ผู้เขียน หัวข้อ: สงกรานต์พาเที่ยววัดพระนอน กันครับ  (อ่าน 10466 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สืบเนื่องจากกระทู้ร่วมสนุก http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8363.msg74932/topicseen.html#new

มาทำความรู้จักวัดพระนอนกันเล็กน้อยครับผม

วัดพระพุทธไสยาสน์หรือวัดพระนอน เพชรบุรี

เป็นวัดเก่าแก่อีกวัดหนึ่งของ จ.เพชรบุรี เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธไสยาสน์

ซึ่งถือว่าเป็นหนึ่งในสี่ของพระพุทธไสยาสน์ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดของประเทศไทย มีความยาวถึง 43 เมตร ก่ออิฐถือปูนลงรักปิดทอง

เป็นพระพุทธรูปที่มีพุทธลักษณะงดงามยิ่ง เชื่อกันว่าสร้างด้วยฝีมือสกุลช่างในสมัยอยุธยา

หมอนหนุนของพระพุทธไสยาสน์องค์นี้มีลักษณะเป็นทรงกลมแทนที่จะมีลักษณะเป็นทรงสี่เหลี่ยม

เดิมพระพุทธไสยาสน์ประดิษฐานอยู่กลางแจ้ง พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดฯให้สร้างหลังคาคลุมไว้

ต่อมาในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้มีการซ่อมหลังคาใหม่ และสร้างผนังล้อมรอบองค์เป็นวิหารพระพุทธไสยาสน์

วัดพระนอน ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ของเขาวัง (พระนครคีรี) เป็นวัดเก่าแก่ ไม่ปรากฏหลักฐานว่าสร้าขึ้นเมื่อใด   

สันนิษฐานว่าเป็นวั่ดที่มีมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นโบราณสถานประกาศให้ขึ้นทะเบียนเมื่อวันทั่ 8 มีนาคม พ.ศ.2478

เป็นพระพุทธรูปนอนขนาดใหญ่องค์หนึ่งในจำนวน 4 องค์ ที่มีอยู่ในเมืองไทย

วัดพระนอน เพชรบุรีนอกจากจะมีพระพุทธรุปสำคัญให้ได้สักการะกราบไหว้แล้ว 

ยังมีพระเกจิอาจารย์ที่เลื่องชื่อในอดีต ได้แก่พระครูสุชาตเมธาจารย์ หรือ หลวงพ่อกุน วัดพระนอนครับ

เครื่องรางที่ขึ้นชื่อของหลวงพ่อกุน คือ ตะกรุดไมยราพสะกดทัพ

ตะกรุดไมยราพสะกดทัพของหลวงพ่อกุนเป็นตะกรุดโทน ที่มีจำนวนการสร้างไม่มากนัก สัณนิฐานว่าประมาณ ๓๐๐ ดอก

ปัจจุบันเป็นตะกรุดในตำนานที่หายากยิ่ง  พุทธคุณโดดเด่นทางคงกระพัน กันเขี้ยวงา และเป็นสะกดผู้คนให้หลับใหล

ได้เคยฟังเรื่องราวอานุภาพของตะกรุดไมยราพสะกดทัพ จากหลวงพ่อครูชาอาจารย์ที่เคารพนับถือ ได้บอกเล่าเรื่องราวไว้ว่า

"เคยเห็นเหมือนกัน ตอนนั้นยังไม่ค่อยได้สนใจทางนี้ มุ่งแต่เรียนทางธรรม  ไปบิณฑบาต บ้านโยมคนหนึ่ง ยินรอสักพักเห็นเงียบผิดปกติ

มารู้ตอนหลังว่า หลับหมดทั้งบ้าน เพราะเมื่อคืนมีคนเอาตะกรุดของหลวงพ่อกุนไปแขวนไว้ที่รอดของบ้าน  ขึ้นไปหุงข้าวต้มแกงกิน

ไม่มีใครรู้สึกตัว แต่ท่านห้ามไม่ให้หยิบของมานะ ผิดครู กินได้อย่าเอาของเขา  คนโบราณเขาถือสัจจะมั่นคง ของถึงได้ขลัง

จากนั้นก็สนใจด้านนี้เรื่อยมา "

ท่านผู้เล่าบอกว่า  "ตะกรุดหลวงพ่อกุน สะกดคนได้จริงๆ" 

ตะกรุดชุดนี้จะจารเป็นทั้งอักขระัยันต์และรูปในเรื่องรามเกีิยรติ์ครับ ภาพประมาณ หนุมานถวายแหวน เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "ตะกรุดวันเพ็ญ"

ปัจจุบันการสร้างตะกรุดสายนี้สืบทอดมาถึงวัดเขากระจิว และวัดชายนา

ถึงจะไม่มีการจัดสร้างตะกรุดไมยราพสะกดทัพโดยตรง แต่ยังมีการสร้างตะกรุดวันเพ็ญพอกครั่งอยู่บ้าง ตะกรุดมหาระงับก็พอมี

ที่ชัดเจนคือ สายวิชา มหาอุดและคงกระพันตามตำรับเดิมยังคงมีอยู่ครับผม

ส่วนตะกรุดไมยราพสะกดทัพ คงเป็นตำนานให้บอกเล่ากันต่อไป ของจริงเจ้าของเขาหวงกันสุดๆ ครับ

ขอบขอบคุณข้อมูลและรูปประกอบจากพี่Jin    เวปพลังจิต ครับผม

ขอแนะนำเวปที่บอกเล่าเรื่องราวของหลวงพ่อกุนครับผม http://anchalit.multiply.com/photos/album/46/46#

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: สงกรานต์พาเที่ยววัดพระนอน กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 12:45:19 »
แหม่ ความรู้แน่น พร้อมภาพสวยงามทีเดียวค่ะ

ตอนแรกไม่ค่อยรู่เรื่องวัดนี้เท่าไหร่

ตอนนี้รู้เพียบ!!ค่ะ   :095:

อยากไปบ้างจัง

ไม่มีโอกาสได้ไปกะเค้ามั่งเลย

ใครไปก็บอกมั่งนะจ๊า

จะโบกไปด้วย    :004:ฮ่าๆๆ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: สงกรานต์พาเที่ยววัดพระนอน กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:28:28 »
เป็นบุญตาจริงๆครับ ได้เห็นรอยจาร ตะกรุดไมยราพสะกดทัพ ในตำนาน.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 08:37:57 »
ตะกรุดไมยราพสะกดท่าน เขาว่ากันว่าสร้างไม่ถึง300ดอก เป็นตะกรุดที่หายากที่สุด หายากกว่าตะกรุดหลวงปู่เอี่ยมซะอีก
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:58:06 »
สมแล้ว ที่อยู่กับคนเมืองดุ ... ข้อมูลแน่นจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 04:28:06 »
พี่ไปวัดพระนอนแต่วันนี้ผมไปวัดบางพระมา
ว่าจะไปกราบนมัสกำรพระอาจราย์แต่พอไป
ถึงไม่เจอพระอาจราย์ไม่ทราบว่าท่านไปไหน
ใครรู้ช่วยตอบทีขอบคุณล่วงหน้าครับ :054:
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:02:38 »
ขอบคุณข้อมูลพร้อมภาพประกอบทริปนี้นะครับ  :054: ไว้ต้องหาโอกาสไปนมัสการบ้างละครับ ตะกรุดสุดยอดเลยครับผม  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 02:44:41 »
ขอบคุณมากครับ ตะกรุดงามมากครับพี่  :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:09:45 »
เป็นบุญตาจริงๆครับ ตะกรุดในตำนาน...สุดยอด :015:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 04:15:01 »
ขอบคุณมากครับ ได้รับความรู้เยอะแยะมากมาย
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า