ผู้เขียน หัวข้อ: ปลัดขิกไม้มะขามคนผู้คอตาย  (อ่าน 7643 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ปลัดขิกไม้มะขามคนผู้คอตาย
« เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 11:53:26 »
ปลัดขิกไม้คนผูกคอตาย เป็นตำรับการสร้างปลัดขิกของทางเพชบุรี  สายวิชาของหลวงพ่อชุ่ม วัดกุฎิ บางเค็ม เขาย้อย เพชรบุรี

ซึ่งเป็นพระอาจารย์ผู้ประสิทธิประสาทวิชาทำปลัดขิกให้หลวงพ่อตัด ปวโร วัดชายนา

ปลัดขิกไม้คนผู้คอตาย เป็นเอกลักษณ์และเครื่องรางของดี ในชื่อ วัดชายนา มานานแล้วครับ

จากประสบการณ์ผู้ใช้  ปลัดขิกจะมีอานุภาพทั้งคงกระพันและเมตตามหานิยม หลายท่านแขวนเดี่ยวใช้ได้ผลทั้งเรื่องรักและเรื่องรบ

ที่น่าแปลกก็คือ ปลัดขิกหรือผู้เคียงข้างที่ทำจากไม้คนผู้คอตาย บางชุด มีประสบการณ์พบเห็น ว่า มีคนคอยติดตามและช่วยเหลือ

บางท่านไม่เจออะไรแต่พอวันดีคืนดี มีคนมาลาไปเกิดใหม่แล้ว ขอบคุณที่ดูแลให้อยู่ด้วย ต่อไปนี้จะไม่ได้อยู่ด้วยแล้ว

ทำเอาเจ้าของถึงกับ หลอนเล็กๆ

ที่นิยมหากันจะเป็นปลัดขิกที่หยดเทียนมนต์จินดาฯ  ไม่อบจนครับ   หาสะสมในหมู่ศิษย์ที่รู้ถึงสรรพคุณของปลัดขิกได้ดี

มีเรื่องขำๆ เกี่ยวกับปลัดขิกไม้ผูกคอตาย ครับ  ถ้ามีใครไปถามกับหลวงพ่อว่า  มีปลัดไม้ผูกคอตายไหมขอรับ

หลวงพ่อจะตอบว่า ไม่มี  .!!!

ไม้ผูกคอตายไ่ม่เคยเห็น  มีแต่เขาเอาเชือกไปถูกคอตาย  

ป๊าดดด  หงายท้องเป็บเขียดกันไปหมด  :075:

ปลัดขิกไม้มะขาม คนผูกคอตายครับผม

มีรูปมาให้ทายเล่นสนุกๆครับ

สถานที่ ที่เห็นในรูป คือ อะไรครับ ด้านในมีอะไรอยู่บ้าง ? ลองทายกันดูนะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ปลัดขิกไม้มะขามคนผู้คอตาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 12:01:21 »
มาแต่ละทีนี้แรงโคตรๆ น่านับถือท่านจริงๆหาข้อมูลมานี่สุดๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ปลัดขิกไม้มะขามคนผู้คอตาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 12:22:36 »
ผมเดาเอามั่วๆเอาเองว่าพระปรางค์ครับ
ด้านในน่าจะมีพระพุทธรูป ไม่ก็เสาหลักเมืองครับ(มั่วไปเรื่อยแหะๆ)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:30:07 »
ยังไม่มีวาสนาได้ปลัดไม้ผูกคอตายไว้ใช้เลยครับ...มีใช้แต่ปลัดธรรมดาที่ไปบูชาจากวัดก็ภูมิใจแล้วครับ..

....ส่วนรูปด้านล่าง ขอเดาว่า โบสถ์มหาอุด ก็แล้วกันครับท่านอชิตะ หุหุ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 08:55:23 »
ไม้ผูกคอตายไ่ม่เคยเห็น  มีแต่เขาเอาเชือกไปถูกคอตาย   

จริงอย่างหลวงพ่อท่านว่าเนอะ ผมก็ไม่เคยเห็น จะน้อยใจอะไรขนาดนั้น
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:38:12 »
ต้นไม้ที่คนนำเชือกไปผูกคอตาย.... อานุภาพอาถรรพ์แสนเสียวไส้

ว่ากันว่า.. อาถรรพ์ตายโหงประเภทนี้เฮี้ยนเรื่อง การเงิน การพนันขันต่อ...เป็นหลัก...

พี่โชวได้ไม้ที่คนไปผูกคอตายมากระจึ๋งนึงด้วยหละ... คนที่ได้ไปเหมือนๆ กัน (แต่เยอะกว่าของพี่โชว) ฝันเหมือนกันทั้งสองคนค่ะ ฝันถึงคนหิ้วหัวมาหา...

น่ากัวเชียว! พี่โชวไม่เห็นค่ะ! บรื่อส์สสสส ค่ะ!

ล.พ. ตัด ท่านอารมณ์ดีนะคะ...ดีจังเลย...

cho presley       

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:52:16 »
ขอเดา  ครับ ...ประตูทางเข้า ถ้ำหรือโบส อะครับ ในนั้น น่าจะมีพระประทาน  ครับ
มาตอบช้าไปหน่อย มะคืน net หลุด ครับ ....

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 12:58:02 »
ขอเดานะครับพี่อชิตะ

น่าจะเป็นวิหาร หรือไม่ก็เจดีย์  ลักษณะประตูทางเข้าจะเป็น 3 ทาง หรือไม่ก็ 4 ทาง แบบจตุรทิศครับ     ประตูทางเข้าเป็นบันได 3 ขั้น  ผมว่าเข้าไปแล้วผ่านธรณีประตูก็น่าจะลงบันได 3 ขั้นเช่นกันครับ ตามลักษณะการสร้างแบบโบราณครับ

ด้านในน่าจะมีภาพวาดลายฝาผนังเกี่ยวกับสังคมไทยในอดีต และพุทธประวัติ     ใจลึกๆคิดว่าด้านในโล่งไม่มีอะไร  แต่อีกใจก็ขอตอบว่า น่าจะมีพระพุทธรูปปางชนะมารอยู่ครับ

อิอิ แบบมั่วเอาครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:00:39 »
ฮ้าา เริ่มใกล้บ้างแล้วครับ แต่ทายด้านในยังไม่ถูกกันเท่าไร  ลองทายกันมานะครับ  มีของดีมอบให้ :005: :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:06:44 »
.. :065:ก็ยังไม่รู้เหมือนเดิมแฮะ  :045:

แต่จะรอดูคำตอบนะค๊า

ว่าแต่

เฉลยตอนไหนหว่า :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:08:20 »
.. :065:ก็ยังไม่รู้เหมือนเดิมแฮะ  :045:

แต่จะรอดูคำตอบนะค๊า

ว่าแต่

เฉลยตอนไหนหว่า :075:

เฉลย ๒๓.๐๐ น. เวลาเดิมครับ น้องกวาง

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:15:35 »
ฮ้าา เริ่มใกล้บ้างแล้วครับ แต่ทายด้านในยังไม่ถูกกันเท่าไร  ลองทายกันมานะครับ  มีของดีมอบให้ :005: :005:

ก็ยังงงอยู่ดีแหละครับพี่   อิอิ

แต่เห็นมีสายสิญจน์รอบๆอยู่ด้วย   ขอทายอีกรอบนะครับ  ด้านในมีสรีระสังขารของพระเกจิ พระเถระอยู่ครับ  อิอิ  มั่วไปเรื่อยๆครับ 

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:25:48 »

ก็ยังงงอยู่ดีแหละครับพี่   อิอิ

แต่เห็นมีสายสิญจน์รอบๆอยู่ด้วย   ขอทายอีกรอบนะครับ  ด้านในมีสรีระสังขารของพระเกจิ พระเถระอยู่ครับ  อิอิ  มั่วไปเรื่อยๆครับ 

:004: :004: สายสิญน์เขาโยงมาจากหมู่เจดีย์ที่ใส่อัฐิชาวบ้าน ซึ่งตั้งอยู่ด้านข้างๆนะครับ  คงจะมีการทำบุญกันตอนสงกรานต์กันนะครับท่านต่าย  :005:

ออฟไลน์ นะโมพุทธายะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 01:36:04 »
ของที่เอามาโชว์แต่ละทีนี่ไม่เคยมีแบบ ธรรมดา เลยนะครับเนี่ย

ขอเดาด้วยคนครับ เป็นเจดีย์ ส่วนข้างในเดาว่าเป็นกรุเก็บเครื่องลางของขลัง ประมาณว่าเก็บไว้เฉย ๆ ปลุกเสกไปเรื่อย ๆ เพิ่มความขลังให้เข้มข้น
  :005: :005: :005:

แขนขวาสักรงเป็นองค์นารายณ์          แขนซ้ายสักชาดเป็นราชสีห์
ขาขวาหมึกสักพยัคฆี                       ขาซ้ายสักหมีมีกำลัง
สักอุระรูปพระโมคคัลลาน์                  ภควัมปิดตานั้นสักหลัง
สีข้างสักอักขระนะจังงัง                    ศรีษะฝังพลอยนิลเม็ดจินดา
ฝังเข็มแล่มทองไว้สองไหล่                ฝังเพชรเม็ดใหญ่ไว้แสกหน้า
ฝังก้อนเหล็กไหลไว้อุรา                    ข้างหลังฝังเทียนคล้าแก้วตาแมว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 03:28:21 »
ขอเดาว่า เป็นประตูทางเข้าวิหารเพื่อไปกราบมนัสการพระบรมสาริกธาตุและพระประธานครับผม 17;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 04:09:55 »
อยากได้ปลัดขิกอ่ะ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 05:01:26 »
อยากได้ปลัดขิกอ่ะ

ได้แล้ว ของหลวงปู่ดิน ไม่ใช้ มาทาง นี้นะเพื่อน  55

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 06:27:18 »
เอาของแรงมาโชว์เลยนะครับท่าน สุดยอดเลยครับ
มีประสบการณ์เฮี้ยนมากมายเลยนะครับ
ถ้ามีที่หยดน้ำตาเทียนด้วยยิ่งแรงเลยนะครับท่าน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:28:01 »
สุดยอดเลยครับผมปลัดขิกแกะจากไม้ที่คนใช้เชือกผูกคอตาย อิอิ  :005: เด๋วหงายหลังอีกคน  :004:

ลองร่วมสนุกบ้างนะครับผม

จากการวิเคราะห์องค์ประกอบรอบด้าน สะดุดตาอยู่ตรงที่ แผ่นศิลารูปเทพพนม ด้านซ้ายมือของภาพครับ แสดงว่าด้านในนี้ ต้องมีสิ่งที่คู่ควรเคารพสักการะของทวยเทพเทวดาทั้งหลาย

สถานที่นี้ คาดว่าน่าจะเป็นมณฑป  ด้านในน่าจะมี รอยพระพุทธบาท หรือ สิ่งที่พึงระลึกได้ถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ที่หมู่มวลเทพพยาดาเคารพสักการะครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 09:34:14 โดย สิบทัศน์ »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:45:37 »
 :095: :095: หุหุ ยังไม่ท่านใด ทายสิ่งข้างในได้ถูกเลยครับพี่น้อง  แต่มีผู้ทายได้ใกล้เคียงบ้างแล้ว 

๒๓.๐๐ น.  มาชมรูปเฉลยกันครับ
    :009:

ทายกันได้อีกครับ  :052: :052:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:02:19 »
:095: :095: หุหุ ยังไม่ท่านใด ทายสิ่งข้างในได้ถูกเลยครับพี่น้อง  แต่มีผู้ทายได้ใกล้เคียงบ้างแล้ว 

๒๓.๐๐ น.  มาชมรูปเฉลยกันครับ
    :009:

ทายกันได้อีกครับ  :052: :052:
แสดงว่ามีผู้ทายถูกว่าสถานที่นี้คืออะไรแล้วใช่หรือเปล่าครับ ขอพิจจารณาต่อไปครับ คิดๆๆๆๆ :010:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:09:13 »
ข้างในคือ อ่างน้ำมน 
ไม่ก็ พญานาค
ไม่ก็ฐาน พระครับ
ไม่ก็บันได ครับ ...เอ้า  เต็มที่ไป ครับ

5555++ เล่นซะลหายข้อเลย 555++ ขอบคุณครับ มั่ว 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 10:10:26 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:13:19 »
อีกที ครับ ที่เก็บกระดูก 555+ หรืออัฐถิ
ไม่ก็กระดูด หรือสังขาร ครับ

อีกข้อ ที่สร้างพระ ครับ ...

พอและครับ เล่นไปซะมั่วหมด ขอบคุณครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 10:15:43 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:51:16 »
เจดีย์วัดเขากระจิว หรือป่าวครับ  วัดที่หลวงพ่อตัดท่านอุปสมบทครับ  ด้านหน้ามีรูปปั้นเสืออยู่ด้วยครับ

รูปหล่อพระอาจารย์ทองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 11:01:07 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

• ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:59:36 »
ลุ้นเฮือกสุดท้าน ด้านในน่าจะมี รูปหล่อของพระเกจิอาจารย์ของวัดนั้นๆประดิษฐานอยู่ครับ  :075:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:07:52 »
วัดมหาสมณาราม ฝาผนังทั้งสี่ด้านมีภาพเขียนฝีมือขรัวอินโข่งซึ่งเป็นจิตรกรไทยคนแรกที่ใช้วิธีการเขียนภาพแบบ perspecttive และแบบ Bird's-eye view ของตะวันตก ภาพในพระอุโบลถเป็นภาพการไปนมัสการสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทางพุทธศาลนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 11:24:28 โดย N!c »

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:12:55 »
เล่นบ้างสิ  อุโบสถมหาอุต เปล่าไม่รู้   :086: :086: :086:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:15:25 »
ขอบคุณ มากนะครับ ที่นำสาระดีๆมาฝากกัน
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:30:55 »
อ่ะครับ ได้เวลามาเฉลยกันแล้วครับ

ในภาพปริศนาที่เป็นคำถาม  ก็คือ ......

สถานที่คล้ายๆกับวิหาร ตั้งอยู่บริเวณเชิงเขา วัดพระนอน เพชรบุรี ครับ เอาเป็นว่า วิหาร ละกันนะครับ

ด้านในของวิหารดังกล่าว มีสิ่งนี้อยู่ครับ เป็นสถูปเจดีย์ที่บรรจุอัฐิธาตุของพระครูสุชาตเมธาจารย์ หรือหลวงพ่อกุน วัดพระนอนครับ

นอกจากภายในวิหารจะมีสถูปเจดีย์แล้ว ก็ยังมีรูปเหมือนหลวงพ่อกุนสร้างไว้ให้ผู้คนได้สักการะกราบไหว้ครับผม

มีผู้ตอบใกล้เคียงแบบถูกนิด ถูกหน่อย สามท่านครับ

ก็ยังงงอยู่ดีแหละครับพี่   อิอิ

แต่เห็นมีสายสิญจน์รอบๆอยู่ด้วย   ขอทายอีกรอบนะครับ  ด้านในมีสรีระสังขารของพระเกจิ พระเถระอยู่ครับ  อิอิ  มั่วไปเรื่อยๆครับ 

ไม่ใช่สรีระสังขารนะครับท่านต่าย แต่เป็นอัฐิธาตุหรือพระธาตุของพระเถระ นะครับผม :005: :005: :053: :053:

อีกที ครับ ที่เก็บกระดูก 555+ หรืออัฐถิ
ไม่ก็กระดูด หรือสังขาร ครับ

อีกข้อ ที่สร้างพระ ครับ ...

พอและครับ เล่นไปซะมั่วหมด ขอบคุณครับ 55

ท่านเอ็มมั่วกระจายเลยนะครับ เอาจนได้เหมือนกันซิน่า
  :004: :004: :053: :053:

ลุ้นเฮือกสุดท้าน ด้านในน่าจะมี รูปหล่อของพระเกจิอาจารย์ของวัดนั้นๆประดิษฐานอยู่ครับ  :075:

ท่านเก่งมีกุนซือดีอีกแล้วแน่ๆ เลย  พยายามน่าดูนะครับ :053: :053:

สรุปคือ ท่านต่าย ท่านเอ็ม ท่านเก่ง ตอบได้ถูกบ้าง ใกล้เคียงบ้าง  หยวนๆ ให้ทั้ง ๓ ท่านครับ

รบกวนแจ้งที่อยู่ทาง PM นะครับ จะส่งของที่ระลึกไปให้นะครับ 

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า ใครกันน๊า ตอบถูกแบบเ้ข้าเป้า เต็ม  :005: :005:

ขอบคุณมากครับ   ได้ความรู้จากหลายๆท่าน อีกเช่นเคย 
:054: :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:33:06 »
งานนี้ผมแห้ววค้าบบบบ :075:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:34:19 »
ขอบคุณครับ  ละอายใจตัวเองจริงๆครับ อิอิ

• ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:46:49 »
เฮือกสุดท้าย ได้ผลแฮะ เล่นพวกผมเครียดเลยนะครับ  :004: ขอบคุณกิจกรรมดีๆแบบนี้มากครับผม  :015: :054:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 11:55:39 »
ยินดีกับทุกท่านที่ตอบถูกด้วยนะครับ   เก่งครับช่วงนี้มือขึ้นน่าดูเลย น่าพาไปเสี่ยงโชคจริงๆ
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 12:34:53 »
ยินดีกับท่านสิบทัศน์ด้วยครับ แม่นจริงๆ หุหุ...

...เด่วต้องหาโอกาสไปวัดพระนอน ไปดูให้เห็นกับตาให้ได้เลย... 11;

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:37:50 »
ขอบพระคุณ ครับ พี่อชิตะที่นำของดีมาแบ่งให้พี่น้องชาวบางพระ ครับ

ผมได้ด้วย ครับ ดีใจโครตๆ ตื่นมารีบมาเปิดคอมดู 555++

ไม่ต้องรอเจ้าตั้นละหละ 5555+

ขอบคุณสำหรับกิจกรรม สนุกๆนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:46:15 »
แหม่

ยินดีกับทั้ง3ท่านด้วยนะคะ

เอ๊ะ

พี่เก่งได้ 2งานเลยนี่

แห่ะๆ

น่าอิจฉา..... :009:

แต่ก็ต้องยกนิ้วให้ "เอ็มเมืองไร่ขิง "  แหล่ะค่ะ   :015:

มีความพยายามในการตอบจริงๆ

นี่ถ้าตอบไม่ถูกจริงๆ

พี่อชิตะน่าจะมีของปลอบใจในความพยายามเนอะ  :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 10:47:01 โดย KwAnG »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 01:34:34 »
ขอให้โชคดีทั้งสามท่านนะครับ :010:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 02:48:27 »
งามมากครับ  :016:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 04:13:40 »
ยินดีด้วยครับผม

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 04:21:48 »
สุดยอดจริงๆครับปลัดไม้ผูกคอตาย
ผมทันเก็บแค่ดอกเดียวเองครับเป็นไม้ข่อย

เสียดายมาตอบไม่ทันไม่งั้นมีเฮ....
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ กนฺตปญฺโญ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 08:38:19 »
สวยจังครับ.....ตอนนี้คงหายากหน้าดูนะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบและนิยมแขวนปลัดขิกครับ.... เห็นแล้วอยากได้อ่ะครับ