ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องหนุมานหลวงพ่อสุ่น  (อ่าน 33016 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiv@s

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dome_2009@hotmail.com
    • อีเมล
เรื่องหนุมานหลวงพ่อสุ่น
« เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 12:47:09 »
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยคัฟ พอดีได้บูชาหนุมานหน้ากระบี่ (งาช้างแกะ) ขนาดห้อยคอ ของหลวงพ่อสุ่นมาจากเพื่อน ไม่ทราบว่าหนุมานของหลวงพ่อสุ่นนี้มีจิตหรือมีตนรึป่าวคัฟ ควรบูชายังไงแล้วมีคาถากำกับรึป่าว รบกวนขอรายละเอียดแบบครบถ้วนเลยนะคัฟ ขอขอบคุณผู้รู้มากคัฟผม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคัฟผมน้องใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 12:48:10 โดย chiv@s »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: เรื่องหนุมานหลวงพ่อสุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:07:24 »
ยินดีต้อนรับสู่เวปบางพระ เวปที่แสนอบอุ่นครับ
ถ้าเป็นหนุมาน หลวงพ่อสุ่น วัดศาลากุน เกาะเกร็ด จ.นนทบุรี   สุดยอดเลยครับ  ได้ของดีทีเดียว

คาถากำกับหนุมานให้ว่า "นะ บังเพลิง โม  บังปากกระบอก ยะมิให้ออก อุดธังโธอุด ธังอัด อะสังวิสุโลปุสะพุภะ มะอะอุ โอมยะพุทธา ทะโยสตรี สตรี นิสังโห"

สำหรับจำนวนการสร้างหนุมานหลวงพ่อสุ่นนั้น ลุงด้วง สุขทอง (เกิด พ.ศ.๒๔๖๑) บุตรชายของ นายปลิว สุขทอง อดีตมัคทายกวัดศาลากุน ซึ่งมีชีวิตอยู่ในสมัยเดียวกับหลวงพ่อสุ่น ได้ให้รายละเอียดเกี่ยวกับการสร้างหนุมานของหลวงพ่อสุ่นว่า

หนุมานแกะจากไม้รากพุดซ้อน และงาช้างขนาดเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน ช่างแกะชื่อ นายมี ไม่ทราบนามสกุล แกะเป็นรูปหนุมานทรงเครื่อง และไม่ทรงเครื่อง ตัวไม่ใหญ่โตมากนัก กว้างประมาณครึ่งนิ้ว สูงประมาณ ๑ นิ้วเศษ โดยมีการสร้างครั้งใหญ่ๆ อยู่ ๒ ครั้ง คือ

ครั้งแรกสร้างเมื่อ พ.ศ.๒๔๖๘ จำนวนการสร้างไม่มากนัก น่าจะไม่เกิน ๑๐๐ ตัว แกะจากไม้รากพุดซ้อน เป็นหนุมานไม่ทรงเครื่อง ทำแจกฟรีในงานบุญต่างๆ ของวัดโดยไม่มีการจำหน่าย

ครั้งที่ ๒ สร้างปลาย พ.ศ. ๒๔๗๐-พ.ศ. ๒๔๗๑ โดยนำออกจ่ายแจกในงานทอดกฐินของวัดศาลากุน ใน พ.ศ.๒๔๗๒   มีทั้งแบบทรงเครื่องหน้าโขน และหนุมานหน้ากระบี่ไม่ทรงเครื่อง แกะจากไม้รากพุดซ้อน และงาช้าง จำนวนการสร้างประมาณ ๒๐๐ ตัว ญาติโยมทางกรุงเทพฯ ได้รับแจกไปจำนวนมาก เพราะเป็นเจ้าภาพในบุญทอดกฐินปีนั้น

ข้อสังเกตหนุมานหลวงพ่อสุ่น  สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัดเจน คือถ้าเป็นเนื้อไม้จะมีรอยร้าวและเนื้อไม้จะแห้ง ส่วนหนุมานเนื้องาแกะ เนื้อจะต้องแห้งเก่า แต่แฝงด้วยความฉ่ำ แบบเดียวกับงาแกะเนื้อหลวงพ่อเดิม

บทความผมเคยอ่านจากหนังสือเล่มหนึ่งและจดไว้นานหลายปีแล้วครับ  จำชื่อหนังสือไม่ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 10:13:16 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 12:46:20 »
อันวิชาหนุมานสายดั้งเดิมของครูบาอาจารย์ยุคเก่าๆ นั้น
แค่ตอนเสก "ก็กระโดดออกจากบาตร" กันแล้วครับ
เรื่องมีตัวตนหรือมีจิตนั้น มีแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ!!!!!!!!!!!!!
เพราะการเสกเครื่องรางที่เป็นรูปต่างๆ เช่นเสือ สิงห์ หนุมานของครูบาอาจารย์ยุคเก่าๆ
ท่านจะต้องเสกให้มีชีวิต เรียกอาการ 32 ประจุธาตุสี่ ลงไปในตัวเครื่องรางด้วยครับ

เคยมีเรื่องเล่าถึงศิษย์หลวงพ่อสุ่น ส่วนหนึ่งที่ตอนหลังได้ไปรับใช้ชาติโดยการเป็นทหารเรือในยุคสมัยของรัชกาลที่ 5 ครับ
เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์(เสด็จในกรม)พระบิดาแห่งกองทัพเรือไทย ท่านได้ทำน้ำพระพุทธมนต์รับขวัญทหารใหม่
พรมไปที่ร่างเหล่าทหารใหม่ทั้งหลาย หลายคนเฉยๆไม่แสดงอาการอะไร แต่พวกที่พกหนุมานไม้แกะของหลวงพ่อสุ่น
แทบทุกคน ของขึ้นเป็นลิงเป็นหนุมานกันหมด!!!! แสดงถึงอำนาจจิตและเจตสิกของหนุมานของท่านได้เป็นอย่างดีครับ
เสด็จเตี่ยท่านถึงกับเอ่ยชมหลวงพ่อสุ่นในคราวนั้นเองว่า " พระอาจารย์รูปนี้เก่ง"

ส่วนวิธีบูชาส่วนมากไม่เคยได้ยินว่าต้องให้กล้วยหรือให้น้ำ ส่วนมากเค้าก็เก็บรักษากันแบบธรรมดาๆ คือ"ห้ามทำหาย กับห้ามทำหัก"ครับ หุๆๆ
ส่วนคาถาคนเก่าๆเล่าว่า ใช้หัวใจหนุมาน แค่ 8 ตัว ตั้งนะโมสมจบ หะนุมานะ นะสังสะตัง ท่องอารธนาก่อนเอาติดตัว แค่นี้เองครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 08:48:22 »
ครับผม เสด็จในกรมท่านนับถือมากครับ สุดยอดเครื่องรางหนุมานชั้นแนวหน้าของเมืองไทยเลยครับ  :015:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 09:13:50 »
:016: ที่สุดของที่สุดก็คือ หนุมาน หลวงพ่อสุ่น  :015:

:070: ผมยังอยากได้เลย  :073:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:18:38 »
ใช่...สองหน่วยนี้หรือเปล่าครับ เอ้ายิ้มหน่อย

ไม่ทันไรหันก้นซะแล้ว....

ตัวด้านซ้ายไม่ได้ผ่านการใช้เลยดูไม่ค่อยฉ่ำเท่าไหร่ ที่ฐานมีตะกรุดหูปิ่นโตอยู่ด้วย

ลองดูกันใกล้ๆครับ

ส่วนอันนี้แตก ตามสภาพครับ ท่าจะซนเอาเรื่อง

หมดแล้วครับ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:20:43 »
สุดยอดเลยครับพี่ราหูไม่ได้ใช้เก็บไว้เฉยๆแบ่งมาได้นะครับ  :015: :015: :005:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:22:32 »
สุดยอด ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:23:08 »
โอ่วว หนุมานในตำนานที่ผมฝันมานาน
อยู่ที่พี่ราหูนีเอง อิอิอิ
งามมากๆเลยครับ เนื้อแห้งจนรานเลย :095:

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:25:07 »
ได้ของดีมาแล้ว รักษาดีๆนะคับ สุดยอดขอชมเชยจากใจจิง :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:33:48 »
พี่ราหูมีตั้งสององค์  แบ่งมาให้น้องบ้างก็ได้นะครับ  เอาองค์ไหนก็ได้ครับ   ผมเป็นคนไม่เรื่องมากครับ 

อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 10:34:22 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:42:49 »
เกือบลืมไปแล้ว เหลืออีกหน่วย จริงที่เค้าว่า ตัวดำ...ใครๆก็ไม่รัก

สงสัยจะอาย

นอนซะแล้ว

ซ้อนสาม...จะโดนจับไหมเนี่ยะ

• ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:46:48 »
อ้างถึง
จริงที่เค้าว่า ตัวดำ...ใครๆก็ไม่รัก

ไม่รักก็แบ่งมาทางนี้นะครับพี่ราหู สุดยอดจริงๆครับ นับถือๆๆ  :015: :015: :015:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 10:56:15 »
เกือบลืมไปแล้ว เหลืออีกหน่วย จริงที่เค้าว่า ตัวดำ...ใครๆก็ไม่รัก
ซ้อนสาม...จะโดนจับไหมเนี่ยะ

คงโดนตั้งแต่ไม่ใส่หมวกกันน๊อคแล้วครับพี่ราหู  อิอิ

ตัวดำ ใครไม่รัก  ผมชอบครับของดำ  อิอิ

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dome_2009@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 11:28:00 »
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดมากเลยคัฟ หนุมานที่ได้มามันไม่ฉ่ำเพราะเพื่อนเก็บใว้อย่างดีนะคัฟ ลอง เอารูปมาให้ดูกัน แต่ไม่ค่อยจะชัดมากคัฟ ใต้ฐานมีจาร คงมองไม่เห็นแหงในรูป และมีอยู่อีกที่สะโพกของหนุมานด้านซ้าย-ขวา และต้นขาด้านขวาด้านเดียว ช่วยพิจารณาดูกันหน่อยคัฟว่าของแท้รึป่าว ขอแบบฟันธงคัฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2552, 11:42:24 โดย chiv@s »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 11:49:57 »
เป่ว อัพรูปไม่ได้ -*-

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 11:57:32 »
ได้แล้วจ้า

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:09:26 »

ส่วนวิธีบูชาส่วนมากไม่เคยได้ยินว่าต้องให้กล้วยหรือให้น้ำ ส่วนมากเค้าก็เก็บรักษากันแบบธรรมดาๆ คือ"ห้ามทำหาย กับห้ามทำหัก"ครับ หุๆๆ
ส่วนคาถาคนเก่าๆเล่าว่า ใช้หัวใจหนุมาน แค่ 8 ตัว ตั้งนะโมสมจบ หะนุมานะ นะสังสะตัง ท่องอารธนาก่อนเอาติดตัว แค่นี้เองครับ

นี่คือคาถาหนุมานจริงๆ ครับผม ... ผมขอยืนยันตามท่านก๊อต ครับ
แต่ของพี่ต่าย คือคาถา พระเจ้า 5 พระองค์ ในแนว มหาอุต ครับ  ผม ขอแก้ไขนิดนะครับ

ถึงแม้ไม่มีหนุมาน แต่ถ้าเราสักหนุมาน แล้วท่อง หะนุมานะ นะสังสะตัง ใช้ด้านกำลังในการต่อสู้ออกรบดี ครับ(แต่อย่าใช้ในทางที่ผิด)

หนุมานทุกท่านสวยๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชม

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 10:29:26 »
สุดยอดครับงามๆทั้งนั้น...... :002:

ออฟไลน์ beeklab

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ก.พ. 2553, 12:05:14 »

อันี้ใช่หรือเปล่าครับช่วยดูหน่อยครับ