ผู้เขียน หัวข้อ: การขออนุญาติสักต่างสำนัก  (อ่าน 1776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
การขออนุญาติสักต่างสำนัก
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:04:11 »
ขอถามพี่ๆครับ ถ้าต้องการไปสักยันต์เพิ่มต่างสำนัก
มีวิธีขออนุญาติครูบาอาจารย์ที่สักก่อนอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 10:05:23 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: การขออนุญาติสักต่างสำนัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:28:11 »
            การสักสามารถ สักได้หลายๆสำนักนะครับ ไม่น่าจะผิดอะไรนะครับ ตามความคิดกระผมจะมี ข้อดี และ ข้อเสีย นะครับ
ข้อดี
**แต่ละแห่งแต่ละสำนักแต่ละกุฏิ จะมีวิชาเอกไม่เหมือนกัน พุทธคุณก็ไม่เหมือนกัน หากท่านเป็นศิษย์หลายๆสำนักแล้วนำของดีของแต่ละสำนักมา   ประยุกต์ให้เข้ากับตัวเองได้ นี่สุดแสนวิเศษ
**ได้มีสังคมที่กว้างขึ้นนะท่าน ศิษย์ร่วมสำนัก ผมก็ว่าสำคัญนะท่าน กระผมคิดว่า ความเป็นพี่น้องร่วมสำนักเป็นสำคัญ รอง จาก พ่อแม่และครูบาอาจารย์
**ท่านอาจได้สักหลายๆรอยสักภายในวันเดียว ผมใช้บ่อยครับ หากมุ่งไปกุฏิเดียว ไม่ได้เยอะเท่าวนหลายกุฏิ ผมคนบ้านไกล ทำงานประเภทหยุดโดนหักหลายเท่ากว่าที่ทำ จะมาทั้งทีต้องเยอะๆครับ วางแผนไปเป็นสายเลย เสร็จกุฏินี่ ต่อกุฏินั้น ครบทุกกุฏิแล้ว ไปสำนัก อื่นๆ ต้องทนเจ็บให้ได้
ข้อเสีย
**คงหนีไม่พ้น ความเข็มของหมึก การจัดวาง ส่วนผมขอแนะนำว่าให้แบ่งเป็นพื้นที่ ครับ ด้านหน้า ด้านหลัง ต้นขา แขนแล้วแต่ท่านชอบ กระผมก็ใช้วิธีแบ่งส่วนครับ
**การไหว้ครู บางสำนักเป็นวันที่ตรงกัน ที่นี่ศิษย์ล่ะครับต้องเลือกไป หากสักหลายที่ อยากไปให้ครบ ต้องเป็นนักเดินทางครับ
  กระผมความรู้น้อยแต่อยากแสดงความคิดเห็นหากมีสิ่งใดที่ไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 10:40:37 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:44:07 »
ผมก็เห็นด้วยกับพี่ศักดาครับ
   โดยส่วนตัวผมเองนั้นคิดว่า   
ตามหลักถ้าครูบาอาจารย์ที่คุณสักมานั้นท่านไม่ห้ามว่าห้ามไปสักต่อที่อื่น
ก็สักที่สำนักอื่นได้ครับไม่ผิดแต่อย่างใด แต่อาจจะวางยันต์ออกมาไม่สวยหรือ
ไม่ครบสูตร ตามที่สำนักเดิมท่านตั้งใจจะวางให้อยู่ก่อนแล้วน่ะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 10:47:09 »
แบบที่พี่ศักดาบอกอ่ะครับสักได้อ่ะครับแต่ก้อเรื่องการจัดวางและก้อเรื่องหมึกแต่ได้หลายๆสำนักมาก้อดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2552, 10:47:50 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:55:43 »
สักต่างสำนักได้ ถ้าท่านอาจารย์ไม่มีข้อห้ามเรื่องนี้ แต่ไม่นิยมสักทับรอยกันครับ
ส่วนเรื่องที่พี่ศักดาบอกว่าการวางตำแหน่งและสีความเข้มนั้น ผมลืมนึกถึงข้อนี้ไปเลย
จริงๆอย่างพี่ท่านว่าแหละ ต่างที่ก็ต่างใช้หมึกคนละอย่าง แล้วแต่จะผสมกันไป
ต้องทำใจยอมรับครับ เพราะของแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน บางที่หนุมานแรง บางที่พ่อแก่ดัง บางแห่งโน้นนี่นั่น
ใครๆก็ย่อมอยากได้ของสุดยอดๆมาเก็บไว้ที่ตัว ก็เดินทางสืบเสาะค้นหาไปสักกันตามที่ๆเขาว่าดี ว่าดังกัน ก็ว่ากันไป
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:25:14 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 11 เมษา 52 ที่ผ่านมาผมได้ไปนั่งรอคิวสักที่วัดแห่งหนึ่ง
ใน จ.ขอนแก่น หลังจากรอคิวนาน 3 ชั่วโมงก็ถึงคิวผม เป็นเรื่องครับ เข็มสักไม่สามารถ
แทงทะลุผิวหนังผมได้ เปลี่ยนไป 3 เข็มก็ยังสักไม่เข้าเหมือนเดิมเป็นแค่รอยผิวถลอกครับ
แปลกมากครับ ผมคิดว่าอาจารย์ท่านไม่อนุญาติให้สัก เลยอยากทราบวิธีขออนุญาติครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:44:25 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 11 เมษา 52 ที่ผ่านมาผมได้ไปนั่งรอคิวสักที่วัดแห่งหนึ่ง
ใน จ.ขอนแก่น หลังจากรอคิวนาน 3 ชั่วโมงก็ถึงคิวผม เป็นเรื่องครับ เข็มสักไม่สามารถ
แทงทะลุผิวหนังผมได้ เปลี่ยนไป 3 เข็มก็ยังสักไม่เข้าเหมือนเดิมเป็นแค่รอยผิวถลอกครับ
แปลกมากครับ ผมคิดว่าอาจารย์ท่านไม่อนุญาติให้สัก เลยอยากทราบวิธีขออนุญาติครับ

ถ้าอย่างนั้นต้องมีการจุดธูปบอกกล่าวครูบาอาจารย์เดิมของเราครับ
คือจุดธูปบอกกล่าวให้ท่านรับรู้และขออนุญาต และแจ้งความประสงค์ของเราให้ท่าน
ได้รับทราบ สมัยก่อนคนที่สักกับหลวงพ่อสุด วัดกาหลง แล้วไปหาหมอ หมอแทงเข็ม
ไม่เข้า ก็ต้องใช้วิธีการจุดธูปบอกกล่าวกับหลวงพ่อท่านครับ
ปกติก็ใช้กันเก้าดอก จุดกลางแจ้งได้ยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 07:47:05 »
ได้ฟังแล้วรู้สึก น่าอัจรรย์ยิ่งแล้วท่าน ท่านนี้สุดยอดขนาดเข็มสักที่เป็นของสูง(ผ่านพิธีกรรม มามากมาย)ยังแทงท่านไม่เข้า คงมองได้หลายมุมนะครับ ท่านก็ทำตามท่านเชื่อนะดีที่สุด สักกับอาจารย์ที่ท่านเคยสักท่านเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 07:49:32 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:09:08 »
ความคิดเห็นสาวนตัวน่ะครับ กรณ๊นี้ถ้าเป็นผม ผมจะไม่สักที่อื่นและจะกลับไปสักกับอาจาร์ยท่านเดิมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:26:23 »
:017: ก็เห็นด้วยนะกับพี่ศักดา :053: สักต่างสำนักก็ไม่ได้ผิดข้อห้ามอะไร :069:
 :062: แต่องค์ประกอบหลายอย่างก็มีส่วนเกี่ยวข้อง มีทั้งข้อดีและข้อเสียอ่ะ 37;
 :100: ขึ้นอยู่ความชอบของแต่ละบุคคลด้วย :090:
 :002: มีหลายๆ ท่านก็สักหลายสำนักเช่นกัน  17;
 07; ใครมีประสบการณ์ก็แนะนำเพื่อนๆ บ้างนะจ๊ะ 31;

07; แต่ก็เป็นเรื่องที่แปลกมากจริง ๆ ที่เข็มสักไม่สามารถทำอะไรท่านได้ :093:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 10:39:55 »
ตามนั้นครับ สักหลายสำนักได้ของดีหลายครูบาอาจารย์ 

บางครั้ง ความขลังกับความสวยงามอาจจะไม่ได้เดินไปในทางเดียวกัน

หลังเดียว สำนักเดียวสวยกว่าแน่นอน ดูเป็นระเบียบ สบายตา

สักหลายอาจารย์ดูเข้มขลังดุดัน   

ดีกันไปคนละแบบครับ

ตัวของเรา หนังของเรา  เราเืลือกเองครับ  แต่ก่อนจะเลือก ควรใช้เวลานานๆซักหน่อย   สักช้าซักนิด มีแต่ได้กำไรครับ

แล้วท่านจะไม่อยากห่างจากกระจกเลย ถ้าลงได้สวยงามสมใจ    :048: :048: