ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับหลวงพ่อเปิ่นขี่เสือครับ  (อ่าน 2354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
คือผมสงสัยครับว่า ส่วนใหญ่รูปของหลวงพ่อ, ยันต์, องค์จำลองสำหรับบูชา (นึกไม่ออกว่าเรียกอะไรถึงจะถูกต้อง) ส่วนใหญ่หลวงพ่อเปิ่นท่านจะต้องขี่เสือด้วยครับ อันนี้อยากทราบเป็นความรู้นิดนึงครับ ขอบคุณครับ  :086:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หลวงปู่ท่านชอบเสืออ่ะครับแต่ท่านเกิดปีกุน
หลวงปู่ท่านบอกกับลูกศิษย์เพียงสั้นๆว่า
เสือเป็นสัตว์มีอำนาจ เพียงเสียงคำรามสัตว์ทั้งหลายก็สงบเงียบ
กลิ่นของเสือสัตว์ทั้งหลายเมื่อรับสัมผัสจะยอมในทันทีหลีกทันก็ต้องหลีกจัดอยู่ในมหาอำนาจ
เสือรูปร่างสง่างาม เต็มไปด้วยอำนาจบารมีจัดอยู่ในมหานิยม

ผิดถูกประการใดท่านอื่นช่วยชี้แนะต่อด้วยครับ :002:

อ้างอิงมาจาก หนังสือ บุญญานุภาพ หลวงพ่อเปิ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2552, 12:25:53 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
แห่ะๆ สงสัยเหมือนกันค่ะ ขอบคุณสำหรับผู้ถาม  :015:

และผู้ตอบที่น่ารักค่ะ   :002:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เคยได้ยินว่าสมัยก่อนตอนท่านออกธุดงค์
เคยเจอเสือในป่า เสือปรากฎตัวทีนึง ป่าทั้งป่าเงียบกริบ
สัตว์ต่างๆหนีหมด ท่านเลยนิยมชมชอบในตัวเสือ เพราะเสือ
มีตบะ มีอำนาจ ใครๆก็ยำเกรง แต่ถึงแม้เสือจะเป็นที่ยำเกรง
แต่คนก็ยังอยากดูอยากเห็นเสือ นี่ก็เป็นเมตตามหานิยมอย่างหนึ่งครับ

ปล เคยได้ยินว่ายันต์แปดทิศคือสัญลักษณ์ของวัดบางพระ แต่เสือคือสัญลักษณ์ของหลวงปู่ท่านครับ
ผิดถูกประการใด ผมก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย :086:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เคยได้ยินว่าสมัยก่อนตอนท่านออกธุดงค์
เคยเจอเสือในป่า เสือปรากฎตัวทีนึง ป่าทั้งป่าเงียบกริบ
สัตว์ต่างๆหนีหมด ท่านเลยนิยมชมชอบในตัวเสือ เพราะเสือ
มีตบะ มีอำนาจ ใครๆก็ยำเกรง แต่ถึงแม้เสือจะเป็นที่ยำเกรง
แต่คนก็ยังอยากดูอยากเห็นเสือ นี่ก็เป็นเมตตามหานิยมอย่างหนึ่งครับ

ปล เคยได้ยินว่ายันต์แปดทิศคือสัญลักษณ์ของวัดบางพระ แต่เสือคือสัญลักษณ์ของหลวงปู่ท่านครับ
ผิดถูกประการใด ผมก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย :086:

คิดว่าน่าจะใช่ค่ะ ที่ท่านก็อตได้บอกว่า

ยันต์แปดทิศคือสัญลักษณ์ของวัดบางพระ

เสือคือสัญลักษณ์ของหลวงพ่อเปิ่น

เพราะกวางเคยอ่านในหนังสือ"ภะควา"

ในเรื่องของการครอบเศียร และการไหว้ครูของวัดบางพระ

แล้วเค้าได้พิมพ์ข้อความนั้นอยู่กลางหน้าเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2552, 01:41:38 โดย KwAnG »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่ช่วยกันให้ความรู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2552, 05:58:05 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ครับ หลวงพ่อท่านชอบเสือครับ เสือมีทั้งความสง่า นิ่งสงบ แต่มีพลังอำนาจอยู่ในตัว น่าเกรงขาม
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลดีๆนะครับ.......... :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
อย่างที่ก็อตว่าล่ะครับ กลวงพ่อท่านเคยให้สัมภาษณ์ไว้ใน วีซีดี ตอนหนึ่งว่า ท่านได้ไปเจอเสือขณะธุดงค์ครับ เกิดความชอบในด้านมหาอำนาจ และยังมีเมตตาสง่าราศีครับ บ้างก็ว่าท่านสำเร็จญาณเสือครับ เคยได้ยินมาอย่างนั้นนะ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :050:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
แล้วทำใม พระหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค จึงขี่ไก่ ขี่นก ขี่ปลา ขี่ครุฑ ขี่หนุมาน
อยากรู้เหมื่อนกัน :002:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม