ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องของเข็มสักยันต์วัดบางพระ  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodaone

• ทุติยะ
  • **
อยากไปสักนะครับ เพราะว่าส่วนตัวศรัทธาเรื่องการสักอยู่แล้ว  แต่ที่กังวลคือเรื่องความสะอาดของเข็มน่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  ไม่ได้หลบหลู่นะครับ แต่อยากสบายใจเพราะว่าเข็มนั้นต้องแทงทะลุผิวหนังน่ะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เข็มทุกอันก้อแช่แอลกอฮอลล์ตลอดครับไม่มีติดโรคหรอกครับเชื่อเหอะ
ป่านนี้พวกผมก้อเป็นโรคกันหมดแล้วสิครับมั่นใจได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 04:58:59 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
เข็มพระท่านสะอาดอยู่แล้วครับท่านสะอาดทั้งจิตและเข็มครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทุกครั้งที่สักเสร็จ  พระอาจารย์จะล้างและเเช่แอลกอฮอล์ ทุกครั้งครับ   คอนเฟิม เด้อ
.

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ปลอดภัยครับ สบายใจได้หายห่วง สะอาด ถ้าไม่แน่ใจไปลองนั่งสังเกตุการณ์ดูก่อนก็ได้นะครับ ถ้าถูกใจก็ใส่พานครู เข้าไปหาหลวงพี่ท่านเลยครับ ขอให้สมหวังๆนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีความรู้เกี่ย&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 06:47:38 »
เป็นกลางๆ นะครับ ต้องมาที่วัดบางพระ แล้วสังเกตุดู อาจารย์ที่สัก ว่าเขามีวิธีการสัก และทำความสะอาดเข็ม อย่างไร  บางท่านทำความสะอาดหมดทุกขั้นตอน ทั้งเข็มสัก และหมึกสัก  แต่บางท่าน ไม่ครบขั้นตอน สัมผัสแล้วจะรู้เอง
ผิดพลาดขออภัย
แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับศัทธา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2552, 06:50:16 โดย ???--สายัณ--??? »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ทางวัดพระอาจาร์ยทุกท่านก้อทำความสะอาดอย่างที่กระทู้ด้านบนได้บอกไป แต่ถ้าเอาแบบตามหลักวิชาการ100%ขอบอกว่ายังไม่ถึงกับถูกต้องน่ะครับ ถ้ากังวลแนะนำว่าอย่าเพิ่งสักน่ะครับ เดี๋ยวจะเป็นกังวลเปล่าๆ แต่ถ้ามั่นใจในพุทธคุณ ผมรับรองว่าปลอดภัย100% ไม่มีใครที่มาสักที่วัดบางพระและได้รับโรคร้ายแบบที่คุณกลัว ลองค่อยๆศึกษาดูน่ะครับ จะสักหรือไม่อยู่ที่ตัวคุณ โชคดีน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
แรก ๆ ผมก็แอบกลัวเหมือนกัน  :067:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมเป็นคนนึงที่ก่อนหน้านี้ก็กังวลจนนอนไม่หลับ
แต่หลังจากนั้นไม่มีคำว่ากลัวครับ เพราะผมเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์ท่านย่อมไม่
อยากให้ศิษย์ที่ตั้งใจมาสักติดโรคกลับไปหรอกครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
    • อีเมล
ถ้ากลัวก็อย่าริครับ

ตอนนี้ติดใจการสักไปเรียบร้อยแล้ว  :003:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเป็นคนนึงที่ก่อนหน้านี้ก็กังวลจนนอนไม่หลับ
แต่หลังจากนั้นไม่มีคำว่ากลัวครับ เพราะผมเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์ท่านย่อมไม่
อยากให้ศิษย์ที่ตั้งใจมาสักติดโรคกลับไปหรอกครับ

ตอนนี้ท่าทางผมจะติดเเร้วครับ

แต่ติดเข็ม นะ 5555555555

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
สะอาด ปลอดภัย ไร้กังวล เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม มาสักเลยครับ สิ่งดีๆที่ครูบาอาจารย์ท่านมอบให้ล้วนแล้วแต่เป็นสิริมงคลติดตัวกลับไปทั้งนั้น  :054:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ก่อนที่ผมจะเข้ามาศึกษาศาสตร์แห่งการสักยันต์ ก็กังวลไปต่างๆนาๆ จะสักกับสำนักไหนดี ฆราวาส หรือพระสงฆ์ สะอาดไหมจะติดโรคร้ายกลับไปหรือป่าว การสักเป็นอย่างไร ค่าครูเป็นอย่างไร จะโดนลองของหลังสักไหม ฯลฯ ก็ได้อาศัย ท่าน gottkung ท่าน ack01 จากบอร์ดหมู่บ้านฯ และอีกหลายท่านแน๊ะนำให้ความกระจ่างเป็นอย่างดี และได้แน๊ะนำมาที่เว๊ปบางพระแห่งนี้ หลังจากได้สมัครเป็นสมาชิกและศึกษากระทู้ต่างๆ จนมั่นใจ ก็ตกลงใจที่จะเป็นศิษย์วัดบางพระ โดยแว๊ะไปวัดบางพระไปนั่งดูหลวงพี่ญาท่านสัก จากที่นั่งสังเกตุดูหลวงพี่ท่านรักษาความสะอาดของเข็มเป็นอย่างดี มีการล้าง มีการสลับเข็มสัก ซึ่งจากการศึกษาเกี่ยวกับเชื้อโรคร้ายบางชนิดไม่อาจจะอยู่ในที่แห้งและสภาพอากาศปกติได้ เมื่อมั่นใจแล้วก็ ลงมาซื้อดอกไม้พานครู กราบขอเป็นศิษย์ของหลวงพี่ญาท่าน จากวันนั้นจนวันนี้ อีก 5 วันจะครบขวบปีที่เป็นศิษย์หลวงพี่ท่านแล้ว สุขภาพก็แข็งแรงดีเหมือนเดิม เว้นเสียแต่ว่าบริจาคเลือดไม่ได้เท่านั้นเอง

สำหรับผมขอรับรองว่าสักที่วัดบางพระนี้ ปลอดภัยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ก่อนที่ผมจะเข้ามาศึกษาศาสตร์แห่งการสักยันต์ ก็กังวลไปต่างๆนาๆ จะสักกับสำนักไหนดี ฆราวาส หรือพระสงฆ์ สะอาดไหมจะติดโรคร้ายกลับไปหรือป่าว การสักเป็นอย่างไร ค่าครูเป็นอย่างไร จะโดนลองของหลังสักไหม ฯลฯ ก็ได้อาศัย ท่าน gottkung ท่าน ack01 จากบอร์ดหมู่บ้านฯ และอีกหลายท่านแน๊ะนำให้ความกระจ่างเป็นอย่างดี และได้แน๊ะนำมาที่เว๊ปบางพระแห่งนี้ หลังจากได้สมัครเป็นสมาชิกและศึกษากระทู้ต่างๆ จนมั่นใจ ก็ตกลงใจที่จะเป็นศิษย์วัดบางพระ โดยแว๊ะไปวัดบางพระไปนั่งดูหลวงพี่ญาท่านสัก จากที่นั่งสังเกตุดูหลวงพี่ท่านรักษาความสะอาดของเข็มเป็นอย่างดี มีการล้าง มีการสลับเข็มสัก ซึ่งจากการศึกษาเกี่ยวกับเชื้อโรคร้ายบางชนิดไม่อาจจะอยู่ในที่แห้งและสภาพอากาศปกติได้ เมื่อมั่นใจแล้วก็ ลงมาซื้อดอกไม้พานครู กราบขอเป็นศิษย์ของหลวงพี่ญาท่าน จากวันนั้นจนวันนี้ อีก 5 วันจะครบขวบปีที่เป็นศิษย์หลวงพี่ท่านแล้ว สุขภาพก็แข็งแรงดีเหมือนเดิม เว้นเสียแต่ว่าบริจาคเลือดไม่ได้เท่านั้นเอง

สำหรับผมขอรับรองว่าสักที่วัดบางพระนี้ ปลอดภัยแน่นอนครับ

ดูจากเวลาเกือบ 1 ปีที่พี่เบิร์ทสักยันต์มานี่ หุ่นยังไม่ยุบเลยนะครับ..

..แบบนี้ปลอดภัยแน่นอน 100% หุหุ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
    • อีเมล

อันนี้ขอทราบเป็นความรู้ครับ เค้าห้ามคนที่ไปสักทำการบริจาคเลือดรึปล่าวครับ  :067:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2552, 09:06:56 โดย Yacht »

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **

อันนี้ขอทราบเป็นความรู้ครับ เค้าห้ามคนที่ไปสักทำการบริจาคเลือดรึปล่าวครับ  :067:
ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็น2ปีครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ เหตุผลมาจากความปลอดภัยของผู้รับโลหิตครับ :001:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

สภากาชาดไทยมีกฎข้อห้ามไว้ว่า ไม่รับบริจาคเลือดจากผู้มีรอยสักครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล

ดูจากเวลาเกือบ 1 ปีที่พี่เบิร์ทสักยันต์มานี่ หุ่นยังไม่ยุบเลยนะครับ..

..แบบนี้ปลอดภัยแน่นอน 100% หุหุ...

แหม๋....นี่ช่างกล้านิ๊ ........ ถึงไม่ยุบแต่ก็ไม่พองเอ๊าพองเอาเหมือนใครบางคนนิ๊ จะพองเพื่อขยายพื้นที่เพิ่มหรือไงกันจ๊ะ มิใช่กล่าวลอยๆมีหลักและฐานด้วย

หลังแรกที่เห็น

เริ่มปรับขนาดขยายพื้นที่แร๊ะ

อุ๊ย....เพิ่มพื้นที่สักได้จิงๆด้วย แบบนี้เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่สักแล้วปลอดภัย 100% ชิมิ

แซวเล่นขำๆน๊ะท่านแก้อากาศร้อน เห็นแผ่นหลังท่านทีไรก็อดไม่ได้ที่จะแอบอิจฉาเล็กๆ ช่างมีความสุขกับการได้ตะรอนไปเสาะแสวงหาหาอาจารย์สักจิงๆ

ในการบริจาคเลือด ผู้จะบริจาคจะต้องเว้นการเจาะ , สัก , ฝัง ร่างกายทุกชนิด เป็นเวลาไม่น้อยกว่า 1 ปี ครับท่าน

ผมว่าถ้าเข้ามาเป็นศิษย์สายบางพระแล้ว ลืมคิดถึงเรื่องบริจาคเลือดไปเลย เพราะเป็นโรคติดเข็มกันถ้วนหน้าแร๊ะ ว่างเมื่อไรเป็นต้องยกพาน ชิมิ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
ข้อมูลจาก http://www.blooddonationthai.com/index.asp?contentID=10000004&title=%A4%D8%B3%CA%C1%BA%D1%B5%D4&getarticle=157&keyword=&catid=10&title=%A4%D8%B3%CA%C1%BA%D1%B5%D4&bttcol=False

คุณสมบัติผู้บริจาคโลหิต

ถ้าท่านมีความประสงค์จะบริจาคโลหิต ควรตรวจสอบตนเองว่ามีคุณสมบัติที่พร้อมจะเป็นผู้บริจาคที่มีคุณภาพได้หรือไม่ ดังนี้

1.มีน้ำหนัก 45 กิโลกรัมขึ้นไป   อายุระหว่าง 17 ปี ถึง 60 ปีบริบูรณ์ ( ถ้าเป็นผู้บริจาคครั้งแรกต้องอายุไม่เกิน 55 ปี)

2.สุขภาพทั่วไปสมบูรณ์ดี  ไม่เป็นไข้หวัด เจ็บคอ ปวดศีรษะ ไม่มีภาวะเจ็บป่วยหรืออยู่ระหว่างรับประทานยาใดๆที่ใช้รักษาโรค โดยเฉพาะยาแก้อักเสบ หรือยาปฏิชีวนะ ต้องหยุดยาแล้วอย่างน้อย 7 วัน

2.1 ไม่มีประวัติโรคตับอักเสบ หรือดีซ่าน ตัวเหลือง ตาเหลือง

2.2 ไม่เป็นไข้มาเลเรียมาในระยะ 3 ปี ที่ผ่านมา

2.3 ไม่มีโรคประจำตัวที่เสี่ยงต่อการเกิดอันตรายต่อการบริจาคโลหิต เช่น  กามโรค โรคติดเชื้อต่าง ๆ ไอเรื้อรัง ไอมีโลหิต โลหิตออกง่ายผิดปกติ  หยุดยาก โรคเลือดชนิดต่าง ๆ โรคหอบหืด โรคภูมิแพ้ โรคลมชัก โรคผิวหนังเรื้อรัง โรคหัวใจ โรคไต โรคเบาหวาน โรคไทรอยด์ มะเร็ง  หรือโรคอื่นๆ

2.4 ไม่อยู่ในภาวะน้ำหนักลดมากในระยะสั้น

2.5 ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงทางเพศสัมพันธ์ หรือสำส่อนทางเพศ  ได้แก่  ท่านหรือคู่สมรสของท่าน เคยมีเพศสัมพันธ์กับหญิงหรือชาย ที่ขายบริการทางเพศ หรือ มีเพศสัมพันธ์แบบชายรักชาย

2.6 ไม่ทำการเจาะหู สัก  ลบรอยสัก ฝังเข็มในช่วงเวลา 1 ปีที่ผ่านมา

2.7 ไม่มีประวัติติดยาเสพติด หรือเคยเป็นผู้ที่เสพยาเสพติดโดยใช้เข็มฉีดยา

2.8 ไม่เป็นผู้ติดเชื้อเอดส์

2.9 งดการบริจาคโลหิตภายหลังผ่าตัด (ถ้ามีการรับโลหิตต้องงดบริจาคโลหิต 1 ปี)

2.10 สตรีไม่อยู่ในระหว่างมีประจำเดือน ตั้งครรภ์หรือ ให้นมบุตร  และไม่มีการคลอดบุตรหรือแท้งบุตรภายใน  6 เดือนที่ผ่านมา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
คำตอบที่ดีที่สุด คือ ลองไปสังเกตเก็บข้อมูลด้วยตัวเองครับ

ก่อนที่จะตัดสินใจสัก ผมยังแวะไปนั่งดูเป็นปี  ศึกษาทั้งรูปแบบ ข้อห้าม ความสะอาด หาคำตอบให้ตัวเองให้ได้ว่า ทำไำมถึงอยากสัก

มั่นใจในคำตอบตัวเองแล้วถึงได้ น้อมพานครูเข้าไปขออักขระอาคมมาไว้กับตัว

ตัวเราเท่านั้นครับที่จะตอบตัวเองได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
          ขอเราที่เจอมานะครับ ผมเป็นคนหนึ่ง ที่บริจาคอวัยวะทั้งตัว ตับ ปอด เซี้ยงจี้ หัวใจ เค้ายังเอาเลย กาดชาติที่ผ่านมา เค้าก็เอาเลือดผมไป 250 cc. ไม่เห็นเค้าว่าอะไรเลย งงครับ ไม่ถามด้วยว่าสักผ่านมากี่วัน ผมเข้าใจในความกลัว แต่ผมไม่เคยได้ยินว่าสักยันต์แล้วติดโรคนะ มีช่วยบอกด้วย จะได้ไม่ไป ที่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2552, 11:18:09 โดย ชลาพุชะ »

• ตติยะ
    • อีเมล
ข้อมูลจาก http://www.blooddonationthai.com/index.asp?contentID=10000004&title=%A4%D8%B3%CA%C1%BA%D1%B5%D4&getarticle=157&keyword=&catid=10&title=%A4%D8%B3%CA%C1%BA%D1%B5%D4&bttcol=False

คุณสมบัติผู้บริจาคโลหิต

ถ้าท่านมีความประสงค์จะบริจาคโลหิต ควรตรวจสอบตนเองว่ามีคุณสมบัติที่พร้อมจะเป็นผู้บริจาคที่มีคุณภาพได้หรือไม่ ดังนี้

1.มีน้ำหนัก 45 กิโลกรัมขึ้นไป   อายุระหว่าง 17 ปี ถึง 60 ปีบริบูรณ์ ( ถ้าเป็นผู้บริจาคครั้งแรกต้องอายุไม่เกิน 55 ปี)

2.สุขภาพทั่วไปสมบูรณ์ดี  ไม่เป็นไข้หวัด เจ็บคอ ปวดศีรษะ ไม่มีภาวะเจ็บป่วยหรืออยู่ระหว่างรับประทานยาใดๆที่ใช้รักษาโรค โดยเฉพาะยาแก้อักเสบ หรือยาปฏิชีวนะ ต้องหยุดยาแล้วอย่างน้อย 7 วัน

2.1 ไม่มีประวัติโรคตับอักเสบ หรือดีซ่าน ตัวเหลือง ตาเหลือง

2.2 ไม่เป็นไข้มาเลเรียมาในระยะ 3 ปี ที่ผ่านมา

2.3 ไม่มีโรคประจำตัวที่เสี่ยงต่อการเกิดอันตรายต่อการบริจาคโลหิต เช่น  กามโรค โรคติดเชื้อต่าง ๆ ไอเรื้อรัง ไอมีโลหิต โลหิตออกง่ายผิดปกติ  หยุดยาก โรคเลือดชนิดต่าง ๆ โรคหอบหืด โรคภูมิแพ้ โรคลมชัก โรคผิวหนังเรื้อรัง โรคหัวใจ โรคไต โรคเบาหวาน โรคไทรอยด์ มะเร็ง  หรือโรคอื่นๆ

2.4 ไม่อยู่ในภาวะน้ำหนักลดมากในระยะสั้น

2.5 ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงทางเพศสัมพันธ์ หรือสำส่อนทางเพศ  ได้แก่  ท่านหรือคู่สมรสของท่าน เคยมีเพศสัมพันธ์กับหญิงหรือชาย ที่ขายบริการทางเพศ หรือ มีเพศสัมพันธ์แบบชายรักชาย

2.6 ไม่ทำการเจาะหู สัก  ลบรอยสัก ฝังเข็มในช่วงเวลา 1 ปีที่ผ่านมา

2.7 ไม่มีประวัติติดยาเสพติด หรือเคยเป็นผู้ที่เสพยาเสพติดโดยใช้เข็มฉีดยา

2.8 ไม่เป็นผู้ติดเชื้อเอดส์

2.9 งดการบริจาคโลหิตภายหลังผ่าตัด (ถ้ามีการรับโลหิตต้องงดบริจาคโลหิต 1 ปี)

2.10 สตรีไม่อยู่ในระหว่างมีประจำเดือน ตั้งครรภ์หรือ ให้นมบุตร  และไม่มีการคลอดบุตรหรือแท้งบุตรภายใน  6 เดือนที่ผ่านมา

ของผมทั้งเจาะหูแล้วก็ทั้งสักเลย  :050:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ปลอดภัยครับ สบายใจได้ครับผม.......... :002:

ออฟไลน์ sodaone

• ทุติยะ
  • **
รูปรอยสักที่อยู่กลางหลังท่านเบิร์ด  ถัดลงมาจากเก้ายอด เรียกว่าอะไรครับ

ออฟไลน์ Noopui

• ศิษย์บางพระ
  • ตติยะ
ค่อยยังชั่วนึกว่าจะไม่บริจาคเลือดอีกซะแล้วเรา "2.6 ไม่ทำการเจาะหู สัก  ลบรอยสัก ฝังเข็มในช่วงเวลา 1 ปีที่ผ่านมา" ผ่านไปก่อนแล้วจะบริจาค
ศิษย์ดีเพราะมีครู ศิษย์ไม่เคารพครู ไม่มีศิษย์ใดเจริญ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สะอาดคับผมมั่นใจได้ ผ่านแอลกอฮอล ตลอด