนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2552, 12:27:38 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 11:28:43 »
อ่อคับๆๆๆ ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากคับ อยากถามพี่ๆอีกข้อคับคือตอนของออกนี่ เค้าออกกันหมดแต่ของผมทำไมถึงยังไม่ออกคับ เหมือนตอนไปสวดภาณยัก พ่อพระมาเป่าหัวให้คนอื่นเค้าออกกัน แต่ของผมกลับไม่ออก  งงง มากคับ แล้วเหมือนตอนขึ้นเป็นท่าหนุมาน ถ้าหากผมไปสักเสือเพิ่ม พอขึ้นเสือ คือท่าทางจะเปลี่ยนเป็นอีกท่าเลยรึป่าวคับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 11:32:01 »
ขึ้นอยู่กับตอนนั้นท่านสื่อจิตกับอะไรได้มากที่สุดนะครับ จิตมุ่งไปสู่รอยสักไหนก็จะขึ้นตามนั้น รึไม่ขึ้นเลยก็ได้ ไม่มีอะไรตายตัวนะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 04:40:53 »
ขอเสริมอีกนิด การสักยันต์ ไม่ใช้สักไว้เพื่อ ลองของ รึ ให้ของขึ้น แบบมีโชว์ กระผมอยากจะแสดงความคิดเห็นส่วนตัว ว่า ของจริงไม่จำเป็นต้องขึ้นบ่อย ไม่ใช่ขึ้นตอนกินเหล้า เอาไว้ตอนจำเป็นจริงๆ ในยามคับขัน บางครั้ง ไหว้ครู สวดพานยักษ์ พิธีต่างๆ ไม่ขึ้น แต่ตอนโดนยิงไม่เข้าก็มี รึ ตอนศัตรูมา เป็น 10 ท่านมีคนเดียว ไม่วิ่งก็ตามใจกูวิ่งก่อน(คำสอนพระพยอม สอนนักเรียนปวชเทคโนพระจอมเกล้า ปี 2536)                             
                                                                                                            ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2552, 04:48:18 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 02:20:56 »
อ่อคับๆๆๆ ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากคับ อยากถามพี่ๆอีกข้อคับคือตอนของออกนี่ เค้าออกกันหมดแต่ของผมทำไมถึงยังไม่ออกคับ เหมือนตอนไปสวดภาณยัก พ่อพระมาเป่าหัวให้คนอื่นเค้าออกกัน แต่ของผมกลับไม่ออก  งงง มากคับ แล้วเหมือนตอนขึ้นเป็นท่าหนุมาน ถ้าหากผมไปสักเสือเพิ่ม พอขึ้นเสือ คือท่าทางจะเปลี่ยนเป็นอีกท่าเลยรึป่าวคับ

เสือยังไงก็คือเสือวันยังค่ำแหละครับ จะสักเสือท่าทางไหนๆ สักกี่ตัวๆ
เวลาขึ้นก็แสดงอาการออกมาอย่างเดียวกันนั่นแหละครับ คือแสดงให้รู้เป็นเสือ
คนสักลิง หรือหนุมาน บางคนสักยี่สิบกว่าตัว เวลาขึ้นก็เจี๊ยกๆๆๆ
อยู่เหมือนเดิมน่ะแหละครับ ไม่ได้เปลี่ยนจากลิงตัวไหนมาเป็นตัวไหนๆหรอกครับ
การที่เราจะสักรูปไหน มากหรือน้อยมันอยู่ที่ความชอบของเราเองมากกว่า
คนชอบสายลิง ก็สักลิงเยอะหน่อย คนชอบเสือ ก็สักเสือเยอะ
ชอบสิงห์ก็สักสิงห์และคชสีห์หลายตัว หลายท่าหลายอริยาบทหน่อย
แต่เวลาขึ้นจิตมันก็คือเสือหรือสิงห์แค่ตัวเดียวนั่นแหละครับ
ก็เหมือนกับเราเอง เรากินข้าว อาบน้ำ เล่นเกมส์ หรือตีกอฟล์ จะอริยาบทไหนๆจิตก็คือตัวเราเองอยู่วันยังค่ำ :016:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 04:51:58 »
การของขึ้นนี่...มีหลายแบบนะ  ผมขอยกตัวอย่างตอนไปสักกับพระอาจารย์ติ๊ก

ไปถึงหันหลังให้อาจารย์ครับ ไม่รู้ว่าท่านสักไรให้  ท่านสักเสร็จบอกทำจิตให้นิ่งไว้นะ  หลวงพ่อท่องคาถาไปแปปเดียว

ขึ้นเหมือนจะฟ้อนรำยังไงยังนั้น  ในตัวเหมือนอยากรำทั้งตัวแล้ว  แต่หลวงพ่อเอามือมาจับหัวไว้ก่อน   จนผมเข้าเว็ปจึงได้รู้ว่าสักพระนารายณ์พลิกแผ่นดิน

ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยนะ  แต่ผมงงเพราะจิตผมตอนนนั้นยังไม่รู้ว่าท่านเมตตาสักอะไรให้เลยครับ... :095:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 08:59:34 »
มันเป็นแบบนี้เองเข้าใจและได้ความรุ้เพิ่มเติม
ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ